phụ cấp ăn trưa có tính TNCN/mức thu nhập khai thuế khác mức đóng bảo hiểm

• Thread starter sam1986
  • Ngày gửi
S

sam1986

Guest
23/11/11
8
0
0
Ha noi
cả nhà ơi cho mình hỏi với:
1. Công ty mình trả tiền ăn trưa cho nhân viên vào cuối tháng cùng với tiền lương là 500k.ví dụ lương 4tr+500k tiền ăn thì có phải tính thu nhập cá nhân ko?
2. Mức lương bên mình khai thuế khác mức lương đóng bảo hiểm (vì khai mức lương đóng bảo hiểm thấp nhất or có người lại khai mức lương cao hơn vì là mức đóng cũ từ công ty khác chuyển đến). Cho mình hỏi trong trường hợp này kê khai khoản bảo hiểm vào chi phí của công ty có hợp lí không?
Mong cả nhà giúp đỡ. Thank nhìu nhìu!

Khóa học Quản trị dòng tiền
huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
Ðề: phụ cấp ăn trưa có tính TNCN/mức thu nhập khai thuế khác mức đóng bảo hiểm

1. Công ty mình trả tiền ăn trưa cho nhân viên vào cuối tháng cùng với tiền lương là 500k.ví dụ lương 4tr+500k tiền ăn thì có phải tính thu nhập cá nhân ko?
2. Mức lương bên mình khai thuế khác mức lương đóng bảo hiểm (vì khai mức lương đóng bảo hiểm thấp nhất or có người lại khai mức lương cao hơn vì là mức đóng cũ từ công ty khác chuyển đến). Cho mình hỏi trong trường hợp này kê khai khoản bảo hiểm vào chi phí của công ty có hợp lí không?

Tiền phụ cấp ăn trưa 500. 000 d/ tháng này vẫn thấp hơn mức quy định hiện tại, nên nó là thu nhập không phải tính thuế nhé bạn.
Tiền lương hợp lý để tính vào chi phí hợp lý không phụ thuộc vào mức lương đóng BHXH mà phụ thuộc vào các quy định tại các văn bản hướng dẫn về thuế TNDN.
Thân,

S

sam1986

Guest
23/11/11
8
0
0
Ha noi

ok.thank ban nhiu nhiu nhe

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham

Câu hỏi hay, mọi người cần đọc để hỗ trợ giúp đỡ cho nhau. Vote cho bạn 1 vé.
Xem tại đây có giúp gì cho bạn hông nhe. Các mốc thời gian mức trơ cấp tiền ăn giữa ca (chi phi được trừ khi xác định thuế TNCN, TNDN), tại đây: http://www.webketoan.vn/forum/threa...chi-phi-duoc-tru-khi-xac-dinh-thue-TNCN-TNDN-

Chú ý thêm: Thông tư 12/2011/TT-BLĐTBXH về hướng dẫn thực hiện mức lương tối thiểu chung đối với công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên do Nhà nước làm chủ sở hữu do Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội ban hành (mức ăn giữa ca không tính vào thu nhập chịu thuế TNCN theo hướng dẫn tại công văn 230/TCT-TNCN);

Điều 5 - Khoản 3:
Khi thực hiện mức lương tối thiểu chung quy định tại Thông tư này thì mức tiền chi cho bữa ăn giữa ca tính theo ngày làm việc trong tháng cho một người lao động trong các công ty, tổ chức, đơn vị quy định Điều 1 và khoản 1, khoản 2 Điều 4 Thông tư này không được vượt quá 620.000 đồng/tháng. Việc thực hiện chế độ ăn giữa ca theo hướng dẫn tại Thông tư số 22/2008/TT-BLĐTBXH ngày 15 tháng 10 năm 2008 của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội hướng dẫn thực hiện chế độ ăn giữa ca trong công ty nhà nước.

K

kt1121

Guest
22/12/11
52
0
0
Hà Nội

Bác kế toán già gân ơi vậy em ở cty tư nhân thì vẫn phải tính thuế TNCN với khoản tiền ăn trưa mà cty chi trả ah, hiện tại bên em đang trả là 550.000/1 tháng

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham

Bác kế toán già gân ơi vậy em ở cty tư nhân thì vẫn phải tính thuế TNCN với khoản tiền ăn trưa mà cty chi trả ah, hiện tại bên em đang trả là 550.000/1 tháng

Khoản hỗ trợ, trợ cấp ăn trưa dưới mức 620K/tháng, không chiụ thuế em ạ.

K

kt1121

Guest
22/12/11
52
0
0
Hà Nội

Em cảm ơn bác mhiều nhé

M

maichi55

Trung cấp
25/8/11
86
1
8
Ha noi

Bác kế toán già gân ơi! Em chỉ thắc mắc là theo CV 230/TCT-TNCN có ghi:
Trường hợp tổ chức, cá nhân trả tiền ăn giữa ca cho từng người lao động thì mức ăn giữa ca không tính vào thu nhập chịu thuế tối đa không vượt mức tiền chi cho ăn giữa ca qui định tại Khoản 3, Điều 5 Thông tư số 12/2011/TT-BLĐTBXH ngày 26/04/2011 của Bộ Lao động, Thương binh và Xã hội về việc hướng dẫn thực hiện mức lương tối thiểu chung đối với công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên do Nhà nước làm chủ sở hữu.
Tức là ko vượt quá 620.000đ/ tháng. Nhưng trong thông tư trên có ghi là có hiệu lực từ ngày 15/6/2011. Vậy mức ăn trưa 620.000đ/tháng chỉ áp dụng vào tháng 6/2011. Còn trở về trước vẫn là 550.000đ/tháng ah.
Còn 1 vấn đề là do mới đi làm kế toán, nên cháu có học 1 lớp kế toán thực hành. Giáo viên có nói là nếu mình thanh toán tiền ăn cho nhân viên ngoài bảng lương (mỗi người 1 phiếu chi tiền ăn trưa) thì sẽ ko phải tính phần ăn trưa đó vào thu nhập chịu thuế ( mức ăn trưa nằm trong khung quy định). Còn nếu mình cho vào bảng lương và thanh toán cùng với lương thì dù tiến ăn ca nhỏ hơn so với quy định thì vẫn bị tính TNCT.
Rất mong được bác giải thích cặn kẽ.

Sửa lần cuối:
huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp

Bác kế toán già gân ơi! Em chỉ thắc mắc là theo CV 230/TCT-TNCN có ghi:

Tức là ko vượt quá 620.000đ/ tháng. Nhưng trong thông tư trên có ghi là có hiệu lực từ ngày 15/6/2011. Vậy mức ăn trưa 620.000đ/tháng chỉ áp dụng vào tháng 6/2011. Còn trở về trước vẫn là 550.000đ/tháng ah.
Rất mong được giải thích cặn kẽ.

Bạn tham khảo bài này để biết các mốc tiền ăn giữa ca đã quy định
Thân

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA