Có phải trích KH TSCĐ không ?

• Thread starter thanhthach
  • Ngày gửi
T

thanhthach

Sơ cấp
21/4/06
18
0
1
TpHCM
Các bác ơi, cho mình hỏi : Công ty mình làm trong giấy phép đăng ký kinh doanh thành lập có số vốn là 600.000.000vnd trong đó đăng ký hiệnvật là 200.000.000 vnd (gồm 4 xe tải). Vậy mình có phải trích khấu hao bình thường với những chiếc xe này không ? Những chiếc xe này trước kia là cá nhân đứng tên, vậy phải chuyển giấy phép xe sang công ty phải không ? Và cách hạch toán như thế nào? Nếu trường hợp không chuyển tên sang công ty thì không phải trích khấu hao phải không các bác?
Giúp mình với các bác ơi !
Cám ơn các bác nhiều lắm nhé !

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,033
410
83
46
Ninh Thuận
thanhthach nói:
Vậy mình có phải trích khấu hao bình thường với những chiếc xe này không ?
Khấu hao bình thường như các TSCĐ khác
thanhthach nói:
Những chiếc xe này trước kia là cá nhân đứng tên, vậy phải chuyển giấy phép xe sang công ty phải không ? !
Phải chuyển tên qua sở hữu của Công ty.
thanhthach nói:
Nếu trường hợp không chuyển tên sang công ty thì không phải trích khấu hao phải không các bác?
Phải chuyển sang tên thì mới hòan tất thủ tục góp vốn.
Thân

D

ducgmail

Guest
19/4/06
12
0
0
thai binh
thanhthach nói:
Các bác ơi, cho mình hỏi : Công ty mình làm trong giấy phép đăng ký kinh doanh thành lập có số vốn là 600.000.000vnd trong đó đăng ký hiệnvật là 200.000.000 vnd (gồm 4 xe tải). Vậy mình có phải trích khấu hao bình thường với những chiếc xe này không ? Những chiếc xe này trước kia là cá nhân đứng tên, vậy phải chuyển giấy phép xe sang công ty phải không ? Và cách hạch toán như thế nào? Nếu trường hợp không chuyển tên sang công ty thì không phải trích khấu hao phải không các bác?
Giúp mình với các bác ơi !
Cám ơn các bác nhiều lắm nhé !
Khi góp vốn thì những chiếc xe đó phải được chuyển sang tên công ty, nên khi đi vào hoạt động được trích khấu hao( theo quyết định 206)
Hạch toán;
- Khi nhận vốn góp: N211/C411
- Trong kỳ trích khấu hao tính vào chi phí: N642/C214

T

thanhthach

Sơ cấp
21/4/06
18
0
1
TpHCM
Cám ơn các bạn MINA, Ao2day, Ducgmail nhiều nhé !

T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
ducgmail nói:
- Trong kỳ trích khấu hao tính vào chi phí: N642/C214

Xe tải để đi công tác à?

T

TVmobile

Guest
tungson nói:
Xe tải để đi công tác à?

Xe tải vẫn có trường hợp trích vào 642 đấy nhé. Ngày xưa tớ có thời gian ở đơn vị đặc biệt, văn phòng chính ở ... trên núi, có 1 xe tải phục vụ đi chợ mua thực phẩm, nước uống, nước sinh hoạt, xăng dầu để chạy máy phát điện... nói chung và nó được trích vào 642, he he... có thật đấy.

H

hoanguyen

Guest
4/4/06
21
0
1
40
TP Nam dinh
Khó hiểu quá các bác ạ. Mình thấy ở trên ao2day có hạch toán :
Nợ 211
Nợ 133
Có 411
Vậy mà ở dưới ducgmail lại hạch toán là N211/C411. Vậy mà không thấy các bác nào ý kiến ý kò gì là sao?

ao2day

ao2day

User đã bị cấm truy cập
18/4/06
282
0
0
33
₪°ღ Cửa Phật ღ°₪
Ducgmail đúng :
- Khi đối tượng góp vốn là đơn vị SXKD thì phải viết hoá đơn gạch dòng thuế suất
( híc thực ra thuế đã được khấu trừ cho đơn vị đi góp vốn mất rồi )
- Khi đối tượng góp vốn là cá nhân thì không có thuế suất ( Không có hoá đơn)
nói chung không có thuế khấu trừ đâu
Okie

T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
TVmobile nói:
Xe tải vẫn có trường hợp trích vào 642 đấy nhé. Ngày xưa tớ có thời gian ở đơn vị đặc biệt, văn phòng chính ở ... trên núi, có 1 xe tải phục vụ đi chợ mua thực phẩm, nước uống, nước sinh hoạt, xăng dầu để chạy máy phát điện... nói chung và nó được trích vào 642, he he... có thật đấy.

Chịu Bác rồi:dzo:

Hồ Lan

Hồ Lan

Cao cấp
21/10/05
659
4
18
51
Q8, tpHCM
ao2day nói:
Nợ 211:190.000.000
nợ 133: 10.000.000(phần thuế GTGT 5% trên giá trị còn lại của xe)
có 411:200.000.000

vậy đây là trường hợp mua của 1 DN nào thanh lý à? họ xuất hóa đơn bán hàng hay hóa đơn GTGT (chắc là GTGT với thuế suất 5%)?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA