Mua bài hát độc quyền của cá nhân ko có hóa đơn _ ghi nhận tài sản cố định vô hình

• Thread starter manhbat
  • Ngày gửi
M

manhbat

Sơ cấp
20/12/11
20
0
0
Hà Nội
Bên mình mua độc quyền bài hát của ca sỹ ( cá nhân). Khi thanh toán tiền có khấu trừ lại thuế TNCN ( vẫn chưa nộp)
Rất khó có thể xin được hóa đơn vì ca sỹ ko đi làm thủ tục để mua HD, mà mình ko có giấy ủy quyền công chứng để hoàn thiện thủ tục
Như vậy bên mình có thể ghi nhận đó là tài sản cố định vô hình dc ko?

Khóa học Quản trị dòng tiền
xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Ðề: Mua bài hát độc quyền của cá nhân ko có hóa đơn _ ghi nhận tài sản cố định vô hình

Bên mình mua độc quyền bài hát của ca sỹ ( cá nhân). Khi thanh toán tiền có khấu trừ lại thuế TNCN ( vẫn chưa nộp)
Rất khó có thể xin được hóa đơn vì ca sỹ ko đi làm thủ tục để mua HD, mà mình ko có giấy ủy quyền công chứng để hoàn thiện thủ tục
Như vậy bên mình có thể ghi nhận đó là tài sản cố định vô hình dc ko?

TT153 nói:
Điều 2. Đối tượng áp dụng
1. Người bán hàng hoá, cung ứng dịch vụ, gồm:
a) Tổ chức, hộ, cá nhân Việt Nam kinh doanh bán hàng hoá, cung ứng dịch vụ tại Việt Nam hoặc bán ra nước ngoài;
b) Tổ chức, cá nhân nước ngoài kinh doanh bán hàng hoá, cung ứng dịch vụ tại Việt Nam hoặc sản xuất kinh doanh ở Việt Nam bán hàng ra nước ngoài;
c) Tổ chức, hộ, cá nhân Việt Nam hoặc tổ chức, cá nhân nước ngoài không kinh doanh nhưng có bán hàng hoá, cung ứng dịch vụ tại Việt Nam.

Theo tôi thì căn cứ vào điều 2 TT 153 nêu trên thì việc bán bản quyền không cần phải có hóa đơn, bên bạn khấu trừ và nộp thuế thôi. Còn chứng từ cần có hợp đồng

M

manhbat

Sơ cấp
20/12/11
20
0
0
Hà Nội
Ðề: Mua bài hát độc quyền của cá nhân ko có hóa đơn _ ghi nhận tài sản cố định vô hình

Cảm ơn chị đã trả lời!
Nhưng cái em muốn hỏi là: Bên em là người mua bản quyền, nếu không có hóa đơn đỏ ( việc mua bản quyền ) thì chi phí đó thuế có chấp nhận là chi phí hợp lệ không!
Có thể ghi nhận đó là tài sản cố định vô hình không!

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh

Cảm ơn chị đã trả lời!
Nhưng cái em muốn hỏi là: Bên em là người mua bản quyền, nếu không có hóa đơn đỏ ( việc mua bản quyền ) thì chi phí đó thuế có chấp nhận là chi phí hợp lệ không!
Có thể ghi nhận đó là tài sản cố định vô hình không!

Trời, đã trả lời và trích dẫn vậy rồi còn hỏi nữa.
Họ đâu có đăng ký kinh doanh, và họ cũng không thuộc loại cung cấp dịch vụ nữa thì có phải có bắt buộc có hóa đơn đâu mà thuế đòi hóa đơn. Biết trước thế nào cũng hỏi câu này nên đã nói là có hợp đồng rồi.
Ngộ thật! Sao mấy bạn thích trả lời theo ý bạn là làm sao để có hóa đơn. Cái này tôi không biết

S

springxing

Sơ cấp
26/7/17
34
1
8
33
Hi cc manhbat, k biết c còn đăng nhập vào web nữa không, bên chị mua bản quyền ca sĩ phải khấu trừ thuế TNCN của họ như thế nào ạ? Giá trị bản quyền đó có lớn k ạ? EM cám ơn chị.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Hi cc manhbat, k biết c còn đăng nhập vào web nữa không, bên chị mua bản quyền ca sĩ phải khấu trừ thuế TNCN của họ như thế nào ạ? Giá trị bản quyền đó có lớn k ạ? EM cám ơn chị.
Giá trị lớn hay nhỏ gì thì có gì cần hỏi, Lớn hay nhỏ thì nó cũng áp dụng luật thuế TNCN từ bản quyền mà. Đọc TT 111 phần thuếThu Nhập cá Nhân từ Bản Quyền

S

springxing

Sơ cấp
26/7/17
34
1
8
33
e cám ơn c Xuantham ạ, nhưng e đọc thì thấy "Thu nhập tính thuế từ tiền bản quyền là phần thu nhập vượt trên 10 triệu đồng theo hợp đồng chuyển nhượng, không phụ thuộc vào số lần thanh toán hoặc số lần nhận tiền mà người nộp thuế nhận được khi chuyển giao, chuyển quyền sử dụng các đối tượng của quyền sở hữu trí tuệ, chuyển giao công nghệ", Nếu vậy thì nếu thu nhập này <10 tr thì k phải nộp T.TNCN đúng k ạ, bên em mua ban quyền bài hát của ca sĩ cũng k có hóa đơn VAT, như vậy có đủ điều kiện là chi phí hợp lý k chị?

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
e cám ơn c Xuantham ạ, nhưng e đọc thì thấy "Thu nhập tính thuế từ tiền bản quyền là phần thu nhập vượt trên 10 triệu đồng theo hợp đồng chuyển nhượng, không phụ thuộc vào số lần thanh toán hoặc số lần nhận tiền mà người nộp thuế nhận được khi chuyển giao, chuyển quyền sử dụng các đối tượng của quyền sở hữu trí tuệ, chuyển giao công nghệ", Nếu vậy thì nếu thu nhập này <10 tr thì k phải nộp T.TNCN đúng k ạ, bên em mua ban quyền bài hát của ca sĩ cũng k có hóa đơn VAT, như vậy có đủ điều kiện là chi phí hợp lý k chị?
Bản quyền gì mà dưới 10 triệu vậy?
Mua đứt sáng tác của người ta luôn mà không được 10 triệu hả? Thế tại sao gọi là TSCĐ, topic này đang nói về TSCĐVH là bản quyền nhé!
Trả lời bên trên rồi, sao mà lúc nào cũng nghĩ đến cái hoá đơn khi mà đã nói rõ rồi vậyem?
Xem kỹ lại coi cái đó là mua bản quyền, hay mua quyền sử dụng, hay tiền công nhé

Sửa lần cuối:
S

springxing

Sơ cấp
26/7/17
34
1
8
33
Chị ơi bên em chỉ mua bản quyền 1 tuần thôi c ạ, hihi, tại e đang băn khoăn có phải nộp thuế TNCN cho a ca sĩ này k, vì nó là thu nhập vãng lai của a ta thì công ty phải khấu trừ thuế đầu vào 10%, trong khi TT 111 thì chỉ nộp khi >10 tr đ?
EM cám ơn chi nhiều ạ.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Chị ơi bên em chỉ mua bản quyền 1 tuần thôi c ạ, hihi, tại e đang băn khoăn có phải nộp thuế TNCN cho a ca sĩ này k, vì nó là thu nhập vãng lai của a ta thì công ty phải khấu trừ thuế đầu vào 10%, trong khi TT 111 thì chỉ nộp khi >10 tr đ?
EM cám ơn chi nhiều ạ.
Đó không phải là mua bản quyền, mà là mua quyền sử dụng. thế toán phần 5% trên khoảng vượt 10 triệu. Cũng gọi là thuế TNCN từ bản quyền

S

springxing

Sơ cấp
26/7/17
34
1
8
33
vậy bên em dưới 10tr k phải nộp thuế TNCN cho a này phải k chị? em cám ơn c nhiều ạ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA