Gia trị còn lại của tài sản cố định

• Thread starter lolemmatngoc
  • Ngày gửi
L

lolemmatngoc

Sơ cấp
18/10/11
46
0
6
36
Tp Hồ Chí Minh
Chào mọi người, mình thắc mắc vấn đề giá trị còn lại của tài sản cố định khi nào được xem là chi phí hợp lý, khi nào không hợp ly.
Cty mình có mua TSCĐ tháng 11/2011 nguyên giá 300 triệu đã khấu hao 30 triệu đến tháng 05/2012 mình bán vậy giá trị còn lại khi bán có được xem là chi phí hợp lý hay k?

Khóa học Quản trị dòng tiền
NONG DAN

NONG DAN

Người cày không có ruộng.
Ðề: Gia trị còn lại của tài sản cố định

Chào mọi người, mình thắc mắc vấn đề giá trị còn lại của tài sản cố định khi nào được xem là chi phí hợp lý, khi nào không hợp ly.
Cty mình có mua TSCĐ tháng 11/2011 nguyên giá 300 triệu đã khấu hao 30 triệu đến tháng 05/2012 mình bán vậy giá trị còn lại khi bán có được xem là chi phí hợp lý hay k?
TSCD (đáp ứng đúng theo qui định) đang khấu hao thì giá trị khấu hao hàng kỳ là chi phí hợp lý.
Giá trị còn lại của TSCD sẽ tiếp tục khấu hao và đưa vào chi phí, khi bạn bán TSCD có nghĩa là TSCD đã không còn tồn tại => giá trị nào còn lại để xem là chi phí ???

baotoanagape

baotoanagape

Trung cấp
30/12/10
105
1
18
Bình Thuận
Ðề: Gia trị còn lại của tài sản cố định

Giá trị TSCĐ và khấu hao bao nhiêu thì bạn đã đăng ký với cơ quan thuế rồi. Nếu bạn khấu hao đúng như vậy mà TS của bạn vẫn còn giá trị còn lại thì được xem là hợp lý. Còn bạn bán được bao nhiêu, trên hay dưới mức Giá trọ còn lại đó được xem như doanh thu. Như vậy, để biết bạn lãi hay lỗ, bạn phải xem Giá trị còn lại như chí phí.
Mình nghĩ nguyên tắc hạch toán TSCĐ là vậy. Còn TK hoạch toán như thế nào thì sách vở có chỉ rồi.
Thân.
Bảo Toàn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA