Khai thuế GTGT hàng nhập khẩu vào bảng kê hoá đơn mua vào như thế nào cho đúng?

• Thread starter kieuchinh2006
  • Ngày gửi
K

kieuchinh2006

Trung cấp
2/5/11
61
0
0
Thanh hoa
Chào Cả Nhà!
Cho mình hỏi chút! Cty mình nhập khẩu 1 lô hàng. Có tờ khai hải quan, có phí hải quan và giấy nộp tiền vào NSNN. Khi kê khai vào Bảng kê hóa đơn mua vào mình phải dựa vào đâu để kê khai?
Cột ký hiệu hoá đơn là lấy ở tờ khai Hải Quan hay ở giấy nộp tiền vào NSNN?
Cột số hoá đơn là lấy ở tờ khai nào?
Ngày tháng năm phát hành là ngày tháng năm trên invoice hay trên tờ khai Hải Quan?
Tên người bán có phải là tên đơn vị xuất khẩu không? VD nhập khẩu 1 lô hàng từ cty IZ-FOS của hàn Quốc thì tên người bán là Cty IZ-FOS có phải không?
Rất mong được mọi người giúp đỡ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
NONG DAN

NONG DAN

Người cày không có ruộng.
Ðề: khai thuế GTGT hàng nhập khẩu vào bảng kê hoá đơn mua vào như thế nào cho đúng?

Chào Cả Nhà!
Cho mình hỏi chút! Cty mình nhập khẩu 1 lô hàng. Có tờ khai hải quan, có phí hải quan và giấy nộp tiền vào NSNN. Khi kê khai vào Bảng kê hóa đơn mua vào mình phải dựa vào đâu để kê khai?
Ngày tháng năm phát hành là ngày tháng năm trên invoice hay trên tờ khai Hải Quan?
Tên người bán có phải là tên đơn vị xuất khẩu không? VD nhập khẩu 1 lô hàng từ cty IZ-FOS của hàn Quốc thì tên người bán là Cty IZ-FOS có phải không?

Tham khảo cách này xem sao (DN nộp thuế GTGT qua chuyển khoản)

Ký hiệu hóa đơn: HNK (hàng nhập khẩu)
Số hóa đơn: 0112, 0212 (số thứ tự lô hàng nhập trong năm 2012).
Ngày: ghi theo ngày chứng từ ngân hàng (báo nợ)

... tùy theo cách ghi của DN, theo cách này tôi đã làm vài năm nay ...

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Ðề: khai thuế GTGT hàng nhập khẩu vào bảng kê hoá đơn mua vào như thế nào cho đúng?

Chào Cả Nhà!
Căn cứ vào Giấy NTNSNN để kê khai.
Ký hiệu : C1-02NS
Số HĐ ko có đánh dấu x
Ngày tháng trên chứng từ nộp thuế (giấy nộp tiền nsnn).
Tên người bán : ghi tên đơn vị thụ hưởng trên GNTNSNN (Chi Cục Hải Quan ...)
Tên hàng hóa : ghi Thuế GTGT NK
DS mua chưa VAT : Trị giá tính thuế GTGT NK ghi trên tờ khai HQ
Thuế suất : dựa trên tờ khai HQ
Tiền thuế : Trên giấy nộp tiền NSNN.

cobanbonmat

cobanbonmat

11/4/08
314
1
18
Thành phố Hồ Chí Minh

Mình xem trên mạng, có bạn thì bảo khai bằng Giấy NTVNS, có bạn thì bào Tờ khai hai quan. Nội dụn trong Bảng kê thì để <HĐ, chứng từ, Biên lai nộp thuế>. Cán bộ thuế bảo tờ khai hải quan, nhưng mình ko biết những thông tin cụ thể se khai thế nào, họ vào về tự đọc, hic. Ai có kinh nghiệm rồi thì giúp mình cái nha, cám ơn nhiều!

V

vangiang911

Trung cấp
21/7/07
100
0
0
Ha Noi - Sai Gon

Mình xem trên mạng, có bạn thì bảo khai bằng Giấy NTVNS, có bạn thì bào Tờ khai hai quan. Nội dụn trong Bảng kê thì để <HĐ, chứng từ, Biên lai nộp thuế>. Cán bộ thuế bảo tờ khai hải quan, nhưng mình ko biết những thông tin cụ thể se khai thế nào, họ vào về tự đọc, hic. Ai có kinh nghiệm rồi thì giúp mình cái nha, cám ơn nhiều!
Vào link dưới đọc thêm nhé, trong topic dưới có đầy đủ căn cứ để bạn biết dùng cái gì để kê khai :

http://www.webketoan.vn/forum/threa...hai-Hai-Quan?p=1042187&highlight=#post1042187

P

phuviet

Cao cấp
2/4/12
252
1
0
33
từ liêm - hà nội

Giấy nộp tiền vào NSNN ko có số , Ký hiệu thì em sê ghi ntn ạ?Cty em chỉ có bảng kê nộp thuế thui ko thấy số gì cả.em mới làm nên cũng cha biết,anh, chị nào biết chỉ giùm em được ko ạ?

T

Thanh KT2011

Sơ cấp
4/8/11
8
0
0
hà đông

Em cũng đang phân vân là ko có ký hiệu và số vì em ko nộp ở chi cục hải quan mà nộp tiền mặt ở ngân hàng ạ. Thi kê khai thế nào đây ạ, ai nắm rõ chỉ giùm tụi em với ạ.

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Giấy nộp tiền vào NSNN ko có số , Ký hiệu thì em sê ghi ntn ạ?Cty em chỉ có bảng kê nộp thuế thui ko thấy số gì cả.em mới làm nên cũng cha biết,anh, chị nào biết chỉ giùm em được ko ạ?

Em cũng đang phân vân là ko có ký hiệu và số vì em ko nộp ở chi cục hải quan mà nộp tiền mặt ở ngân hàng ạ. Thi kê khai thế nào đây ạ, ai nắm rõ chỉ giùm tụi em với ạ.
Số và ký hiệu thì cty bạn tự cho để dễ quản lý xong rồi ghi vào hoặc để trống cũng được, xem lại 2 bài phía trên của NONGDANBích vân dấu yêu nhé.

H

Hoa beo

Sơ cấp
19/10/10
20
0
0
Hà Nội
Ðề: Khai thuế GTGT hàng nhập khẩu vào bảng kê hoá đơn mua vào như thế nào cho đúng?

Thuế nhập khẩu được cộng vào giá hàng nhập để tính thuế GTGT hàng nhập khẩu.

M

mychidtk

Trung cấp
5/3/11
173
1
18
34
xo viet nghe tinh

Số HĐ ko có đánh dấu x

Các bác cho em hỏi Tên mặt hàng mình ghi là Thuế GTGT hàng nhập khẩu thì sếp em không chịu, nói phải ghi tên mặt hàng, vậy bác nào có ý giải thích giúp em được không.

V

vthhketoan

Guest
5/12/12
1
0
0
phu yen

nói như mychidtk là đúng rồi đấy bạn

S

samsam93

Guest
31/10/15
9
0
1
30
cho mình hỏi là khi di nước ngoài mình có mua hàng và họ xuất hđ cho mình thi hđ dó minh co dc kê dể khấu trừ thuế hay không dơn vị tiền trên hđ đó la USD ko phải VNĐ

L

le van hoa01

Guest
22/4/15
62
6
8
38
cho em hỏi trường hợp em kê khai tên người bán của hóa đơn nhập khẩu là tên cty nước ngoài. em kê khai đúng tháng so với giấy nộp tiền của hải quan. như thế e có bị xuất toán ko?

N

Nguyễn Hằng Chinh

Guest
6/1/17
15
2
3
33

Số HĐ ko có đánh dấu x
c ơi trong trường hợp tiền thuế trên tờ khai và giấy nộp tiền không giống nhau thì sao ạ

• Like
Reactions: chery8282
H

Hang.vmpc

Guest
15/4/17
1
0
1
44
Cả nhà ơi! Cho em hỏi cty em làm xnk nhưng mặt hàng thuế bằng 0 thì có phải báo cáo thuế ntn? Và có phải lập bảng kê phân bổ thuế ko? Ai biết chỉ giúp em với ạ!

C

chery8282

Guest
22/11/16
25
1
3
42
@Nguyễn Hằng Chinh sao lại không giống em

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA