Cách tính lương hàng tháng

• Thread starter 10111961
  • Ngày gửi
1

10111961

Sơ cấp
30/5/12
17
0
0
Hà Nội
Help me.............
Cả nhà cho em hỏi: Cty em quy định số ngày công 1 tháng là 26. Vậy nếu tháng có 27 ngày công thì sử lý thế nào đây. Giúp em với. Em đang làm bảng lương mà không biết giải quyết thế nào.:talk:

Khóa học Quản trị dòng tiền
ngothanh8286

ngothanh8286

Cao cấp
8/10/11
299
32
28
hcm
ketoanthanhdatvn.com
Ðề: Cách tính lương hàng tháng

Help me.............
Cả nhà cho em hỏi: Cty em quy định số ngày công 1 tháng là 26. Vậy nếu tháng có 27 ngày công thì sử lý thế nào đây. Giúp em với. Em đang làm bảng lương mà không biết giải quyết thế nào.:talk:
Cty bạn tính lương theo tháng hay theo ngày công. Nếu theo tháng thì dù tháng đó có 27 hây 25 ngày thì mĩnh vẫn trả tháng lương thui. còn theo ngày công thì bạn chia ra một ngày lương là bao nhiêu rùi nhân số ngày công trong tháng.

B

bucminhquadi

Trung cấp
5/10/09
183
6
18
TPHCM

Help me.............

Nếu cty bạn tính theo ngày công thì bạn lấy:
(Lương/26 ngày)*27 ngày (cách này có lợi cho người lao động, khuyến khích)
Còn nếu trả lương tháng thì 26 hay 27 ngày thì lương như nhau thôi bạn.

T

tongthithuhoa

Sơ cấp
7/4/11
16
0
1
34
Hà Nội

Tính lương ngày ah bạn
VD: Nguyễn Mạnh Hải lương 5.000.000 . Số ngày làm trong tháng: 27 ngày. Nhưng anh Hải nghỉ 2 ngày thì số tiền lương anh Hải nhận 5.000.000 *25/27 =4.630.000 đ
Đó là cách tính của công ty mình. Các bạn xem góp ý với nhé

Q

quyen 14984

Sơ cấp
30/5/11
17
2
0
39
sơn la

bên bạn tính lương 1 tháng 26 ngày : mình VD nhé! chị Nguyễn Thị A, lương 3.000.000đ/1tháng
3.000.000/26=115.385đ/1 ngày
nếu tháng này cố ấy làm 27ngày ,thì bạn lấy 3.000.000+115.385 = 3.115.385đ
và ngược lại sẽ trừ đi nếu họ nghỉ không phép
bên mình làm vậy! chúc bạn thành công

missduyendang

missduyendang

Cao cấp
22/6/11
241
1
0
Ha Noi

thường thì chỉ có 2 cách vậy thui. tùy cty bạn mà. bạn hỏi ý của sếp xem cty tính theo cái nào. đừng tự quyết định kẻo lỡ mà bạn lại tính 27 ngày như thế này:
cố ấy làm 27ngày ,thì bạn lấy 3.000.000+115.385 = 3.115.385đ
mà sếp lại ko trả như vậy... thì chýt mình đóa..:quiet:

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham

Như thế này các bạn ạ, các bạn phải có khái niệm ngày công, giờ công quy định trong tháng. Ngày, số giờ làm việc này sẽ được thể hiện trong hợp đồng như sau:

Điều 2: Chế độ làm việc

- Thời giờ làm việc : 08 giờ/1 ngày – 6 ngày/1tuần
Sáng từ 7h-11h – Chiều từ 1h30-17h30

hoặc

- Thời giờ làm việc : 07 giờ/1 ngày – 5 ngày/1tuần
Sáng từ 8h30-11h30 – Chiều từ 1h30-18h30

Tùy theo chế độ làm việc của mỗi doanh nghiệp quy định để chúng ta tính ra ngày công, giờ công quy định trong tháng.
Nếu chế độ làm việc theo điều 2 mình nêu ở trên, thì có tháng số công quy định sẽ khác nhau: 26 hoặc 27 hoặc (23 hoặc 24 ngày cho tháng 2) tính trừ 4 ngày chủ nhật (số công quy định này kể cả ngày Lễ/Tết ===> Lễ Tết sẽ được hưởng nguyên lương, nếu tăng ca trong các ngày Lễ Tết này sẽ tính thêm tiền tăng ca).
Điều 2 - chế độ làm việc trên áp dụng cho 6 ngày 1 tuần và 08 tiếng (giờ/1ngày) và có những nơi thì áp dụng số ngày làm việc trong tuần 5 ngày/1 tuần, 7 giờ/1ngày thì ngày, giờ công quy định lúc ấy các bạn trừ thêm 4 ngày thứ 7.

M

MT7PHL

Sơ cấp
7/6/12
13
0
0
ha noi

em đồng ý với bác ngothanh8286
nếu công ty bạn trả theo lương tháng thì 27 ngày hay 25 ngày thì lương vẫn thế
còn nếu công ty bạn tính theo lương ngày thì =lương tháng/26*27

T

tranminhthang

Trung cấp
23/6/12
60
2
0
TP Bắc Giang

Cái vấn đề này mà cũng sôi nổi ghê!
Trả lương theo tháng và quy định ngày nghỉ thì tới tháng cứ trả lương bình thường theo tháng
Trả theo ngày công và quy định bao nhiêu $/ 1 ngày thì lấy số ngày công x $/1 ngày là ra:thumbsup:
Note: Chế độ thưởng phạt thế nào thì do cty bạn quy định nhé nhớ là +/- thêm vào lương nhé :052:

qrunublnn

qrunublnn

Trung cấp
4/2/12
122
2
18
Nghệ An - Lâm Đồng

Nếu LCB là 3.000.000đ/tháng, tháng có 27 ngày tính trả lương: 3.000.000/26 * 27 = 3.115.385đ
Vậy mức mức lương nào là căn cứ để đóng bảo hiểm cho tháng đó 3.000.000đ hay 3.115.385đ.?

V

vit ngok

Guest
13/9/12
1
0
0
hà nội

bfghgfhgjdsfjfgb nfdtgbhvc

Hoang hoang0312

Hoang hoang0312

Trung cấp
22/5/11
58
1
8
Phủ lý, Hà nam

Cty bạn tính lương theo tháng hay theo ngày công. Nếu theo tháng thì dù tháng đó có 27 hây 25 ngày thì mĩnh vẫn trả tháng lương thui. còn theo ngày công thì bạn chia ra một ngày lương là bao nhiêu rùi nhân số ngày công trong tháng.
có rất nhiều ý kiến được đưa ra rồi. bạn 10111961 cần xem lại thông tin nhé.

B

blueskye

Sơ cấp
24/11/11
39
3
6
Dong Nai

Như thế này các bạn ạ, các bạn phải có khái niệm ngày công, giờ công quy định trong tháng. Ngày, số giờ làm việc này sẽ được thể hiện trong hợp đồng như sau:

- Thời giờ làm việc : 08 giờ/1 ngày – 6 ngày/1tuần
Sáng từ 7h-11h – Chiều từ 1h30-17h30

hoặc

- Thời giờ làm việc : 07 giờ/1 ngày – 5 ngày/1tuần
Sáng từ 8h30-11h30 – Chiều từ 1h30-18h30

Tùy theo chế độ làm việc của mỗi doanh nghiệp quy định để chúng ta tính ra ngày công, giờ công quy định trong tháng.
Nếu chế độ làm việc theo điều 2 mình nêu ở trên, thì có tháng số công quy định sẽ khác nhau: 26 hoặc 27 hoặc (23 hoặc 24 ngày cho tháng 2) tính trừ 4 ngày chủ nhật (số công quy định này kể cả ngày Lễ/Tết ===> Lễ Tết sẽ được hưởng nguyên lương, nếu tăng ca trong các ngày Lễ Tết này sẽ tính thêm tiền tăng ca).
Điều 2 - chế độ làm việc trên áp dụng cho 6 ngày 1 tuần và 08 tiếng (giờ/1ngày) và có những nơi thì áp dụng số ngày làm việc trong tuần 5 ngày/1 tuần, 7 giờ/1ngày thì ngày, giờ công quy định lúc ấy các bạn trừ thêm 4 ngày thứ 7.

Chú Trí ơi, nhìn vô mục đề tài tiền lương chú post lên, con thấy ngộp. Hix. Sao mà quan tâm hết được toàn bộ. Về lĩnh vực kế toán, thuế đã đủ nhiều để theo dõi chú ah. Chú hướng dẫn con nắm bắt nhé.

Thuỳ Dương

H

hoapt88

Sơ cấp
18/11/11
33
0
0
hà nội

Các anh chị ơi, cho em hỏi với ạ, khi mình làm thang bảng lương để sau này cơ quan thuế có hỏi ý, thì mình chỉ làm đúng như số lương đã đăng ký lên bảo hiểm xã hội đúng a? Thế khi viết phiếu chi để làm với cơ quan thuế thì em sẽ viết phiếu chi theo số tiền nv thực lĩnh hay là em viết theo số tiền đã đăng ký với bảo hiểm ah?

T

thuytranghc

Guest
15/11/12
3
0
0
Hanoi

Theo mình được biết, mức lương làm căn cứ đóng bảo hiểm là mức lương ghi trên hợp đồng lao động, ví dụ, lương ghi trên hợp đồng lao động là 3.000.000 đ/tháng, thì đó là mức lương làm căn cứ đóng bảo hiểm.

Sửa lần cuối:
T

thuytranghc

Guest
15/11/12
3
0
0
Hanoi

Các anh chị ơi, cho em hỏi với ạ, khi mình làm thang bảng lương để sau này cơ quan thuế có hỏi ý, thì mình chỉ làm đúng như số lương đã đăng ký lên bảo hiểm xã hội đúng a? Thế khi viết phiếu chi để làm với cơ quan thuế thì em sẽ viết phiếu chi theo số tiền nv thực lĩnh hay là em viết theo số tiền đã đăng ký với bảo hiểm ah?

1. Thang bảng lương phải giống như trên bản đăng ký ban đầu với bảo hiểm, nếu không bạn sẽ bị xem là đăng ký một đường, làm một nẻo. Còn nếu thực tế bạn có làm như vậy để giảm các khoản nghĩa vụ của công ty (bảo hiểm) thì cũng phải đưa ra bản khớp để thuế kiểm tra.
2.Khi viết phiếu chi cũng vậy.
Đây là cách mà ở công ty cũ mình dùng, lúc nào phiếu lương nhận được cũng thấp hơn nhiều so với số tiền thực lĩnh.

qrunublnn

qrunublnn

Trung cấp
4/2/12
122
2
18
Nghệ An - Lâm Đồng

Vậy đối với người trả lương tháng sẽ không có phần ngày công trong bảng lương đúng không vậy? Mình hiểu như sau:
Tháng 1 có 26 công nhưng mình nghỉ 2 ngày còn 24 công. Lương mình 4triệu. Vậy tính theo 2 cách như sau:
- Tính lương tháng: 4triệu/24 * 24
- Tính lương ngày: 4triệu/26 *24
Đúng không vậy?

Sửa lần cuối:
Hoang hoang0312

Hoang hoang0312

Trung cấp
22/5/11
58
1
8
Phủ lý, Hà nam

Chào cả nhé. mình xin tham ra ý kiến như sau:
1 . Thang bảng lương đăng ký ở mức lương cơ bản như thế nào thì đó là căn cứ để đơn vị đóng bảo hiểm cho người lao động.
2 . mức lương cơ bản ký kết giữa người SD lao động và người lao động phải thể hiện rõ trên hợp đồng - dựa trên cơ sở thang bảng lương đã đăng ký và phê duyệt.
==> Đơn vị Bảo hiểm có tới Hậu Kiểm, hay cơ quan thuế check kiểm tra đều từ đó mà ra nhé. như đơn vị bảo hiểm quan tâm tới trên bảng lương đơn vị có trích đúng theo những gì đăng ký, thủ tục hành chính thế nào...
3. bạn qrunublun: đối với cách tính lương tháng, hay lương ngày thì trên bảng lương nào cũng cần thế hiện ngày công đi làm trong tháng của người lao động.
vì mỗi tháng số ngày công là khác nhau: mình lấy ngay ví dụ trên của bạn : 1 tháng có 26 ngày công nghỉ 2 ngày = 24 ngày đi làm. Lương 1 tháng là 4tr
- tính: 4tr-4tr/26*(26-24)
- tính: 4tr/26*24
DÙ LƯƠNG THÁNG HAY LƯƠNG NGÀY bạn nói thì mức lương phải trả giống nhau
Ý KIẾN CỦA TỚ ĐẾN ĐÂY LÀ HẾT. Mong các tiền bối góp ý. thanks

H

hienvothi

Guest
7/5/13
3
0
0
ha noi

Mức lương cơ bản căn cứ để tính bảo hiểm đó,

cả nhà ơi cho minh hỏi nhờ tí được không ạ
Mình là kế toán mới vào nghề làm bên ngành xây dựng.
Giờ trong du toán thi chi phi nhân công là 239.819.452, còn ngày công thì 1126 ngày
Vật giờ nhìn vào đó để lập bản lương nhân công như thế nào cho hợp lý nhỉ
hơp đồng thời vụ nên chi lam trong 3 thang thoi cả nhà ak
Mình phải dựa vào ngày công để làm hay là dựa vào tổng số tiền
Hay là phai dụa vao ca 2 rồi chia ra cho hợp lý

Sửa lần cuối:
B

beheo90

Guest
20/8/10
1
0
1
tphcm

mức lương đóng BHXH là mức lương căn bản khi ký hợp đồng nha bạn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA