Nhờ giúp về mức thuế suất GTGT tính trực tiếp trên doanh thu từ năm 2014 đối với DN có doanh thu dướ

• Thread starter lnychi
  • Ngày gửi
L

lnychi

Trung cấp
21/8/08
61
0
6
HCM
Mọi người có kinh nghiệm giúp dùm mình vấn đề này, cty mình có tổng doanh thu năm dưới 1 tỷ, mà lại ít thuế đầu nào, nên mình muốn chuyển sang kê khai thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp, và nếu chuyển như vậy thì quyết toán thuế TNDN vẫn như khai theo mẫu 03/TNDN hay có thay đổi gì không? Và Cty mình cho thuê nhà xưởng, văn phòng, như vậy mình áp dụng thuế suất bao nhiêu % theo bảng tỷ lệ dưới đây
1/ Phân phối, cung cấp hàng hoá 1%;
2/ dịch vụ, xây dựng không bao thầu nguyên vật liệu 5%;
3/ sản xuất, vận tải, dịch vụ có gắn với hàng hoá, xây dựng có bao thầu nguyên vật liệu 3%;
4/ hoạt động kinh doanh khác 2%.
Mình đang phân vân giữa 2 và 4, ai có kinh nghiệm giúp mình với, vì Chi cục thuế bên mình ko hề gửi văn bản hay công văn hướng dẫn nào hết. :043:

Khóa học Quản trị dòng tiền
phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
Ðề: Nhờ giúp về mức thuế suất GTGT tính trực tiếp trên doanh thu từ năm 2014 đối với DN có doanh thu dưới 1 tỷ

Mọi người có kinh nghiệm giúp dùm mình vấn đề này, cty mình có tổng doanh thu năm dưới 1 tỷ, mà lại ít thuế đầu nào, nên mình muốn chuyển sang kê khai thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp, và nếu chuyển như vậy thì quyết toán thuế TNDN vẫn như khai theo mẫu 03/TNDN hay có thay đổi gì không? Và Cty mình cho thuê nhà xưởng, văn phòng, như vậy mình áp dụng thuế suất bao nhiêu % theo bảng tỷ lệ dưới đây
1/ Phân phối, cung cấp hàng hoá 1%;
2/ dịch vụ, xây dựng không bao thầu nguyên vật liệu 5%;
3/ sản xuất, vận tải, dịch vụ có gắn với hàng hoá, xây dựng có bao thầu nguyên vật liệu 3%;
4/ hoạt động kinh doanh khác 2%.
Mình đang phân vân giữa 2 và 4, ai có kinh nghiệm giúp mình với, vì Chi cục thuế bên mình ko hề gửi văn bản hay công văn hướng dẫn nào hết. :043:
Khi em đã xác định được một cách tương đối rõ ràng là công ty em thuộc nhóm cung cấp dịch vụ thì tất nhiên em sẽ áp dụng tỷ lệ 5%.

P/s Cơ quan Thuế rất thích điều này :030:

L

lnychi

Trung cấp
21/8/08
61
0
6
HCM
Ðề: Nhờ giúp về mức thuế suất GTGT tính trực tiếp trên doanh thu từ năm 2014 đối với DN có doanh thu dưới 1 tỷ

Khi em đã xác định được một cách tương đối rõ ràng là công ty em thuộc nhóm cung cấp dịch vụ thì tất nhiên em sẽ áp dụng tỷ lệ 5%.

P/s Cơ quan Thuế rất thích điều này :030:

Em cảm ơn, cho em hỏi thêm vấn đề nữa là Cty em nếu chuyển sang kê khai GTGT trực tiếp, thì ngoài thay đổi cách hạch toán thuế, mọi hạch toán khác đều vẫn như cũ phải không

C

camnguyetkt02

Trung cấp
29/3/11
175
1
18
34
tphcm

Em cảm ơn, cho em hỏi thêm vấn đề nữa là Cty em nếu chuyển sang kê khai GTGT trực tiếp, thì ngoài thay đổi cách hạch toán thuế, mọi hạch toán khác đều vẫn như cũ phải không
mình cũng thuộc nghành dịch vụ như bạn,đầu vào cũng rất ít,mình đang phân vân hok bít chọn theo pp nào, nếu cho pp trực tiếp thì mình chỉ việc làm biên bản hủy hóa đơn và mua hóa đơn mới trước ngày 20-12 thôi hok cần làm gì nữa đúng hok bạn ,bạn có thể cho mình đại chỉ mail để mình liên lạc hỏi 1 số vấn đề dc hok?cảm ơn

L

lnychi

Trung cấp
21/8/08
61
0
6
HCM

mình cũng thuộc nghành dịch vụ như bạn,đầu vào cũng rất ít,mình đang phân vân hok bít chọn theo pp nào, nếu cho pp trực tiếp thì mình chỉ việc làm biên bản hủy hóa đơn và mua hóa đơn mới trước ngày 20-12 thôi hok cần làm gì nữa đúng hok bạn ,bạn có thể cho mình đại chỉ mail để mình liên lạc hỏi 1 số vấn đề dc hok?cảm ơn

Mình cũng không biết nếu chuyển sang PP trực tiếp thì hạch toán các thuế khác sẽ như thế nào, còn việc mua hóa đơn, mình nghĩ là chỉ cần mua trước 31/12 thôi, vì HĐ GTGT vẫn phải sử dụng đến hết 31/12/2013 mà. Để mình lên gặp cán bộ Thuế hỏi xem cụ thể như thế nào

S

soccon07

Trung cấp
19/4/07
162
1
18
37
HN

Mình thì đã gọi điện hỏi quản lý thuế vấn đề này nhưng câu trả lời là chưa thấy có văn bản gì. Hạn 20/12 đến sát rồi mà chưa hướng dẫn doanh nghiệp gì cả. Thắc mắc cũng như các bạn bao gồm các vấn đề sau:
1. Chuyển từ kê khai thuế GTGT được khấu trừ sang trực tiếp: Có được dùng hóa đơn GTGT cũ hay phải hủy và mua hóa đơn GTGT mới??? (Vừa đặt in xong chưa sử dụng được bao nhiêu giờ hủy đi mua mới thấy tốn tiền quá).
2. Thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp rồi còn thuế TNDN, sổ sách, cách hạch toán có làm như cũ không hay cũng tính thuế TNDN trên mức thuế khoán và không phải lập BCTC như hộ gđ???

C

camnguyetkt02

Trung cấp
29/3/11
175
1
18
34
tphcm

Mình thì đã gọi điện hỏi quản lý thuế vấn đề này nhưng câu trả lời là chưa thấy có văn bản gì. Hạn 20/12 đến sát rồi mà chưa hướng dẫn doanh nghiệp gì cả. Thắc mắc cũng như các bạn bao gồm các vấn đề sau:
1. Chuyển từ kê khai thuế GTGT được khấu trừ sang trực tiếp: Có được dùng hóa đơn GTGT cũ hay phải hủy và mua hóa đơn GTGT mới??? (Vừa đặt in xong chưa sử dụng được bao nhiêu giờ hủy đi mua mới thấy tốn tiền quá).
2. Thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp rồi còn thuế TNDN, sổ sách, cách hạch toán có làm như cũ không hay cũng tính thuế TNDN trên mức thuế khoán và không phải lập BCTC như hộ gđ???
mình nghe nói phải hủy hòa đơn cũ mua lại hóa đơn mới,chỉ có thuế vat là thay đổi,các thuế khác vẫn bình thường,nhưng mình hok hiểu thuế VAT khấu trừ còn lại tính ntn?và phần mềm báo cáo thuế vẫn y cũ hay có vấn đề nào khác k,ai có thông tin gì nói mình bít với nhe

L

lnychi

Trung cấp
21/8/08
61
0
6
HCM

Mình chỉ biết là nếu chuyển sang kê khai thuế theo PP trực tiếp, đến hết 31/12/2013 phải hủy tất cả hóa đơn GTGT còn lại chưa sử dụng, và mua Hóa đơn bán hàng do Chi cục thuế bán. Còn về vấn đề thuế TNDN, sổ sách, cách hạch toán có làm như cũ không, thì theo mình nghĩ là vẫn như cũ, vì Cty mình thực hiện chế độ sổ sách kế toán đầy đủ, chỉ thay đổi cách hạch toán tài khoản Thuế GTGT thôi

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

mình nghe nói phải hủy hòa đơn cũ mua lại hóa đơn mới,chỉ có thuế vat là thay đổi,các thuế khác vẫn bình thường,nhưng mình hok hiểu thuế VAT khấu trừ còn lại tính ntn?và phần mềm báo cáo thuế vẫn y cũ hay có vấn đề nào khác k,ai có thông tin gì nói mình bít với nhe

Câu trả lời chính xác là phải chờ Nghị định và Thông tư hướng dẫn Luật thuế GTGT mới - Luật số 31/2013/QH13 ngày 19/06/2013

H

Hoa ly ly

Sơ cấp
13/11/13
5
1
0
36
Tiền Giang

Trường hợp doanh thu của cty dưới 1 tỷ có 2 pp:
1/ Kê khai thuế theo PP trực tiếp (ko cần nộp bản thông báo nào lên thuế)
2/ Làm mẫu 06 theo thông tư 156 gửi lên cơ quan thuế xin kê khai theo pp khấu trừ, chú ý: hạn chót ngày 20/12.
Cty mình doanh thu dưới 1 tỷ mình vừa nộp xong.

D

dao ngoc binh

Guest
10/1/14
1
0
0
thai binh

Cho mình hoi chut, cong ty minh lam ben quang cao doanh thu cung duoi 1 ty minh tinh thue gtgt theo pp truc tiep vay con hd mua vao thi phai tinh nhu the nao?

T

tranthithaonguyen

Sơ cấp
11/1/14
5
0
0
LA

Nếu như cty của bạn đăng ký nộp thuế gtgt theo pp khấu trừ thì tính như của khấu trừ; còn nếu như ko có đăng ký theo pp khấu trừ thì số thuế gtgt phải nộp=tỉ lệ %*DT
(Như trong quy định của luật thuế gtgt số 13/2008/qh12 và luật sửa đổi bổ sung số 31/2013/qh13).
chúc bạn thành công.

vibig

vibig

Sơ cấp
8/12/09
0
1
18
44
HN

Đánh dấu nghiên cứu..............................................

T

taodo501

Sơ cấp
19/5/10
16
0
1
hanoi

Mọi người cho mình hỏi là giá bán trên hoá đơn trực tiếp là giá đã có thuế rồi đúng không? :038:, và tiện thể trích cho mình xem có thông tư nào nhắc đến vấn đề này nhé. :005:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA