Phần mềm kế toán Access tự viết, tặng các member

• Thread starter DoHung
  • Ngày gửi

Phần mềm này hữu dụng cho bạn trong việc gì?

• Nghiên cứu học tập

Bình chọn: 0 0.0%
  • Ứng dụng thực tế

• Chẳng giúp ích gì

• Số thành viên bình chọn
    0
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
Khóa học Quản trị dòng tiền
D

DoHung

Guest
1/1/04
211
0
0
46
Hanoi
Truy cập trang
ketoantructuyen nói:
Lỗi khi mở chương trình lên lúc ban đầu.
Mọi người vẫn chạy được bình thường mà.
Bạn dùng office vesion bao nhiêu.
Phải dùng bản office 2003 nhé.

Chờ tin

L

lehongduc

Trung cấp
29/3/05
131
1
18
64
VietNam
Trao đổi kinh nghiệm

Xin chào DoHung và các Bạn,
Qua ứng dụng của Bạn DoHung, tôi xin được trao đổi một số kinh nghiệm về vấn đề chúng ta đang quan tâm "Viết chương trình kế toán với Access".
Về cấu trúc các file của ứng dụng: rất cần thiết nên tách ứng dụng ra thành 3 file sau:
+ file xử lý: trong đó bao gồm các thành phần dùng để xử lý và trình bày dữ liệu như: Query, Form, Report, Macro, Module. Trong file này có thể còn bao gồm các bảng dữ liệu dùng để ghi tạm trong quá trình xử lý (Tables)
+ file dữ liệu: trong đó chứa các bảng dữ liệu thô (Tables), đó chính là các chứng từ phát sinh và chi tiết của chúng. Dưới đây xin gọi tắt là "dữ liệu nguồn"
+ file ghi phương pháp hạch toán thống nhất: trong đó chứa các bảng dữ liệu thô (Tables) ghi lại các phương pháp hạch toán thống nhất của chế độ kế toán. Các phương pháp này đồng thời được tổ chức dưới 2 dạng: dạng mặc định và dạng các khai báo tùy biến của người sử dụng.

Sau đây xin giải thích vì sao cần tổ chức ứng dụng như trên:
1. Cần phải tách file chứa dữ liệu các chứng từ phát sinh ra riêng vì:
+ Sẽ dễ dàng cho chúng ta khi cần sửa đổi, bổ sung (nói chung là cập nhật) ứng dụng. Thực chất của quá trình này chủ yếu là cập nhật việc xử lý dữ liệu.
+ Bảo đảm an toàn cho nguồn dữ liệu của ứng dụng, bởi đây mới chính là cái đáng giá nhất và mất nhiều công sức nhất của người sử dụng. Nếu cứ để chúng chung nhau 1 file, đến một lúc nào đó do việc xử lý bị lỗi sẽ dễ dàng gây tổn hại đến dữ liệu nguồn.
Như vậy làm sao để nạp dữ liệu nguồn cho ứng dụng? Vấn đề này ta giải quyết bằng cách viết 1 function để link dữ liệu nguồn vào (từ file chứa dữ liệu nguồn) khi khởi động ứng dụng. Vấn đề này chúng ta đã bàn rồi nên xin không đề cập sâu hơn (http://www.webketoan.com/forum/showthread.php?t=19077).
+ Ở đây có vấn đề cần phải hết sức lưu tâm là việc tổ chức cấu trúc của file dữ liệu nguồn: đây chính là khâu hết sức quan trọng và là khâu phải quan tâm đến đầu tiên trước khi bắt tay vào việc thiết kế file xử lý dữ liệu. Nếu không chú ý làm trước việc này, mà để tự phát kiểu "phát sinh tới đâu bổ sung tới đó" sẽ làm khổ cho cả tác giả thiết kế lẫn người sử dụng và làm mất tính ổn định của dữ liệu.
2. Cần phải có file ghi phương pháp hạch toán riêng vì:
+ Chế độ kế toán đòi hỏi việc hạch toán phải tuân theo những chuẩn mực xác định (không được tùy ý), trong khi đó người sử dụng khi làm việc với ứng dụng còn bị nhiều yếu tố khác chi phối dễ dẫn đến những nhầm lẫn trong quá trình thao tác, nhất là trong khi nhập dữ liệu vào (ghi bút toán nhầm chẳng hạn). Để tránh điều này, trong file xử lý cần có 1 module làm nhiệm vụ căn cứ vào các phương pháp hạch toán đã chỉ định trong file phương pháp hạch toán để thực hiện việc xử lý một cách chính xác và thống nhất.
+ Trong file này cần tổ chức đồng thời ở 2 dạng: phương pháp hạch toán mặc định và phương pháp hạch toán tùy biến để bảo đảm cho người sử dụng có thể linh hoạt trong phạm vi chuẩn mực cho phép của chế độ kế toán. Lỡ lúc nào say quá thành "tẩu hỏa nhập ma" thì cho khôi phục phương pháp hạch toán theo mặc định.

Xin các bạn bàn thêm nhé.
Chúc DoHung và các Bạn nhiều thành công.

Sửa lần cuối:
hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
DoHung nói:
Cảm phiền anh hai2hai cho em xin cái code đó được không?

DoHung

Lâu ko nhớ vứt code ở đâu, thôi tìm cho em đoạn mới:

Option Compare Database
Option Explicit

Public Function link_tbl_updt()

Dim tbl As TableDef, NewConn As String, cnt As Integer

For Each tbl In CurrentDb.TableDefs

If Left(tbl.Connect, 1) = ";" Then

If Mid(tbl.Connect, 11, InStrRev(tbl.Connect, "\") - 11) <> CurrentProject.Path Then
NewConn = ";DATABASE=" & Access.CurrentProject.Path & "\" & _
Right(tbl.Connect, Len(tbl.Connect) - InStrRev(tbl.Connect, "\"))
tbl.Connect = NewConn
tbl.RefreshLink
cnt = cnt + 1
End If

End If

Next

CurrentDb.TableDefs.Refresh
If cnt Then MsgBox (cnt & " Linked Tables Updated")
End Function

D

DoHung

Guest
1/1/04
211
0
0
46
Hanoi
Truy cập trang
Trời, lằng nhằng quá anh nhỉ.
Anh có thể giúp em chú thích một chút nhé để cho dễ hiểu hơn.
Cái vụ này em dốt đặc luôn.
Cám ơn anh rất nhiều.

==> Ah, đã hiểu rồi, tại cái code khi đưa lên đây không "thò, thụt" như cửa sổ lập trình nên hơi khó nhìn.
Theo code cua anh là mình mặc định file Data phải nằm cùng folder với file ứng dụng đúng không anh.
Vậy trường hợp file data nằm trên măy chủ chẳng hạn thì dòng : NewConn = ";DATABASE=" & Access.CurrentProject.Path & "\" & _
Sẽ phải thay đổi lại phần "Access.CurrentProject.Path" theo đúng đưởng dẫn, right?

Thank you anh nhé.

Sửa lần cuối:
hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
DoHung nói:
Trời, lằng nhằng quá anh nhỉ.

Theo code cua anh là mình mặc định file Data phải nằm cùng folder với file ứng dụng đúng không anh.
Vậy trường hợp file data nằm trên măy chủ chẳng hạn thì dòng : NewConn = ";DATABASE=" & Access.CurrentProject.Path & "\" & _
Sẽ phải thay đổi lại phần "Access.CurrentProject.Path" theo đúng đưởng dẫn, right?

Thank you anh nhé.

Không cần đâu, đấy là code anh lấy trên mạng mà ko sửa gì cả (anh tưởng em có thể modifê được chứ). Em có thể thay đường dẫn của linked database bất cứ đâu mà. Đâu cứ phải là giữ nguyên "Access.CurrentProject.Path"

Hình như code cũ của anh về vụ link tables cũng đã từng post lên wkt rồi thì phải (cũng là trả lời em). Cái hàm IsAttachedTable ấy. Chắc lúc đó em ko để ý thôi.
If test link is Not OK Then Allocate tới data file (Show Open Dialobox to allocate a data file)
Sau đó thì retest link
Else '// TestLink is OK
'// Connect database
End if

Nếu em muốn xem code được thụt ra thụt vô thì bấm vào nút Quote rồi copy.

Cheers!

Sửa lần cuối:
D

DoHung

Guest
1/1/04
211
0
0
46
Hanoi
Truy cập trang
Bản update đến ngày 17 Sep

Chào các bạn,

Hôm nay mình update phiên bản mới. Theo ý kiến của một số bạn cần theo dõi tiền hoa hồng phải thu và phải trả chi tiết cho từng đơn hàng.
Phần hoa hồng chạy hoàn toàn độc lập với hệ thống kế toán, không lên sổ sách.
Mục đích là chỉ để dùng theo dõi trông nội bộ.
Ngoài ra một số báo cáo cũng được update để tăng tính thuận tiện khi lấy thông tin.

Rất mong các bạn tiếp tục đóng góp ý kiến.

Link: http://www.webketoan.com/forum/attachment.php?attachmentid=2234&d=1158428218

Sửa lần cuối:
D

DoHung

Guest
1/1/04
211
0
0
46
Hanoi
Truy cập trang
banhtaycui nói:
sao em không thấy file nào để down hết vậy? Cái link mà anh Hùng đưa bên trang 8 bị báo là đường truyền sai, em kô hỉu gì hết luôn

Link tại trang 8 là bản chạy qua mạng. Link này đã bị xóa.
Vì mình cần tài nguyên mạng để upload bản mới.
Vì vậy nếu bạn muốn cùng bản chạy qua mạng thì email cho mình.
Mình sẽ gửi qua mail cho.

Cám ơn bạn đã sử dụng chương trình.
Rất mong bạn đóng góp ý kiến.

Bản update mới nhất đã được upload lên thư viện tại đây; http://webketoan.com/thuvien/redirect.php?dlid=465&PHPSESSID=e71680b43ed04ebe048ee249c9311fc3

T

Tay Nguyen

Guest
8/3/06
0
0
0
Sai gon
Phần mem gì ma thấy toàn la Spyware khong dậy, tặng cho mọi người xài rùi tặng luôn con spyware nữa....hiihihi

D

DoHung

Guest
1/1/04
211
0
0
46
Hanoi
Truy cập trang
Tay Nguyen nói:
Phần mem gì ma thấy toàn la Spyware khong dậy, tặng cho mọi người xài rùi tặng luôn con spyware nữa....hiihihi

Xin lỗi mọi người, máy tính của mình bị virus. Vì sài bản Norton đã hết hạn. Ha..a.a.a

Phonglh nói:
Bạn do hung oi! bạn có thể gửi cho mình một bản được không! mình không down được vì link không đúng.
địa chỉ của mình là: phonglh2006@yahoo.com
Cảm ơn bạn nhiều!

Phần mềm đã được upload tại thư viện rối.
Bạn vào dowload tại đó nhé. Nếu vẫn chưa được thì mình sẽ gửi lại cho bạn.

D

damwic

Guest
8/1/07
4
0
0
39
Hà Nội
Anh DoHung ơi,
Sao em không thể download nhỉ? Có thông báo như này này:
"Thông số Tài liệu đính kèm không đúng. Nếu bạn theo một đường dẫn chính xác, vui lòng liên lạc với quản trị diễn đàn để báo lỗi này."

T

tranxuanthien

Guest
27/3/05
99
0
0
Tam Ky
Cái khó nhất là thuyết minh báo cáo tài chính, bác lại không đưa vào đây

B

binhvt1110

Guest
17/4/08
4
0
1
Hà Nội
Cái khó nhất là thuyết minh báo cáo tài chính, bác lại không đưa vào đây

Trời! Thuyết minh Báo cáo tài chính thì phụ thuộc nhiều vào tình hình thực tế của từng đơn vị chứ đâu có một chuẩn thống nhất chung đâu. Bác nè tham lam quá đi mất. Làm được Báo cáo tài chính rồi thì bác tự viết nốt cái thuyết minh cho nó trọn vẹn chứ bác???

minhdhvl

minhdhvl

Cháu ngoan Bác Hồ
11/4/06
405
4
18
HCM
Bạn vào thư viện để download nhé.
Có cả sách hướng dẫn đầy đủ.

Khi nhập liệu chọn font unicode nhưng tại sao khi in ra báo cáo thì font chữ lại thay đổi vậy pác.chắc là font TCVN

D

DoHung

Guest
1/1/04
211
0
0
46
Hanoi
Truy cập trang
Không hiểu sao khi upload lên đã bị vỡ font danh mục tài khoản.
Mình sẽ chỉnh lại và upload lên sau.
Thanks

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA