Tài liệu ôn thi công chức thuế

• Thread starter Phi Thi Dinh
  • Ngày gửi
muachieuha

muachieuha

Trung cấp
16/8/12
71
0
0
đi về nơi xa...
Ðề: Tài liệu ôn thi công chức thuế

........
đã hiểu vấn đề....
chúc mọi người thi tốt!

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hiencun

Sơ cấp
18/11/11
17
0
0
36
hải dương

mình vẫn chứa hiểu rõ về doanh thu hoa hồng đại ly. Theo điều 5 khoản 6 mục e ghi: Doanh thu hàng hoá, dịch vụ và doanh thu hoa hông đại lý được hưởng từ hoạt động bán hàng hoá, dịch vụ thuọc diện không chịu thuế GTGT. Nếu mà hiểu nó là doanh thu cua bưu chính viễn thông.... thì làm sao lại phân rõ ra mục đ điều 5. tiếp lại theo điều 7 thông tư 06 mục 10 : đối với hoạt dộngđại lý, môi giới bán háng hóa và dịch vụ ủy thác xuất nhập khẩu hưởng tiền cộng hoặc tiền hoa hồng , giá tính thuế là tiền công , tiền hoa hồng thu được từ các hoạt động này chưa có thuế giá trị gia tăng. Tóm lại hạot động doanh thu hoa hồng đại lý có tính thuế hay không vậy cả nhà ơi?

Y

yenangel222

Cao cấp
5/4/12
374
1
18
ABCD

mình vẫn chứa hiểu rõ về doanh thu hoa hồng đại ly. Theo điều 5 khoản 6 mục e ghi: Doanh thu hàng hoá, dịch vụ và doanh thu hoa hông đại lý được hưởng từ hoạt động bán hàng hoá, dịch vụ thuọc diện không chịu thuế GTGT. Nếu mà hiểu nó là doanh thu cua bưu chính viễn thông.... thì làm sao lại phân rõ ra mục đ điều 5. tiếp lại theo điều 7 thông tư 06 mục 10 : đối với hoạt dộngđại lý, môi giới bán háng hóa và dịch vụ ủy thác xuất nhập khẩu hưởng tiền cộng hoặc tiền hoa hồng , giá tính thuế là tiền công , tiền hoa hồng thu được từ các hoạt động này chưa có thuế giá trị gia tăng. Tóm lại hạot động doanh thu hoa hồng đại lý có tính thuế hay không vậy cả nhà ơi?

trời! nói đến thế mà bạn còn chưa hiểu thì chỉ có mời chuyên gia thuế về giải thích cho bạn thôi chứ bọn mình cũng là ng dự thi thôi à, tóm lại là doanh thu hoa hồng đại lý được hưởng là có tính thuế GTGT nếu như hàng hóa, dịch vụ đó ko thuộc mục đ và e của khoản 6 điều 5 đó...

Y

yennhintk

Sơ cấp
12/2/12
10
0
0
35
HN

Điều 5 khoản 6 mục e có nghĩa là: đối với đại lý bán hàng hóa dịch vụ, mà hàng hóa dịch vụ này thuộc diện không chịu thuế GTGT thì doanh thu hoa hồng đại lý ko phải kê khai nộp thuế GTGT.
Điều 5 khoản 6 mục đ,e là ko phải kê khai nộp thuế, còn điều 7 mục 10 thì tính thuế

Y

yenangel222

Cao cấp
5/4/12
374
1
18
ABCD

Bài 24:

Cơ sở sản xuất C vừa có hoạt động sản xuất thức ăn gia súc vừa có hoạt động trực tiếp chăn nuôi gia súc. Trong kỳ tính thuế có số liệu sau:
Thức ăn gia súc sản xuất để bán ra có trị giá chưa thuế GTGT là 900 triệu
Thức ăn gia súc sản xuất để phục vụ hoạt động chăn nuôi có trị giá chưa thuế GTGT là 900 triệu.
Biết Doanh thu bán gia súc trong kỳ là 900 triệu; thuế suất thuế GTGT thức ăn chăn nuôi là 5%, và Tổng số thuế GTGT đầu vào được trong kỳ là 40 triệu (hợp pháp). Xác định thuế GTGT phải nộp ?

T.GTGT đầu ra gồm:
-Thức ăn gia súc sản xuất để bán ra: VAT ra=900*5%=45tr
T.GTGT đầu vào được khấu trừ gồm:
=40*900/(900+900)=20tr
hoạt động chăn nuôi miễn thuế, cơ sở C không phải tính nộp thuế thức ăn gia súc phục vụ cho hoạt động chăn nuôi miễn thuế này,Số thuế
GTGT đầu vào phục vụ hoạt động sản xuất thức ăn gia súc được khấu trừ được
phân bổ theo tỷ lệ doanh thu bán thức ăn gia súc trên tổng số doanh thu bán thức ăn gia súc và doanh thu bán gia súc.

Sửa lần cuối:
Y

yennhintk

Sơ cấp
12/2/12
10
0
0
35
HN

Cơ sở C trực tiếp chăn nuôi gia súc bán ra nên doanh thu bán gia súc ko chịu thuế GTGT.

Y

yenangel222

Cao cấp
5/4/12
374
1
18
ABCD

Cơ sở C trực tiếp chăn nuôi gia súc bán ra nên doanh thu bán gia súc ko chịu thuế GTGT.

uh, mình nhầm...hiểu r :p

N

nh0kl0v3

Cao cấp
14/7/12
327
22
18
32
Thiên đường

Nếu xuất tiêu dùng nội bộ cho hoạt động sản xuất kinh doanh hàng hóa không chịu thuế gtgt có phải tính thuế gtgt đầu ra không pạn ơi ;;)

N

nh0kl0v3

Cao cấp
14/7/12
327
22
18
32
Thiên đường

post bài luật quản lý thuế đổi không khí cho vui :p

Ông Chương mua căn nhà thứ 2 của mình vào năm 2009, của Cty BĐS Hoàng Gia Luật có đầy đủ hoá đơn, chứng từ chứng minh giá mua và chi phí có chứng từ hợp pháp là 6,8 tỷ. Năm 2011, do cần tiền nên ông Chương đã chuyển nhượng với giá là 7,8 tỷ. Giá tính lệ phí trước bạ do Uỷ ban Nhân dân cấp tỉnh quy định khi chuyển nhượng căn nhà trên là 8,8 tỷ. Ông Chương phải áp dụng thuế suất nào ?
A . 25% tính trên thu nhập chịu thuế
B . 2% tính trên giá chuyển nhượng
C . 2% trên giá do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quy định
pạn TuấnCC chắc phải nắm rõ về cái ni lắm phái ko :p

M

manhtantb

Trung cấp
12/8/12
93
0
0
34
TB

post bài luật quản lý thuế đổi không khí cho vui :p

Ông Chương mua căn nhà thứ 2 của mình vào năm 2009, của Cty BĐS Hoàng Gia Luật có đầy đủ hoá đơn, chứng từ chứng minh giá mua và chi phí có chứng từ hợp pháp là 6,8 tỷ. Năm 2011, do cần tiền nên ông Chương đã chuyển nhượng với giá là 7,8 tỷ. Giá tính lệ phí trước bạ do Uỷ ban Nhân dân cấp tỉnh quy định khi chuyển nhượng căn nhà trên là 8,8 tỷ. Ông Chương phải áp dụng thuế suất nào ?
A . 25% tính trên thu nhập chịu thuế
B . 2% tính trên giá chuyển nhượng
C . 2% trên giá do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quy định
pạn TuấnCC chắc phải nắm rõ về cái ni lắm phái ko :p
giải giúp cái :051: :051: :051:

Y

yennhintk

Sơ cấp
12/2/12
10
0
0
35
HN

Nếu xuất tiêu dùng nội bộ cho hoạt động sản xuất kinh doanh hàng hóa không chịu thuế gtgt có phải tính thuế gtgt đầu ra không pạn ơi ;;)

Theo mình là phải tính thuế GTGT đầu ra, ko dc khấu trừ thuế GTGT đầu vào.
Thức ăn gia súc sản xuất để phục vụ hoạt động chăn nuôi có khi nào là luân chuyển nội bộ ko nhỉ? nếu thế thì ko phải tính nộp thuế

N

nh0kl0v3

Cao cấp
14/7/12
327
22
18
32
Thiên đường

giải giúp cái :051: :051: :051:
bik đâu mà giải, ham hố thì kiếm cái thông tư 124/2011/TT-BTC mà đọc chak là bik liền :p trong ni có mấy pạn học 02 thì phải:-?

Theo mình là phải tính thuế GTGT đầu ra, ko dc khấu trừ thuế GTGT đầu vào.
Thức ăn gia súc sản xuất để phục vụ hoạt động chăn nuôi có khi nào là luân chuyển nội bộ ko nhỉ? nếu thế thì ko phải tính nộp thuế
Yeap, là luân chuyển nội bộ, trong tt 129 nói rõ mà :p

T

thu0606

Guest
22/8/12
2
0
0
nghe an

bạn nhoklov3 ơi, cho mình hỏi, bạn giải mấy cái bài tập ở đâu thế, mình xem ở trang 2, anh tuânacc có đưa mấy đường link, nhưng không thấy có những đề như bạn đưa lên, mình xin lỗi làm phiền bạn,nhưng mà cái phần tài liệu về đề thi trắc nghiệm trực tuyến không thấy... giúp mình với

N

nh0kl0v3

Cao cấp
14/7/12
327
22
18
32
Thiên đường

bạn nhoklov3 ơi, cho mình hỏi, bạn giải mấy cái bài tập ở đâu thế, mình xem ở trang 2, anh tuânacc có đưa mấy đường link, nhưng không thấy có những đề như bạn đưa lên, mình xin lỗi làm phiền bạn,nhưng mà cái phần tài liệu về đề thi trắc nghiệm trực tuyến không thấy... giúp mình với
Chép trong sách ra chứ đâu

1. Câu hỏi và bài tập thuế của Học viện tài chính
2. Thuế- nxb tài chính 2009
3. Thuế thực hành- xnb thống kê 2009
4. Tập đề trắc nghiệm cho công chức thuế mới đo

T

thu0606

Guest
22/8/12
2
0
0
nghe an

cảm ơn bạn nhiều nha, vì mình cứ tải loạt đề mà các anh chị đưa lên, thấy bài thì có, bài không, nên không theo dõi kịp, mới học nên không hiểu cho lắm, mà nhìn theo lại không kịp nên hoảng quá. ..

Y

yennhintk

Sơ cấp
12/2/12
10
0
0
35
HN

Yeap, là luân chuyển nội bộ, trong tt 129 nói rõ mà :p

ah thấy rùi, nhưng mình chỉ đọc tt 06, tt06 ko có