Hệ Số Lương

• Thread starter haitiene398
  • Ngày gửi
H

haitiene398

Guest
8/4/06
20
0
0
bên dòng sông hậu
Em không rành về các hệ số lương. Cho em hỏi hệ số lương mình dựa vào trình độ (ví dụ như : trung học là bao nhiêu, cao đẳng, Đại học nữa) để tính phải không ạ? Với lại bậc lương và hệ số là khác nhau phải không ạ? Các anh chị chỉ dùm em nha. Thanks you verry much!!!!!:pepsi:

Khóa học Quản trị dòng tiền
antu

antu

Mikado
15/5/06
110
2
18
Earthly Paradise
Để tính hệ số lương bạn cần phải dựa vào ghạch bậc lương đồng thời dựa vào cấp độ công ty. Trong ghạch lương đã quy định sẵn về chức vụ của người hưởng lương
VD : Cty cấp I Giám đốc có gạch lương là D01 và hệ số lương tương ứng là : 5,327-5,... ( mình không nhớ rõ lắm về thang bảng lương mới , nhưng đại khái là như vậy)

vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
haitiene398 nói:
Em không rành về các hệ số lương. Cho em hỏi hệ số lương mình dựa vào trình độ (ví dụ như : trung học là bao nhiêu, cao đẳng, Đại học nữa) để tính phải không ạ? Với lại bậc lương và hệ số là khác nhau phải không ạ? Các anh chị chỉ dùm em nha. Thanks you verry much!!!!!:pepsi:
bạn tham khảo các văn bản sau để hiểu thêm:
thông tư 13/2003/TT-BLĐTBXH ngày 30/5/2006
Nghị định 114/2002/NĐ-CP ngày 31/12/2002
Công văn số 1974/LĐTBXH ngày 9/7/2003
Công văn số 3035/LĐTBXH ngày 3/10/2003 (dành cho DN hoạt động trên địa bàn TP.HCm)
Nghị định 205/2004/NĐ-CP ngày 14/12/2004

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
Với lại bậc lương và hệ số là khác nhau phải không ạ? Các anh chị chỉ dùm em nha.

Tại sao lại có Bậc? Ví dụ: Người ta thường nói Công nhân Thợ tiện có tay nghề bậc 6/7 chẳng hạn (nghĩa là trong ngạch đó có thang bậc là 7 = max, mỗi ngạch có số thang bậc là khác nhau). Bậc 6/7 ở ví dụ này là chỉ ra kỹ năng của những người thuộc ngạch "Công nhân". Như vậy, không thể những ngạch, bậc khác nhau thì có mức lương giống nhau được. Và từ đó sinh ra HSL để phân biệt mức lương khác nhau giữa các ngạch và giữa các bậc trong cùng 1 ngạch.

Ví dụ nữa: Bạn được học sinh giỏi về môn Toán, Bạn của bạn cũng học sinh giỏi về môn Toán. Vậy ai giỏi hơn ai về môn Toán đó? Để biết được Ai giỏi hơn Ai thì người ta nhìn vào điểm số trung bình (tính theo phảy) của môn Toán (môn Toán ở đây được hiểu là Ngạch). Như vậy bạn được 9,5 môn toán, còn bạn của bạn được 9,0 môn toán ==> Xác định được ai là người giỏi hơn ai rồi.

Quan hệ giữa Ngạch - Bậc - HSL cũng tương tự như quan hệ giữa Row - Column - Cell trong Excel vậy.

Ví dụ CellValue(C1) = 3.1

Tương tự: HSL(Ngach:Bac) = 2.7

Còn để biết được chi tiết thì bạn có thể tham khảo các văn bản mà vitconlonton đưa ra.

Sửa lần cuối:
H

haitiene398

Guest
8/4/06
20
0
0
bên dòng sông hậu
Em cám ơn các anh chị đã giải thích cho em hiểu. Nhưng cho em hỏi em có thể tham khảo các văn bản của vitconlonton ở trang Web nào ạ?

Q

qbchau

Guest
10/10/11
2
0
0
Tp.HCM
Hi Vitconlonton và các bạn,

Có bạn nào có Công văn số 3035/LĐTBXH ngày 3/10/2003 (dành cho DN hoạt động trên địa bàn TP.HCm) gửi giúp Châu được kg?
Mình tìm hoài mà chẳng thấy gì cả.
Nếu có phiền các bạn gửi giúp qua địa chỉ email của mình là qbichchau@yahoo.com.
Chân thành đa tạ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA