Hỏi về trình tự luân chuyển chứng từ

• Thread starter thuonghy91
  • Ngày gửi
T

thuonghy91

Sơ cấp
1/6/12
10
0
0
32
Hưng Yên
Anh Chị ơi...! giúp e với! bọn e đang thực hành kế toán tài chình theo hình thức chứng từ ghi sổ.Giờ e đang cần tìm gấp sơ đỗ luân chuyển chứng từ của phần hành kế toán tập hợp chi phí sản xuất và tính giá thành sản phẩm từ khi bắt đầu lập chứng từ cho tới khi đưa vào lưu trữ.Anh chị nào biết thì chỉ giùm e với!

Khóa học Quản trị dòng tiền
vubinhanduong

vubinhanduong

Trung cấp
Ðề: Hỏi về trình tự luân chuyển chứng từ

Tập hợp chi phí: N621, 622, 627
Kết chuyển chi phí qua N154 / C621, 622, 627 => đánh giá sản phẩm dở dang theo 04pp (xem lại dùm nhé) => tính tổng giá thành => Z1đv sản phẩm => tính ra được giá vôn 632.
Tập hợp các chi phí N641,642,632.
Kết chuyển chi phí qua N911/C641, 642, 632
Kết chuyển Doanh thu: N511/C911
Xác định lãi lỗ Doanh nghiệp. ủa mà bạn cần một sơ đồ thì có thể lên trên mạng tìm ra dễ mà..........mình ko thể vẽ cây sơ đồ luân chuyển chứng từ trên web được, hihihih

T

thuonghy91

Sơ cấp
1/6/12
10
0
0
32
Hưng Yên

Em đã lên mang nhưng không tim đươc.em muốn hỏi vd như khi em viết phiếu xuất kho nguyên vật liệu đem đi sản xuất thì trình tự luân chuyển cua phiếu xuất đó trong doanh nghiep như thế nào ạ?

baotoanagape

baotoanagape

Trung cấp
30/12/10
105
1
18
Bình Thuận

Trình tự chứng từ: Sau khi có nhu cầu sản xuất.
1. Lập lệnh sản xuất: Lệnh này được coi như kế hoạch SX chờ sếp duyệt, đồng thời để hoạch định nhu cầu vật tư. Như vậy ở đây bạn phải có chứng từ LỆNH SẢN XUẤT.
2. Phát lệnh sản xuất: Khi vật tư đã sẵn sàng hay sếp đã OK, bạn phát lệnh SX.
3. Phiếu đề nghị xuất kho: Bộ phận SX gởi phiếu đề nghị bộ phận kho xuất kho với số lượng mà SX đang cần (cho toàn bộ hoặc 1 phần). PHIẾU ĐỀ NGHỊ XUẤT KHO.
4. Phiếu xuất kho vật tư: Xuất kho giao cho bộ phận SX. PHIẾU XUẤT KHO, phiếu này được lưu giữ làm cơ sở để bên SX chịu trách nhiệm là đã nhận vật tư, trong trường hợp SX ra ko đủ so với định mức, phiếu này là cơ sở để bên SX giải trình về quá trình SX ko hiệu quả hoặc trả vật tư còn dư lại kho.
5. Phiếu nhập kho thành phẩm: Là cơ sở để bộ phận kho chịu trách nhiệm về hàng hóa mình đã nhận từ SX.
Như vậy, mỗi giai đoạn SX có mỗi cái giấy, chứ ko phải chỉ có 1 cái giấy mà chuyển đi vòng vòng. Do mỗi giai đoạn thì vật tư đã khác nhau rồi mà.
Thân
Bảo Toàn

T

thuonghy91

Sơ cấp
1/6/12
10
0
0
32
Hưng Yên

Vâng e hiểu rùi em cảm ơn mọi người rất nhiều :mrstraetz

B

buicuongls

Guest
8/9/11
1
0
0
36
Lạng Sơn

Trình tự chứng từ: Sau khi có nhu cầu sản xuất.
1. Lập lệnh sản xuất: Lệnh này được coi như kế hoạch SX chờ sếp duyệt, đồng thời để hoạch định nhu cầu vật tư. Như vậy ở đây bạn phải có chứng từ LỆNH SẢN XUẤT.
2. Phát lệnh sản xuất: Khi vật tư đã sẵn sàng hay sếp đã OK, bạn phát lệnh SX.
3. Phiếu đề nghị xuất kho: Bộ phận SX gởi phiếu đề nghị bộ phận kho xuất kho với số lượng mà SX đang cần (cho toàn bộ hoặc 1 phần). PHIẾU ĐỀ NGHỊ XUẤT KHO.
4. Phiếu xuất kho vật tư: Xuất kho giao cho bộ phận SX. PHIẾU XUẤT KHO, phiếu này được lưu giữ làm cơ sở để bên SX chịu trách nhiệm là đã nhận vật tư, trong trường hợp SX ra ko đủ so với định mức, phiếu này là cơ sở để bên SX giải trình về quá trình SX ko hiệu quả hoặc trả vật tư còn dư lại kho.
5. Phiếu nhập kho thành phẩm: Là cơ sở để bộ phận kho chịu trách nhiệm về hàng hóa mình đã nhận từ SX.
Như vậy, mỗi giai đoạn SX có mỗi cái giấy, chứ ko phải chỉ có 1 cái giấy mà chuyển đi vòng vòng. Do mỗi giai đoạn thì vật tư đã khác nhau rồi mà.
Thân
Bảo Toàn

bạn có thể trình bày rõ hơn k, mình đang làm báo cáo thực tập mà trong đề cương giảng viên đưa ra có yêu cầu là : nêu cách lập và luân chuyển chứng từ.
mong bạn trình bày rõ ràng và đầy đủ hơn. thks bạn

baotoanagape

baotoanagape

Trung cấp
30/12/10
105
1
18
Bình Thuận

bạn có thể trình bày rõ hơn k, mình đang làm báo cáo thực tập mà trong đề cương giảng viên đưa ra có yêu cầu là : nêu cách lập và luân chuyển chứng từ.
mong bạn trình bày rõ ràng và đầy đủ hơn. thks bạn
Cũng ko biết là trình bày thế nào nữa bạn ạ. MÌnh nghĩ quan trọng là bạn hiểu và biết có những loại chứng từ nào trong sản xuất, từ đó bạn trình bày theo cách bạn học thì ok hơn.
Nhưng cũng cố gắng trình bày xem nhé.
Dữ liệu MRP --> Lệnh sản xuất --> Phiếu yêu cầu xuất kho (do BP Sản xuất làm) ---> gởi cho kho ---> Kho dùng chứng từ đó để xuất kho và ký tên ---> Sau khi BPSX xong, lập phiếu nhập kho thành phẩm.

T

toberose03

Guest
23/10/14
1
0
1
30

Tập hợp chi phí: N621, 622, 627
Kết chuyển chi phí qua N154 / C621, 622, 627 => đánh giá sản phẩm dở dang theo 04pp (xem lại dùm nhé) => tính tổng giá thành => Z1đv sản phẩm => tính ra được giá vôn 632.
Tập hợp các chi phí N641,642,632.
Kết chuyển chi phí qua N911/C641, 642, 632
Kết chuyển Doanh thu: N511/C911
Xác định lãi lỗ Doanh nghiệp. ủa mà bạn cần một sơ đồ thì có thể lên trên mạng tìm ra dễ mà..........mình ko thể vẽ cây sơ đồ luân chuyển chứng từ trên web được, hihihih
dễ hả. mình tìm hoài mà không thấy sơ đồ luân chuyển nè

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA