Hỏi về chi phí hợp lý của khoản ủng hộ vật chất xây dựng giao thông nông thôn?

• Thread starter volethanh83
  • Ngày gửi
volethanh83

volethanh83

Sơ cấp
2/6/10
41
0
6
41
Tien Giang
Anh/ chị cho em hỏi...
Cty mình có ủng hộ 80 triệu đồng cho xã nhỏ, nội dung là ủng hộ vật chất xây dựng giao thông nông thôn xã Tân Mỹ.
Chứng từ gồm có: 01 thư cảm ơn của UBND xã, Giấy khen, và phiếu thu 80 triệu đồng.
Vậy chi phí trên được đưa vào chi phí hợp lý không?
Cảm ơn anh/ chị rất nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
nam276

nam276

Trung cấp
Ðề: Hỏi về chi phí hợp lý của khoản ủng hộ vật chất xây dựng giao thông nông thôn?

Anh/ chị cho em hỏi...
Cty mình có ủng hộ 80 triệu đồng cho xã nhỏ, nội dung là ủng hộ vật chất xây dựng giao thông nông thôn xã Tân Mỹ.
Chứng từ gồm có: 01 thư cảm ơn của UBND xã, Giấy khen, và phiếu thu 80 triệu đồng.
Vậy chi phí trên được đưa vào chi phí hợp lý không?
Cảm ơn anh/ chị rất nhiều.
Theo mình thì TT130/2008/TT-BTC ngày 26/12/2008 tại Phần C Mục IV Khoản 2.30 thì nội dung ủng hộ vật chất xây dựng giao thông nông thôn của công ty bạn được tính vào chi phí hợp lý khi tính thu nhập chịu thuế TNDN.
Và bạn cũng hỏi lại xem tại chi cục thuế người quản lý công ty bạn họ có bắt công ty bạn làm thêm "Biên bản xác nhận tài trợ" nữa hay không nhé! (Trong giấy tờ thủ tục chứng minh chi phí đó được hợp lý).
Chúc bạn thành công!

Trịnh Hồng Khánh

Trịnh Hồng Khánh

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
Thành viên BQT
Ðề: Hỏi về chi phí hợp lý của khoản ủng hộ vật chất xây dựng giao thông nông thôn?

TT 130 chỉ rõ, việc ủng hộ hỗ trợ chỉ được 4 khoản sau, Giáo dục, Y tế, khắc phục hậu quả thiên tai, làm nhà tình nghĩa cho người nghèo, Hồ sơ cũng được hướng dẫn rõ trong Thông tư này. Vậy trường hợp của bạn không năm trong hướng dẫn, sẽ khó được xem là chi phí hợp lý.

nam276

nam276

Trung cấp

TT 130 chỉ rõ, việc ủng hộ hỗ trợ chỉ được 4 khoản sau, Giáo dục, Y tế, khắc phục hậu quả thiên tai, làm nhà tình nghĩa cho người nghèo, Hồ sơ cũng được hướng dẫn rõ trong Thông tư này. Vậy trường hợp của bạn không năm trong hướng dẫn, sẽ khó được xem là chi phí hợp lý.
Vậy theo bạn thì trong TT 130 Phần C Mục IV Khoản 2.30 2.30. "Chi về đầu tư xây dựng cơ bản trong giai đoạn đầu tư để hình thành tài sản cố định; chi ủng hộ địa phương; chi ủng hộ các đoàn thể, tổ chức xã hội ngoài doanh nghiệp; chi từ thiện trừ khoản chi tài trợ cho giáo dục, y tế, khắc phục hậu quả thiên tai và làm nhà tình nghĩa cho người nghèo nêu tại điểm 2.21, 2.22, 2.23, 2.24 phần này; chi phí mua thẻ hội viên sân golf, chi phí chơi golf." Thì bạn giải thích thế nào.

volethanh83

volethanh83

Sơ cấp
2/6/10
41
0
6
41
Tien Giang

Vậy theo bạn thì trong TT 130 Phần C Mục IV Khoản 2.30 2.30. "Chi về đầu tư xây dựng cơ bản trong giai đoạn đầu tư để hình thành tài sản cố định; chi ủng hộ địa phương; chi ủng hộ các đoàn thể, tổ chức xã hội ngoài doanh nghiệp; chi từ thiện trừ khoản chi tài trợ cho giáo dục, y tế, khắc phục hậu quả thiên tai và làm nhà tình nghĩa cho người nghèo nêu tại điểm 2.21, 2.22, 2.23, 2.24 phần này; chi phí mua thẻ hội viên sân golf, chi phí chơi golf." Thì bạn giải thích thế nào.
Vậy ý kiến của bạn như thế nào? thanks bạn

nam276

nam276

Trung cấp

Vậy ý kiến của bạn như thế nào? thanks bạn

Như mình đã nói ở trên thì các khoản chi Tại Khoản 2.30 ở Mục IV Phần C đó vẫn được tính vào chi phí hợp lý đó thôi.

H

hoadon

Trung cấp
15/10/10
66
0
0
36
Hà Nội

Mục 2 đấy là :"Các khỏan chi không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế. Vậy là không hợp lý mà?

N

nhuannt

Guest
28/9/07
2
0
1
Hoang Quoc Viet

Bạn "hoadon" đúng rồi

N

nhungkthh

Guest
10/8/13
7
0
1
Bắc Kạn

Theo mình thì TT130/2008/TT-BTC ngày 26/12/2008 tại Phần C Mục IV Khoản 2.30 thì nội dung ủng hộ vật chất xây dựng giao thông nông thôn của công ty bạn được tính vào chi phí hợp lý khi tính thu nhập chịu thuế TNDN.
Và bạn cũng hỏi lại xem tại chi cục thuế người quản lý công ty bạn họ có bắt công ty bạn làm thêm "Biên bản xác nhận tài trợ" nữa hay không nhé! (Trong giấy tờ thủ tục chứng minh chi phí đó được hợp lý).
Chúc bạn thành công!
Theo mình là:
Theo phần C Mục IV Khoản 2.30 này đã nêu rõ rồi mà: "Chi về đầu tư xây dựng cơ bản trong giai đoạn đầu tư để hình thành tài sản cố định; chi ủng hộ địa phương; chi ủng hộ các đoàn thể, tổ chức xã hội ngoài doanh nghiệp; chi từ thiện ==> không được đưa vào chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN còn các "khoản chi tài trợ cho giáo dục, y tế, khắc phục hậu quả thiên tai và làm nhà tình nghĩa cho người nghèo nêu tại điểm 2.21, 2.22, 2.23, 2.24 phần này==: được đưa vào chi phí hợp lý; chi phí mua thẻ hội viên sân golf, chi phí chơi golf.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA