Quy định về khung thời gian trích khấu hao Thông tư 13/2009

• Thread starter MinhThong
  • Ngày gửi
M

MinhThong

6/12/07
161
1
16
Mỹ Tho, Tiền Giang
Chào cả nhà,
Mình có vần đề cần cả nhà góp ý kiến dùm mình.
Theo Phụ lục 01 "Khung thời gian sử dụng các loại TSCĐ" như:
A - Máy móc, thiết bị động lực
1. Máy phát động lực 8-10
2. Máy phát điện 7-10
3. Máy biến áp và thiết bị nguồn điện 7-10
4. Máy móc, thiết bị động lực khác 6-10
B - Máy móc, thiết bị công tác
1. Máy công cụ 7-10
2. Máy móc thiết bị dùng trong ngành khai khoáng 5-10
3. Máy kéo 6-8
... ...
những loại tài sản này được ghi chung chung quá, không am hiểu các loại máy móc này thì làm sao xác định được tài sản doanh nghiệp mình mua về thuộc loại máy móc nào mà để xác định thời gian trích. Mình cũng tìm trên mạng rồi về phân loại các loại máy móc, thiết bị này nhưng không tháy công văn nào hướng dẫn cả.
VD: Công ty mình vừa mới mua 01 máy nén khí, và 02 bình nén khí (đủ điều kiện hình thành TSCĐ), nhưng không biết đưa vào loại máy móc nào để xác định thời gian trích khấu hao cho phù hợp cả.
Mong cả nhà hỗ trợ dùm mình.
Thanks,

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MinhThong

6/12/07
161
1
16
Mỹ Tho, Tiền Giang
Ðề: Quy định về khung thời gian trích khấu hao Thông tư 13/2009

Sao cả nhà không ai trả lời giúp dùm mình cả vậy

P

phi_yen

Trung cấp
15/1/05
110
0
0
Web Kế Toán

Nếu không có trong danh mục cụ thể thì bạn có thể đưa vào "thiết bị máy móc khác"

chuyenvien1234

chuyenvien1234

Sơ cấp
7/6/12
9
0
0
44
Ho Chi Minh

Chào cả nhà,
Mình có vần đề cần cả nhà góp ý kiến dùm mình.
Theo Phụ lục 01 "Khung thời gian sử dụng các loại TSCĐ" như:
A - Máy móc, thiết bị động lực
1. Máy phát động lực 8-10
2. Máy phát điện 7-10
3. Máy biến áp và thiết bị nguồn điện 7-10
4. Máy móc, thiết bị động lực khác 6-10
B - Máy móc, thiết bị công tác
1. Máy công cụ 7-10
2. Máy móc thiết bị dùng trong ngành khai khoáng 5-10
3. Máy kéo 6-8
... ...
những loại tài sản này được ghi chung chung quá, không am hiểu các loại máy móc này thì làm sao xác định được tài sản doanh nghiệp mình mua về thuộc loại máy móc nào mà để xác định thời gian trích. Mình cũng tìm trên mạng rồi về phân loại các loại máy móc, thiết bị này nhưng không tháy công văn nào hướng dẫn cả.
VD: Công ty mình vừa mới mua 01 máy nén khí, và 02 bình nén khí (đủ điều kiện hình thành TSCĐ), nhưng không biết đưa vào loại máy móc nào để xác định thời gian trích khấu hao cho phù hợp cả.
Mong cả nhà hỗ trợ dùm mình.
Thanks,

Nhờ các anh kỹ thuật xác định hộ xem máy nén khí, bình nén khí thuộc loại nào trên Danh mục của Bộ quy định. Việc chọn lựa thời gian trích khấu hao, phân loại máy móc nào... đã thể hiển tính chung chung, chủ quan của Luật kế toán rồi, bạn không nên lo lắng.

cachep87

cachep87

chief accounting
6/3/10
1,210
22
38
TP Hà Nội
www.ketoanxanh.com

1. Quy định về khung thời gian trích khấu hao Thông tư 13/2009 --> Thông tư 13/2009 mới nghe lần đầu? Bạn xem lại nhé, đó là thông tư 203/2009/TT-BTC

2. Khung thời gian trích khấu hao tại thông tư 203/2009/Tt-BTC là theo quy định của cơ quan thuế, được sử dụng để xác định chi phí được trừ khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp.
Đối với doanh nghiệp có thể tự lựa chọn thời gian trích khấu hao hợp lý với thời gian sử dụng thực tế và phù hợp với quy định của chuẩn mực kế toán nhằm phản ánh trung thực và hợp lý tình hình tài chính và tình hình kinh doanh của doanh nghiệp.

Thân chào!

B

baongocds

Sơ cấp
19/4/11
43
0
0
40
đồng nai

1. Quy định về khung thời gian trích khấu hao Thông tư 13/2009 --> Thông tư 13/2009 mới nghe lần đầu? Bạn xem lại nhé, đó là thông tư 203/2009/TT-BTC

2. Khung thời gian trích khấu hao tại thông tư 203/2009/Tt-BTC là theo quy định của cơ quan thuế, được sử dụng để xác định chi phí được trừ khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp.
Đối với doanh nghiệp có thể tự lựa chọn thời gian trích khấu hao hợp lý với thời gian sử dụng thực tế và phù hợp với quy định của chuẩn mực kế toán nhằm phản ánh trung thực và hợp lý tình hình tài chính và tình hình kinh doanh của doanh nghiệp.

Thân chào!
Bạn cachep87 nói đúng đó bạn minhthong xem lại nha TT203/2009 trích khấu hao TSCĐ, chứ không phải TT13/2009 đâu nha

M

MinhThong

6/12/07
161
1
16
Mỹ Tho, Tiền Giang

Mình cảm ơn bạn, mình viết nhầm

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA