Kê khai hóa đơn trực tiếp

• Thread starter anhtuanhtu
  • Ngày gửi
A

anhtuanhtu

Sơ cấp
24/6/11
13
1
3
35
Tp.hcm
Mọi người cho em hỏi: Khi làm Báo cáo thuế, hóa đơn trực tiếp được đưa vào tờ khai hay không? Lâu nay trong bảng kê em vẫn đưa luôn HĐTT vào (để dễ quản lý trong việc tính chi phí sau này). Cách làm của em liệu có ổn không? Cảm ơn mọi người nhé!

Khóa học Quản trị dòng tiền
missduyendang

missduyendang

Cao cấp
22/6/11
241
1
0
Ha Noi
Ðề: Kê khai hóa đơn trực tiếp

ko cần đưa vào đâu bạn ak. nhưng bạn đưa vào cũng ko sao? bạn đưa vào chỉ tiêu nào?

donotbeshy

donotbeshy

Trung cấp

Chỉ tiêu 1: “Hàng hoá, dịch vụ dùng riêng cho sản xuất kinh doanh chịu thuế GTGT đủ điều kiện khấu trừ thuế”

Để trống cột Thuế Suất ( % )

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Chào bạn
Nếu hàng tháng cty bạn có số lượng hoá đơn bán hàng thông thường (hóa đơn trực tiếp) đầu vào ít thì bạn nên kê khai vào PL 01-2/GTGT, mục đích là cho cá nhân để tiện theo dõi và đối chiếu khi cần chứ về mặt khấu trừ thuế thì ko có ý nghĩa gì và cũng ko ai bắt buộc, ngược lại nếu hàng tháng cty bạn có số lượng hoá đơn bán hàng thông thường (hóa đơn trực tiếp) đầu vào nhìu thì bạn ko nên kê khai vào PL 01-2/GTGT chi cho mất thời gian, mà tách ra loại hóa đơn này để theo dõi riêng. Thân

A

anhtuanhtu

Sơ cấp
24/6/11
13
1
3
35
Tp.hcm

Mình đưa vào bảng kê PL 01-02/GTGT, thuế suất thì để trống. Như vậy được không nhỉ?

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Mình đưa vào bảng kê PL 01-02/GTGT, thuế suất thì để trống. Như vậy được không nhỉ?

Trích từ hướng dẫn kê khai thuế GTGT (theo Thông tư 28/2011) của TCT:
2. Hướng dẫn lập bảng kê hoá đơn, chứng từ hàng hoá, dịch vụ mua vào mẫu số 01-2/GTGT
...
* Chú ý: Các hoá đơn bán hàng thông thường (không phải hoá đơn GTGT), hoá đơn bất hợp pháp thì không ghi vào bảng kê này.
...

Để tiện theo dõi các khoản này (hóa đơn thông thường) DN nên tìm cách khác, không nên ghi vào bảng kê thuế GTGT như hướng dẫn trên.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA