Thắc mắc về tín dụng

• Thread starter nhanhconon26
  • Ngày gửi
N

nhanhconon26

Guest
21/6/06
6
0
0
ở cuối chân đồi
Chào các anh chị nhà mình! em có 1 số câu hỏi về tín dụng:
1. Các tài sản TCTD lựa chọn làm bảo đảm tiền vay phải có các điều kiện gì?
2. Bạn hiểu gì về khái niệm " tài sản hình thành trong tương lai" trong giao dịch đảm bảo ngân hàng?
3. Nhữngnhu cầu vốn mà TCTD không được phép cho vay?
Đây chỉ toàn là các câu hỏi đối với các anh chị là dễ nhưng đối với em 1 đứa muốn tìm hiểu về tín dụng:wall:

Em ở vùng xa nên không biết sách gì để tìm đọc, mong các anh chị chỉ giúp em sách nào đọc để hiểu thêm ạ!!!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
darkmoon

darkmoon

Tiền và tiền $$$
12/9/03
402
11
0
42
HCM
nhanhconon26 nói:
1. Các tài sản TCTD lựa chọn làm bảo đảm tiền vay phải có các điều kiện gì?
Bạn phải nói rõ về hình thức bảo đảm tiền vay như :
Bảo đảm tiền vay bằng tài sản cầm cố, thế chấp của khách hàng vay, bảo lãnh bằng tài sản của bên thứ ba;
Bảo đảm tiền vay bằng tài sản hình thành từ vốn vay;
Thế chấp, bảo lãnh bằng giá trị quyền sử dụng đất thuê mà thời hạn thuê đã trả tiền còn lại dưới 05 năm;

....
nhanhconon26 nói:
2. Bạn hiểu gì về khái niệm " tài sản hình thành trong tương lai" trong giao dịch đảm bảo ngân hàng?
Căn cứ thông tư 07/2003/TT-NHNN ngày 19.05.2003 thì : Tài sản hình thành trong tương lai là động sản hình thành sau thời điểm ký kết giao dịch cầm cố và sẽ thuộc quyền sở hữu của bên cầm cố như hoa lợi, lợi tức, tài sản hình thành từ vốn vay, các động sản khác mà bên cầm cố có quyền nhận.
nhanhconon26 nói:
3. Những nhu cầu vốn mà TCTD không được phép cho vay?
Căn cứ điều 9 Quyết định 1627/2001/QĐ-NHNN ngày 31.12.2001 thì :
Những nhu cầu vốn không được cho vay
1. Tổ chức tín dụng không được cho vay các nhu cầu vốn sau đây:
a) Để mua sắm các tài sản và các chi phí hình thành nên tài sản mà pháp luật cấm mua bán, chuyển nhượng, chuyển đổi;
b)Để thanh toán các chi phí cho việc thực hiện các giao dịch mà pháp luật cấm;
c) Để đáp ứng các nhu cầu tài chính của các giao dịch mà pháp luật cấm.

Chúc bạn sớm tìm ra câu trả lời.

N

nhanhconon26

Guest
21/6/06
6
0
0
ở cuối chân đồi
Trước tiên cám ơn Darkmoon nhiều ạ!!
Ở đây em định hỏi là tài sản thế chấp và tài sản cầm cố ?!
Riêng với những nhu cầu vốn mà TCTD không được cho vay thì:
TDTC có được cho vay đóng thuế trước bạ chuyển quyền sử dụng đất hoặc để nộp thuế XNK không ạ?!!!

darkmoon

darkmoon

Tiền và tiền $$$
12/9/03
402
11
0
42
HCM
Căn cứ khoản I.3, I.4 thông tư 07/2003/TT-NHNN ngày 19.05.03 thì :

3. Tài sản mà khách hàng vay, bên bảo lãnh dùng để cầm cố, thế chấp, bảo lãnh vay vốn tại tổ chức tín dụng phải có đủ các điều kiện sau đây:
3.1. Tài sản phải thuộc quyền sở hữu hoặc thuộc quyền sử dụng, quản lý của khách hàng vay, bên bảo lãnh theo quy định sau đây:
a. Đối với giá trị quyền sử đụng đất, phải thuộc quyền sử dụng của khách hàng vay, bên bảo lãnh và được thế chấp, bảo lãnh theo quy định của pháp luật về đất đai;
b. Đối với tài sản của doanh nghiệp Nhà nước, thì phải là tài sản do Nhà nước giao cho doanh nghiệp đó quản lý, sử dụng và được dùng để bảo đảm tiền vay theo quy định của pháp luật về doanh nghiệp Nhà nước;
c. Đối với tài sản khác, thì phải thuộc quyền sở hữu của khách hàng vay, bên bảo lãnh. Trường hợp tài sản mà pháp luật quy định phải đăng ký quyền sở hữu, thì khách hàng vay, bên bảo lãnh phải có giấy chứng nhận quyền sở hữu tài sản.
3.2. Tài sản được phép giao dịch, tức là tài sản mà pháp luật cho phép hoặc không cấm mua, bán, tặng cho, chuyển đổi, chuyển nhượng, cầm cố, thế chấp, bảo lãnh và các giao dịch khác.
3.3. Tài sản không có tranh chấp, tức là tài sản không có tranh chấp về quyền sở hữu hoặc quyền sử dụng, quản lý của khách hàng vay, bên bảo lãnh tại thời điểm ký kết hợp đồng bảo đảm. Trong văn bản lập riêng hoặc hợp đồng cầm cố, thế chấp, bảo lãnh, khách hàng vay,.bên bảo lãnh phải cam kết với tổ chức tín dụng về việc tài sản cầm cố, thế chấp, bảo lãnh không có tranh chấp và phải chịu trách nhiệm về cam kết củamình.
3.4. Tài sản mà pháp luật quy định phải mua bảo hiểm thì khách hàng vay, bên bảo lãnh phải mua bảo hiểm tài sản trong thời hạn bảo đảm tiền vay.
4. Tổ chức tín dụng lựa chọn bên bảo lãnh có đủ các điều kiện sau đây:4.1. Có năng lực pháp luật dân sự, năng lực hành vi dân sự theo quy định của pháp luật Việt Nam đối với bên bảo lãnh là pháp nhân,cá nhân Việt Nam. Đối với bên bảo lãnh là pháp nhân, cá nhân nước ngoài có năng lực pháp luật dân sự, năng lực hành vi dân sự theo quy định pháp luật của nước mà bên bảo lãnh là pháp nhân nước ngoài có quốc tịch hoặc cá nhân nước ngoài là công dân, nếu pháp luật nước ngoài đó được Bộ Luật dân sự của Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam, các văn bản pháp luật khác của Việt Nam quy định hoặc điều ước quốc tế mà Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam ký kết hoặc tham gia quy định; trong trường hợp pháp nhân, cá nhân nước ngoài xác lập, thực hiện việc bảo lãnh tại Việt Nam, thì phải có năng lực pháp luật dân sự, năng lực hành vi dân sự theo quy định của pháp luật Việt Nam.
4.2. Có tài sản đủ điều kiện theo quy định tại điểm2.3, khoản 2 Mục này để thực hiện nghĩa vụ bảo lãnh, trừ trường hợp bên bảo lãnh là tổ chức tín dụng, cơ quan quản lý ngân sách Nhà nước, thì thực hiện bảo lãnh theo quy định của pháp luật về bảo lãnh ngân hàng, bảo lãnh của Ngân sách Nhà nước.

N

nhanhconon26

Guest
21/6/06
6
0
0
ở cuối chân đồi
Chào buổi sáng anh chị nhà họ kế, em co 1 câu hỏi mong các anh chị giải đáp dùm em.
ví dụ : Số tiền vay 10,000,000 đồng, lãi suất i =0.85%/tháng, thời hạn vay 36 tháng, ngân hàng và khách hàng thỏa thuận số kỳ hạn trả nợ n=36.
Vậy số tiền phải trả của từng kỳ hạn nợ
=10,000,000/1+(1+0.85) -36 =323,612
công thức này là 10,000,000 chia cho 1+ (1+0.85) mũ -36
Em không hiểu ở chỗ ra kết quả là 323,612, em tính hoài mà không ra được kết quả đó.:wall: .
Mong các tiền bói có cách tính nào hướng dẫn hộ em, Em cám ơn nhiều!!!!!!!!!

darkmoon

darkmoon

Tiền và tiền $$$
12/9/03
402
11
0
42
HCM
Mình ko hiểu bạn lấy cthức kia ở đâu ra và tại sao lại ra số tiền trả mỗi tháng như vậy:wall:
Nhưng trong TH của bạn nếu áp dụng trả nợ gốc và lãi theo số dư giảm dần thì số tiền phải trả từng tháng sẽ là 10tr/36 (nợ gốc) + (10tr-số tiền đã trả)x0.85%:freddy:

N

nhanhconon26

Guest
21/6/06
6
0
0
ở cuối chân đồi
Không phải em chế ra đâu mà trong sách hẳn hoi đó, Cthức thế này
Mức phải trả từng kỳ hạn =Ki/1-(1+i) mũ -n,
Bởi vì thế nên em không hiểu, tính kết quả hoaì ko ra như thế
Bảng tính nợ gốc và nợ lãi phải trả từng thời kỳ như sau:
Bảng tính nợ gốc và nợ lãi phải trả từng thời kỳ như sau:
Kỳ Nợ đầu kỳ Lãi phải trả Gốc phải trả Số tiền phải trả
1 10,000,000 85,000 238,612 323,612
2 9,761,388 82,972 240,640 323,612
3 9,520,748 80,926 242,685 323,612
…….

Đây là kết quả tính đây ạ, áp dụng đúng công thức nhưng:wall:

phong_thu

phong_thu

Guest
19/4/06
79
0
0
Ha Noi
nhanhconon26 có thể cho mình biết công thức đó lấy ở đâu không vậy?

H

haitiene398

Guest
8/4/06
20
0
0
bên dòng sông hậu
Chào nhanhconon26 mình đã gặp qua công thức này rồi, nó chưa nhân cho lãi suất đấy bạn.:dance2:
Chúc bạn làm tốt nhé!!!!!!!

N

nhanhconon26

Guest
21/6/06
6
0
0
ở cuối chân đồi
Cám ơn haitiene398 nhiều nhé! hèn chi em tính hoài không được, thì ra là vậy.
Hihihi cho em hỏi thêm câu này này nữa nhé.
I/.Giải thích sự khác nhau giữa:
1. DN tư nhân và doanh nghiệp ngoại quốc doanh.
2. Cổ phiếu và cổ phần
3. Vốn chủ sở hữu và vốn điều lệ của 1 doanh nghiệp
II/. Thế nào là phương án, dự án đầu tư sản xuất kinh doanh, dịch vụ? Hãy mô tả và tính toán phương án kinh doanh quán giải khát và báo cáo cho người đầu tư các chỉ tiêu về : nhu cầu vốn để đầu tư, lợi nhuận hàng tháng để có thể đầu tư?
Các anh chị giúp hộ em, em chân thành cám ơn!!!!

KHÔNG BIẾT PHẢI HỎI, MUỐN GIỎI PHẢI HỌC

VuHoaiDuc

VuHoaiDuc

Boat & The Sea ®
1/1/04
160
2
0
53
Ai trong diễn đàn
darkmoon nói:
Mình ko hiểu bạn lấy cthức kia ở đâu ra và tại sao lại ra số tiền trả mỗi tháng như vậy:wall:
Công thức này trong Tài chính doanh nghiệp có rồi.

Ví dụ nêu ra ở đây áp dụng cho trường hợp thuê tài chính, trả góp: Trả cuối kỳ (tháng/năm...), số tiền trả bằng nhau mỗi kỳ, lãi vay tính trên dư nợ giảm dần.

T

TTRA

Guest
10/7/04
65
0
6
hình như nhanhconon26 đang là student thì phải nhỉ?tốt nhất là em nên tìm các văn bản: nghị định 178/1999/NĐ-CP về đảm bảo tiền vay và luật doanh nghiệp trong đấy nói rất chi tiết về những gì bạn hỏi đấy.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA