Giúp tôi khai báo hàm tự tạo với????

• Thread starter hoang1976
  • Ngày gửi
H

hoang1976

Guest
29/3/05
34
0
0
48
Hanoi
Tôi có một bảng TblData trong đó có field " Number" dạng text:
01176
00257
63579
........
Bạn nào chỉ tôi làm cách nào để TblData sẽ có dạng text (bỏ đi các số "0" đằng trước và sẽ là:
1176
257
63579
Mà không phải design TblData với???

Hoặc bạn nào giúp tôi cách khai báo để hàm sau có thể dùng trong Query:

Public function Txt(S)
' chỗ này tôi không biết khai báo như thế nào để khi vào trong Query tôi có thể dùng: Txt(Number) thì nó cho kết quả như mình muốn???

Dim n as string
s = n
for i = 1 to 5
if mid(n,i,1) <>"0" then
s = mid(n,i,6-i)
exit for
esle
next i
End if

Tôi đã thử rồi nếu cho n = 00123 thì kết quả là 123 nhưng không đem dùng trong Query để Update cả field Nuber được??

Xin cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
i% = Val("00123")
Debug.Print i% '// --> 123

i% = Val("123")
Debug.Print i% '// --> 123 (Dĩ nhiên, làm sao mà = 0 được hả Hoàng)

UPDATE tbl_Data SET FieldName = Val(FieldName)

Sửa lần cuối:
H

hoang1976

Guest
29/3/05
34
0
0
48
Hanoi
Cảm ơn 2Hai2, mình đã dùng được hàm val rồi, nhưng mà mình không dùng được trực tiếp bạn ạ, khi mình dùng hàm val trong Query, luc data sheet view thì đúng là ok, nhưng khi update thì... lập tưc cả field number của mình thành 0 hết.

Mình lại phải dùng một Query trung gian thì mới update được!

Bạn nào có một ví dụ đơn giản về hàm tự tạo không? một hàm mà có thể dem dùng giống hàm val trong Query đó, bạn nào có thì cho mình xin một ví dụ nhé, mình cần lắm.

Cảm ơn các bạn.

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
hoang1976 nói:
Bạn nào có một ví dụ đơn giản về hàm tự tạo không? một hàm mà có thể dem dùng giống hàm val trong Query đó, bạn nào có thì cho mình xin một ví dụ nhé, mình cần lắm.

Cảm ơn các bạn.

Hoàng à, Hoàng phải check trong help của Access xem có thể dùng UDF (User-Defined Function) trong query xem có được ko đã rồi mới tính tiếp.

Cái query trên chạy đúng cho cả text lẫn number vì Val(FieldName) chính là FieldName nếu giá trị (chứ ko phải kiểu trường) là số. Anh test rồi.

Dạo này Hoàng làm ở đâu thế? Còn làm bảo hiểm ko?

StonyHeartedMan

Sửa lần cuối:
H

hoang1976

Guest
29/3/05
34
0
0
48
Hanoi
Hì hì,
Anh thông cảm cho em, về tin học từ bé đến giờ em chỉ học trên diễn đàn thôi, đâu có kiến thức căn bản gì đâu, cứ mắc ở đâu là mò, biết được cái gì thì vận dụng cái đó mà.

Cảm ơn anh, em vẫn làm ở bên Bảo hiểm mới khổ thế này chứ, toàn phải lên mạng mà học hỏi thôi, công việc của em vẫn là check data nên suốt ngày cứ phải mò mẫm cách để nhanh nhất ấy mà! Nếu em mà được anh chỉ bảo tận tình chắc là chẳng mấy chốc mà thừa thời gian ra cafe Báo Trần Quốc Toản ấy chứ.

Anh thông cảm nhé, em thực sự không biết nên... phải làm phiền các bác rồi, nhưng mà thú thực là thông qua WKT công việc của em cũng tiện hơn rất nhiều!

Anh Hai2Hai la StonyHeartedMan phải không?
Cảm ơn anh nhé!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA