Làm Sao để đổi Pp Xác định Trị Giá Xuất Kho ?

• Thread starter thangnamchomong
  • Ngày gửi
T

thangnamchomong

Trung cấp
6/3/04
105
1
16
Công ty em hiện nay đang áp dụng pp FIFO ( nhập trước xuất trước ), nhưng nay em muốn đổi sang pp bình quân gia quyền nhưng thật ra BQGQ có 2 loại đó là BQGQ tuyến tính và BQGQ định kỳ, vậy điều em muốn hỏi là khi làm công văn thông báo cho thuế mình có phải ghi rõ ra là BQGQ tuyến tính hay BQGQ định kỳ không?

Đối với BQGQ tuyến tính chỉ áp dụng được đối với nguyên vật liệu thôi chứ đối với thành phẩm thì hơi rối vì đến cuối kỳ mới kết chuyển chi phí tính giá thành thành phẩm, vậy chẳng biết phải tính giá xuất kho của thành phẩm theo PP BQGQ tuyến tính như thế nào ? ( vì trong kỳ đã xuất kho nhiều lần thành phẩm để bán )

Anh chị nào có kinh nghiệp trong vụ này thì chỉ em với .

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

BUI CHI THANH

Guest
21/2/06
479
2
0
48
VUNG TAU
Công ty em hiện nay đang áp dụng pp FIFO ( nhập trước xuất trước ), nhưng nay em muốn đổi sang pp bình quân gia quyền nhưng thật ra BQGQ có 2 loại đó là BQGQ tuyến tính và BQGQ định kỳ, vậy điều em muốn hỏi là khi làm công văn thông báo cho thuế mình có phải ghi rõ ra là BQGQ tuyến tính hay BQGQ định kỳ không?
Bạn chỉ cần ghi là phương pháp xuất kho là BQGQ Là được .
Đối với BQGQ tuyến tính chỉ áp dụng được đối với nguyên vật liệu thôi chứ đối với thành phẩm thì hơi rối vì đến cuối kỳ mới kết chuyển chi phí tính giá thành thành phẩm, vậy chẳng biết phải tính giá xuất kho của thành phẩm theo PP BQGQ tuyến tính như thế nào ? ( vì trong kỳ đã xuất kho nhiều lần thành phẩm để bán )
BQGQ tuyến tính là tính giá trị xuất kho theo ngày , có nghĩa là giá xuất kho và giá trị tồn kho ngày trước và ngày sau có thể khác nhau vì giá trị nhập kho ngày sau có thể khác ngày trước . phương pháp này được áp dụng khá phổ biến trong các phần mềm hiện nay .
BQGQ định kỳ thì một tháng bạn mới tính một lần . nếu bạn không sử dụng phần mềm thì dùng cách này cho đơn giãn .

L

LangLà

Guest
thangnamchomong nói:

Bạn cẩn thận là phương pháp tính giá hàng xuất kho phải thống nhất trong một kỳ kế toán năm. NẾu bạn đổi phương pháp thì đã vi phạm nguyên tắc nhất quán (CM21) khi lập báo cáo tài chính rồi :angel:

T

thangnamchomong

Trung cấp
6/3/04
105
1
16
Cảm ơn Bui Chi Thanh và Langla !

To Bui Chi Thanh : Vậy khi áp dụng PP BQGQ định kỳ thì cuối kỳ mới ghi nhận trị giá NVL xuất kho ( N621, C152 ), trong kỳ xuất NVL mình chỉ ghi nhận số lượng thôi phải không?

Nếu áp dụng PP BQGQ tuyến tính thì giá xuất kho là bao nhiêu trong trường hợp sau, bạn có thể ví dụ cho mình dể hiểu hơn được không.

Ví dụ : Tồn đầu kỳ : 100sp giá 1000 đ/sp
Trong kỳ đã xuất kho lần 1 là 50sp, lần 2 là 100sp, lần 3 là 50sp

Đến cuối kỳ mới tính được giá thành của sp sản xuất trong kỳ là 200sp giá 1200 đ/sp

Vậy tính giá xuất kho của 3 lần xuất bán trong kỳ như thế nào ?

Mong bạn dành chút thời gian để giải thích giùm cảm ơn bạn nhiều !!

To Lang Là : Nếu vậy thì chắc để đến đầu năm sau mình mới đổi PP cũng được, cảm ơn bạn đã nhắc nhở.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA