Xử lý hàng tồn kho khi công ty không còn hoạt động

• Thread starter girltearvn
  • Ngày gửi
G

girltearvn

Sơ cấp
23/3/10
15
1
3
tphcm
Kính gửi anh/ chị,

Công ty em lúc trước kinh doanh nhà hàng nên có nhập về một số rượu vang, nhưng sau này kinh doanh ế ẩm cty không còn hoạt động kinh doanh nhà hàng nữa nhưng trong kho vẫn còn một số chai rượu chưa dùng hết. Vậy em phải giải quyết số rượu tồn kho này như thế nào? Em có thể đưa số rượu nào vào chi phí cty và phân bổ dần không ạ?

Cty em hiện nay chỉ còn báo cáo thuế hàng tháng thôi ( số liệu hoá đơn đầu ra đầu vào không phát sinh) , hoá đơn bán hàng đã huỷ theo qui định của thuế và sau này chưa có in lại hoá đơn mới.

Mong anh/ chị cho em hướng giải quyết hợp lý. Em cám ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
NTAC

NTAC

Cao cấp
23/7/07
1,212
12
38
35
In the blue Air
Hàng tồn kho phải được bán để Thu hồi vốn kết chuyển kqkd, không được tính vào chi phí bạn à

G

girltearvn

Sơ cấp
23/3/10
15
1
3
tphcm
Hàng tồn kho phải được bán để Thu hồi vốn kết chuyển kqkd, không được tính vào chi phí bạn à

Nhưng đối với cty mình hiện nay thì không còn kinh doanh nữa và hoá đơn cũng k có thì làm sao giải quyết số hàng tồn kho này đây?

J

jimto

Học Sinh Kém Môn Kế Toán
24/3/08
92
1
8
Bac Ninh
Theo quy định tại Khoản 2, Điều 12, Thông tư số 153/2010/TT-BTC ngày 28/9/2010 của Bộ Tài chính thì: Trường hợp công ty đã giải thể có phát sinh thanh lý tài sản cần có hóa đơn để giao cho người mua thì được cơ quan thuế cấp hóa đơn lẻ là loại hóa đơn bán hàng. Công ty bạn có thể đến cơ quan thuế quản lý địa bàn để được cấp hóa đơn lẻ.

G

girltearvn

Sơ cấp
23/3/10
15
1
3
tphcm
Nhưng nếu sếp mình lấy hàng hoá trong kho (rượu) để tiếp khách thì mình sẽ hạch toán như thế nào?

H

hanny250

Trung cấp
4/8/11
71
0
6
Hạ Long - Quảng Ninh
Nhưng nếu sếp mình lấy hàng hoá trong kho (rượu) để tiếp khách thì mình sẽ hạch toán như thế nào?
Cái này bạn phải biết rằng:khi hạch toán một khoản chi phí hợp lý thì đồng thời cũng được ghi nhận một khoản doanh thu tương ứng,vậy néu bạn không có doanh thu thì khoản chi phí tiếp khách kia sẽ không được tính nên không thể ghi vào chi phí nhé!

NTAC

NTAC

Cao cấp
23/7/07
1,212
12
38
35
In the blue Air

Theo bạn thì sẽ xử lý hạch toán như thế nào ? DN không hoạt động, số hàng hoá trong kho phải có trong kho... vì nó liên quan đến thúê đầu vào.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA