Cty Bảo hiểm chuyển tiền bồi thường do tai nạn vật chất cho ô tô thì hạch toán ra sao?

• Thread starter tranghuyendinh
  • Ngày gửi
T

tranghuyendinh

Trung cấp
28/4/09
81
1
8
142 vo van tan p6 q3
Hi các bạn.
Cty mình có phát sinh trường hợp như sau: cty mua nảo hiểm cho ô tô. Do xảy ra tai nạn làm hư hỏng xe nên cty đem đi sữa chữa và thanh toán tiền cho nơi sữa chữa. Sau đó cty bảo hiểm chuyển tiền bồi thường vào tài khoản của cty. Vậy cho mình hỏi khoản tiền nhận được từ cty bảo hiểm mình hạch toán N1121/C711 có đúng ko ạ? Tuy nhiên, hóa đơn sữa chữa từ cty sữa chữa lại không có, vậy vô tình mình bị tăng thu nhập khác phải không các bạn?

Khóa học Quản trị dòng tiền
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Ðề: Cty Bảo hiểm chuyển tiền bồi thường do tai nạn vật chất cho ô tô thì hạch toán ra sao?

Hi các bạn.
Cty mình có phát sinh trường hợp như sau: cty mua nảo hiểm cho ô tô. Do xảy ra tai nạn làm hư hỏng xe nên cty đem đi sữa chữa và thanh toán tiền cho nơi sữa chữa. Sau đó cty bảo hiểm chuyển tiền bồi thường vào tài khoản của cty. Vậy cho mình hỏi khoản tiền nhận được từ cty bảo hiểm mình hạch toán N1121/C711 có đúng ko ạ? Tuy nhiên, hóa đơn sữa chữa từ cty sữa chữa lại không có, vậy vô tình mình bị tăng thu nhập khác phải không các bạn?

Hi, vụ này thường xảy ra: khi xe bị sự cố thay gì ngồi chờ xong thủ tục để bên bảo hiểm bồi thường hoặc chỉ định nơi sửa xe, DN mang xe đi sửa trước (có sự đồng ý của BH) và ứng tiền ra để trả sau đó bảo hiểm thanh toán lại (dĩ nhiên hóa đơn sửa xe mang tên Cty BH).
Trong trường hợp này số tiền bồi thường mà bên BH chuyển trả bên bạn xem như "hoàn ứng" => nó không phải là khoản thu nhập khác.

• Like
Reactions: hoanglanh17
vanson270893113

vanson270893113

Trung cấp
13/10/15
151
160
43
30
Trường hợp này phải hạch toán thế nào vậy anh chị
Trong trường hợp đi sửa chữa xe, kế toán hạch toán vào chi phí khác: (dù cho đó là có hóa đơn hoặc không có hóa đơn). Nhưng dĩ nhiên, với trường hợp không có hóa đơn thì sẽ khó lấy được tiền từ phía bảo hiểm rồi.
Nợ TK 811
Nợ TK 1331
Có TK 111,112,131
Được nhận tiền bảo hiểm thì kế toán sẽ hạch toán vào tài khoản thu nhập khác:
Nợ TK 111, 112
Có TK 711
Hi vọng những thông tin em cung cấp sẽ hữu ích đối với chị. :)

vanson270893113

vanson270893113

Trung cấp
13/10/15
151
160
43
30
cty mình sửa xe mình toàn hạch toán vào
nợ 642 / có 111 thôi
Nhưng có phải là bảo dưỡng xe hay hỏng hóc trong quá trình sản xuất đâu ạ? :) Thực tế nó sẽ không ảnh hưởng tới kết quả kinh doanh. Nhưng về bản chất thì nó không hợp lý lắm thôi ạ. Kế toán thường linh động, quan trọng hiểu bản chất và hạch toán sao cho phù hợp là được. Cảm ơn chị vì đã cho em 1 kiến thức mới. :)

H

Huyền1510

Thành viên
29/10/15
109
18
18
TP Mỹ Tho
www.facebook.com
hi.nếu hạch toán vào 642 thì mình lí giải là xe để GĐ đi , phục vụ cho sxkd, nên CP xăng dầu,bảo dưỡng mình cứ cho nó vào 642 hihi

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA