Phân bổ chi phí theo tỷ lệ doanh thu nhưng chỉ có một bên doanh thu thì làm sao phân bổ ch

• Thread starter Alvintech
  • Ngày gửi
A

Alvintech

Sơ cấp
27/4/12
6
0
0
Bien Hoa, DN
Chào các anh chị,em có vài điều xin anh chị chỉ giúp em.

Cty em mới thành lập làm về phần mềm (Thuế GTGT ko chịu thuế suất) và bán máy chấm công, camera, đèn led (Thuế suất GTGT 10%).

- Thuế TNDN của phần mềm đc miễn 4 năm đầu, còn Thuế TNDN của bán máy 25%.

- Em phân bổ chi phí theo tỷ lệ doanh thu , nhưng trong tháng 5 này cty em bán đc camera 10tr, còn phần mềm thì đang thực hiện chưa hoàn thành sản phẩm.

=> Các chi phí lương thì em tách riêng phân mềm và đưa vào giá thành của phần mềm , còn các chi phí chung như tiền điện, nước, điện thoai, VPP, Khấu hao STCĐ...thì phân bổ theo tỷ lệ doanh thu.

=> Nhưng chỉ có một bên doanh thu thì phân bổ chi phí chung như thế nào cho hợp lý. Mong các anh chị hướng dẫn giúp em nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

Alvintech

Sơ cấp
27/4/12
6
0
0
Bien Hoa, DN
Ðề: Phân bổ chi phí theo tỷ lệ doanh thu nhưng chỉ có một bên doanh thu thì làm sao phân bổ chi phí hợp lý

sao ko ai trả lời giúp em vay,cứu em với!!!

N

nguyenthaokt88

Trung cấp
1/11/11
62
0
0
36
bac ninh
Ðề: Phân bổ chi phí theo tỷ lệ doanh thu nhưng chỉ có một bên doanh thu thì làm sao phân bổ chi phí hợp lý

theo mình nghĩ như vậy bạn nên phân bổ chi phí theo lương đi bạn.

R

redpper

Guest
1/10/04
33
0
6
45
Ha noi

Ko có doanh thu ko chịu thuế thì tỷ lệ phân bổ là 100%...ô hay ...ko có thì lấy j mà phân bổ hả em ui /....

A

Alvintech

Sơ cấp
27/4/12
6
0
0
Bien Hoa, DN

Cám ơn anh chị , nhưng tỷ lệ phân bổ là 100% có hợp lý ko khi chi phí quá cao làm cho lợi nhận bên bán máy camera sẽ lỗ

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

Chào các anh chị,em có vài điều xin anh chị chỉ giúp em...

=> Nhưng chỉ có một bên doanh thu thì phân bổ chi phí chung như thế nào cho hợp lý. Mong các anh chị hướng dẫn giúp em nhé.
Bạn không nói rõ phân bổ chi phí là chi phí nào? vì trong SX - KD có: A- chi phí sản xuất SP gồm: - chi phí trực tiếp có: vật liệu, nhân công, máy, - Chi phí QL phân xưởng ( chi phí này được phân bổ trên chi phí trực tiếp ( Hay tiền lương trực tiếp ) B - Chi phí phục vụ cho tiêu thụ SP gồm: Chi phí bán hàng, chi phí QL doanh nghiệp, chi phí lãi vay ..... ( ngoài chi phí SXSP ) Theo quy định hiện nay các chi phí này không phan bổ mà chuyển thẳng sang nợ 911. Vì vậy nếu trong kỳ chưa có doanh thu sẽ để lỗ.

M

Minou

Guest
6/9/04
54
0
0
Ha Noi

cho em hỏi
h em chỉ có số liệu doanh thu theo từng hoá đơn, và tổng chi phí của từng tk 622 và 627 để tính giá thành
vậy em có thể phân bổ chi phí theo doanh thu được được đúng không ạ
hoá đơn của em bao gồm hoá đơn cho thuê nhà xưởng và hoá đơn bán hàng
sau khi em phân bổ xong, thì chi phí ở mấy khoản lại còn cao hơn cả doanh thu làm bị âm.

Đính kèm

• tinh gia thanh 2012.xls
    115 KB · Lượt xem: 286
hathuy271

hathuy271

Hand by hand

cho em hỏi
h em chỉ có số liệu doanh thu theo từng hoá đơn, và tổng chi phí của từng tk 622 và 627 để tính giá thành
vậy em có thể phân bổ chi phí theo doanh thu được được đúng không ạ
hoá đơn của em bao gồm hoá đơn cho thuê nhà xưởng và hoá đơn bán hàng
sau khi em phân bổ xong, thì chi phí ở mấy khoản lại còn cao hơn cả doanh thu làm bị âm.
bạn có thể phân bổ chi phí theo doanh thu or theo chi phí NVLC cho việc tính giá thành tạo ra sản phẩm. còn phần cho thuê kho chỉ được tập hợp các chi phí liên quan đến cho thuê kho: khấu hao nhà xưởng, diện sử dụng cho nhà xưởng or gì đó khác liên quan đến thuê kho.
mình đính kèm file mình đã làm bên sản xuất & bên xây dựng để mọi ng tham khảo nhg báo lỗi là tệp tin không hợp lệ. chắc dung lượng vượt quá tối đa cho phép

Sửa lần cuối:
  • Like
Reactions: biht
T

trungkien47a

Trung cấp
30/8/10
181
1
18
lam dong

bạn có thể phân bổ chi phí theo doanh thu or theo chi phí NVLC cho việc tính giá thành tạo ra sản phẩm. còn phần cho thuê kho chỉ được tập hợp các chi phí liên quan đến cho thuê kho: khấu hao nhà xưởng, diện sử dụng cho nhà xưởng or gì đó khác liên quan đến thuê kho.
mình đính kèm file mình đã làm bên sản xuất & bên xây dựng để mọi ng tham khảo nhg báo lỗi là tệp tin không hợp lệ. chắc dung lượng vượt quá tối đa cho phép
bạn có thể cho mình xin file được không qua inbox

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA