Hạch toán lệ phí trước bạ xe ô tô

• Thread starter tieulinhlinhquangnam
  • Ngày gửi
tieulinhlinhquangnam

tieulinhlinhquangnam

Guest
Công ty mình mới mua 1 chiếc xe ô tô, lệ phí trước bạ là 89.110.000 đông.
Theo điều 10 Thông tư số 68/2010/TT-BTC ngày 26/04/2010 của Bộ tài chính hướng dẫn về lệ phí trước bạ quy định Hạch toán, kế toán lệ phí trước bạ như sau:

1. Tổ chức, cá nhân (đối với cá nhân sản xuất, kinh doanh, dịch vụ) nộp lệ phí trước bạ được hạch toán tăng giá trị tài sản cố định tương ứng với số tiền lệ phí trước bạ thực nộp ngân sách nhà nước (trừ tiền nộp phạt).

Vậy cho mình hỏi thông tư này còn hiệu lực không hay đã thay thế bằng thông tư nào khác, và như thế lệ phí trước bạ này mình có được đưa vào để tăng giá trị tài sản cố định hay không?
Rất mong sự góp ý của anh chị.
:wall::wall::wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

diepdung

Trung cấp
21/3/08
80
0
0
48
Hà nội
Ðề: Hạch toán lệ phí trước bạ xe ô tô

Theo điều 10 Thông tư số 68/2010/TT-BTC ngày 26/04/2010 của Bộ tài chính hướng dẫn về lệ phí trước bạ quy định Hạch toán, kế toán lệ phí trước bạ như sau:

1. Tổ chức, cá nhân (đối với cá nhân sản xuất, kinh doanh, dịch vụ) nộp lệ phí trước bạ được hạch toán tăng giá trị tài sản cố định tương ứng với số tiền lệ phí trước bạ thực nộp ngân sách nhà nước (trừ tiền nộp phạt).

Vậy cho mình hỏi thông tư này còn hiệu lực không hay đã thay thế bằng thông tư nào khác, và như thế lệ phí trước bạ này mình có được đưa vào để tăng giá trị tài sản cố định hay không?

1/ Thông tư trên đã hêt hiêụ lưc
2/ Lê phí trươc bạ đươc tính vào Nguyên giá TSCD

valentine1011

valentine1011

Củ Gừng
5/5/10
561
9
18
Bộ tộc Maya

Thông tư 68/2010/TT-BTC đã hết hiệu lực ngày 15/10/2011, và được thay thế bằng thông tư 124/2011/TT-BTC ngày 31/08/2011;
Phí trước bạ của ô tô được hạch toán vào nguyên giá và trích khấu hao theo quy định hiện hành.

tieulinhlinhquangnam

tieulinhlinhquangnam

Guest

mình đã đọc thông tư 124/2011/-TT-BTC nhưng không thấy có dòng nào quy định chi phí lệ phí trước bạ được đưa vào làm tăng giá trị tài sản cố định cả, bạn Valentine1011 à! còn vấn đề trích khấu hao cho xe ô tô đã qua sử dụng, mình tính thế nào ạ!

valentine1011

valentine1011

Củ Gừng
5/5/10
561
9
18
Bộ tộc Maya

mình đã đọc thông tư 124/2011/-TT-BTC nhưng không thấy có dòng nào quy định chi phí lệ phí trước bạ được đưa vào làm tăng giá trị tài sản cố định cả, bạn Valentine1011 à! còn vấn đề trích khấu hao cho xe ô tô đã qua sử dụng, mình tính thế nào ạ!

- Việc xác định nguyên giá tài sản cố định thì bạn phải tìm hiểu thêm ở thông tư 203/2009/TT-BTC quy định về trích khấu hao TSCĐ:
"Nguyên giá TSCĐ hữu hình mua sắm (kể cả mua mới và cũ): là giá mua thực tế phải trả cộng (+) các khoản thuế (không bao gồm các khoản thuế được hoàn lại), các chi phí liên quan trực tiếp phải chi ra tính đến thời điểm đưa tài sản cố định vào trạng thái sẵn sàng sử dụng"
- Trích khấu hao xe ô tô đã qua sử dụng thì bạn phải lập hội đồng định giá lại tài sản đó, để thống nhất nguyên giá (giá trị còn lại) của tài sản, đồng thời căn cứ vào đó đăng ký với cơ quan thuế để sử dụng tài sản (nếu tài sản đó chưa phải là tài sản của công ty).

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên

Thông tư này vẫn còn hiệu lực, vân chưa thấy thay đổi gì cả
Thông tư 68/2010/TT-BTC được thay thế bởi Thông tư 124/2011/TT-BTC hướng dẫn Nghị định 45/2011/NĐ-CP

thienthannhobn

thienthannhobn

Cao cấp
22/3/11
223
4
18
Nơi ấy bình yên!

Lệ phí trước bạ mình lại ko cho vào nguyên giá TSCĐ mà mình cho vào TK242, thời gian trích bằng thời gian khấu hao của ce ôtô được không nhỉ?

N

Nguyen Khoai

Cao cấp
5/5/10
451
25
28
Hà Nội

Bạn hạch toán vào nguyên giá TSCĐ điều này đã được đề cập ở Chuẩn mưcô1 ( chuẩn mực chung ) và chuẩn mực số 3 ( Tài sản cố định hữu hình )

tieulinhlinhquangnam

tieulinhlinhquangnam

Guest

Trích khấu hao xe ô tô đã qua sử dụng thì bạn phải lập hội đồng định giá lại tài sản đó, để thống nhất nguyên giá (giá trị còn lại) của tài sản, đồng thời căn cứ vào đó đăng ký với cơ quan thuế để sử dụng tài sản (nếu tài sản đó chưa phải là tài sản của công ty
Cho mình hỏi là bây giờ xe của mình giá trên hoá đơn là : 363.636.364 đồng , cộng với trước bạ : 89.000.000 đồng, mình tập hợp vào 2411 sau đó kết chuyển qua 211 theo giá trị hoá đơn rồi khấu hao
hay là lập biên bản định giá lại như thế nào, vì bên thuế trước bạ người ta tính lại là xe ô tô bên mình còn khoản 70% giá trị sử dụng, còn nguyên giá mới 100% tính theo thị trường thì họ tính là : 890.000.000 đ

valentine1011

valentine1011

Củ Gừng
5/5/10
561
9
18
Bộ tộc Maya

Trích khấu hao xe ô tô đã qua sử dụng thì bạn phải lập hội đồng định giá lại tài sản đó, để thống nhất nguyên giá (giá trị còn lại) của tài sản, đồng thời căn cứ vào đó đăng ký với cơ quan thuế để sử dụng tài sản (nếu tài sản đó chưa phải là tài sản của công ty
Cho mình hỏi là bây giờ xe của mình giá trên hoá đơn là : 363.636.364 đồng , cộng với trước bạ : 89.000.000 đồng, mình tập hợp vào 2411 sau đó kết chuyển qua 211 theo giá trị hoá đơn rồi khấu hao
hay là lập biên bản định giá lại như thế nào, vì bên thuế trước bạ người ta tính lại là xe ô tô bên mình còn khoản 70% giá trị sử dụng, còn nguyên giá mới 100% tính theo thị trường thì họ tính là : 890.000.000 đ

Bạn chưa nói rõ là bên bạn mua xe có nguyên giá là bao nhiêu? Thông tư 203/2009 quy định
"Nguyên giá TSCĐ hữu hình mua sắm (kể cả mua mới và cũ): là giá mua thực tế phải trả cộng (+) các khoản thuế (không bao gồm các khoản thuế được hoàn lại), các chi phí liên quan trực tiếp phải chi ra tính đến thời điểm đưa tài sản cố định vào trạng thái sẵn sàng sử dụng"
Nghĩa là bạn căn cứ vào cái hóa đơn khi mua xe (kể cả mua mới và cũ) mà bên bán xe đó xuất cho bên bạn, sau đó lấy giá mua thực tế +...theo thông tư 203/2009 quy định.

T

Thuy Lanh Nguyen

Sơ cấp
9/8/13
30
1
8
33
Bắc Giang

Cho mình hỏi phí trước bạ của mình là 24tr như vậy nhỏ hơn 30 tr vậy vẫn cho và 211 chứ , mình cho vào 242 được không nhỉ

T

Thuy Lanh Nguyen

Sơ cấp
9/8/13
30
1
8
33
Bắc Giang

Chua den 30 tr khong dua vao 221 duoc ban a, cho vao 242 thoi

mình cũng không hiểu lắm, mình nghĩ là giá mua cộng các khoản thuế không được hoàn lại trên 30tr là được, xe ô tô mình mua hơn 1tỷ 1 cộng 24tr900 phí trước bạ như vậy nguyên giá tscđ là 1.124.900.000 đồng .

thienthannhobn

thienthannhobn

Cao cấp
22/3/11
223
4
18
Nơi ấy bình yên!

Cho mình hỏi phí trước bạ của mình là 24tr như vậy nhỏ hơn 30 tr vậy vẫn cho và 211 chứ , mình cho vào 242 được không nhỉ
Mình nghĩ phí trước bạ là 24tr, nhưng cộng với giá mua xe mà, nên vẫn cho vào 211 trích khấu hao được chứ

vanthanhtam

vanthanhtam

Cao cấp
21/5/10
1,658
119
63
Tuy Hoa

mình cũng không hiểu lắm, mình nghĩ là giá mua cộng các khoản thuế không được hoàn lại trên 30tr là được, xe ô tô mình mua hơn 1tỷ 1 cộng 24tr900 phí trước bạ như vậy nguyên giá tscđ là 1.124.900.000 đồng .
Lập Bảng kê mua TSCĐ gồm :
- Giá mua xe ô tô
- Phí trước bạ
- lệ phí đăng ký biển số
-....
Tổng = nguyên giá TSCĐ đưa vào trích Khấo hao

T

Thuy Lanh Nguyen

Sơ cấp
9/8/13
30
1