Gi­ữa kê khai và hạch toán thuế GTGT

• Thread starter Lê Thu Trang
  • Ngày gửi
L

Lê Thu Trang

Cao cấp
26/9/05
325
0
16
Hà Nội
Chào các bạn!
Mình vẫn còn chưa nắm rõ là giữa việc hạch toán vào sổ sách và việc lên tờ khai thuế GTGT có nhất thiết trong cùng một tháng không?
Ví dụ: Tháng 1/2006 mình lên bảng kê hàng hóa dịch vụ bán ra số doanh thu và thuế GTGT của các Công trình đã quyết toán nhưng do khách hàng chưa lấy hóa đơn và nộp thuế GTGT.
Hạch toán:
Nợ 33311/Có 1111
Đến T3/06 khách hàng yêu cầu xuất hóa đơn, bên mình xuất thì khi mình vào sổ sách, mình sẽ căn cứ vào hóa đơn xuất bán để hạch toán vào sổ sách của tháng 3/06:
Nợ 131/ Có 511. Có 33311 (đúng bằng số thuế đã kê khai và nộp vào T1/06)
Theo các bạn mình hạch toán như vậy có điểm nào bất ổn không?
Mình chỉ thắc mắc là tháng 1/06 đã kê khai doanh thu và nộp thuế GTGT đầu ra cho số công trình đã hoàn thành nhưng đến T3/06 mới xuất hóa đơn thì khi vào sổ sách sẽ ghi nhận doanh thu và thuế GTGT đầu ra vào tháng 1/06 hay căn cứ vào hóa đơn xuất bán T3/06 mà hạch toán doanh thu và thuế GTGT đầu ra vào sổ sách tháng 3.

Và trường hợp ngược lại: Ví dụ: hóa đơn đầu vào viết ngày trên hóa đơn là 27/3/06 nhưng vì quá ngày 10 tháng sau vẫn chưa nhận được hóa đơn để kê khai vào T3/06 nên đành phải kê khai thuế vào Tờ khai thuế GTGT tháng 4/06. Vậy mình nên vào sổ sách kế toán là ngày trên hóa đơn hay là ngày kê khai thuế vào T4/06.
Mình còn mơ hồ về điểm này mong các bạn tham vấn giúp mình để mình có thể nhận ra.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Lê Thu Trang nói:
Chào các bạn!
Mình vẫn còn chưa nắm rõ là giữa việc hạch toán vào sổ sách và việc lên tờ khai thuế GTGT có nhất thiết trong cùng một tháng không?
Không nhất thiết.

Lê Thu Trang nói:
Ví dụ: Tháng 1/2006 mình lên bảng kê hàng hóa dịch vụ bán ra số doanh thu và thuế GTGT của các Công trình đã quyết toán nhưng do khách hàng chưa lấy hóa đơn và nộp thuế GTGT.
Hạch toán:
Nợ 33311/Có 1111
Bạn nộp thuế đầu ra trước hả? Không chờ thuế đầu vào để được khấu trừ à?

Lê Thu Trang nói:
Nợ 131/ Có 511. Có 33311 (đúng bằng số thuế đã kê khai và nộp vào T1/06)
Hạch toán thuế GTGT đầu ra phải nộp như vậy là chính xác.

Lê Thu Trang nói:
Mình chỉ thắc mắc là tháng 1/06 đã kê khai doanh thu và nộp thuế GTGT đầu ra cho số công trình đã hoàn thành nhưng đến T3/06 mới xuất hóa đơn thì khi vào sổ sách sẽ ghi nhận doanh thu và thuế GTGT đầu ra vào tháng 1/06 hay căn cứ vào hóa đơn xuất bán T3/06 mà hạch toán doanh thu và thuế GTGT đầu ra vào sổ sách tháng 3.
Bạn ghi sổ theo con số đã kê khai và nộp thuế tại tháng 1. Sự ghi nhận doanh thu không căn cứ vào hóa đơn, thuế đã kê khai trước thì ghi nhận tại thời điểm kê khai phải nộp và đã nộp, không cần chờ hóa đơn.

Lê Thu Trang nói:
Và trường hợp ngược lại: Ví dụ: hóa đơn đầu vào viết ngày trên hóa đơn là 27/3/06 nhưng vì quá ngày 10 tháng sau vẫn chưa nhận được hóa đơn để kê khai vào T3/06 nên đành phải kê khai thuế vào Tờ khai thuế GTGT tháng 4/06. Vậy mình nên vào sổ sách kế toán là ngày trên hóa đơn hay là ngày kê khai thuế vào T4/06.
Mình còn mơ hồ về điểm này mong các bạn tham vấn giúp mình để mình có thể nhận ra.
Ghi nhận vào thời điểm nhận được tờ hóa đơn, tức là nhận tháng 4 và kê khai tháng 4.

L

Lê Thu Trang

Cao cấp
26/9/05
325
0
16
Hà Nội
Cám ơn Tú Anh nhiều. Mình sẽ đọc bài của bạn và ghi nhớ.
30/4 và 1/5 bạn có đi nghỉ ở đâu không? Hẹn gặp lại bạn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA