Cách xử lý các trường hợp viết sai hoá đơn

• Thread starter moonkid209
  • Ngày gửi
M

moonkid209

Guest
13/6/13
11
1
1
33
hà nam
Khi viết hóa đơn kế toán có thể ghi sai một vài thông tin trên hóa đơn như là: sai thuế suất, sai tên hàng, sai số lượng, sai đơn giá, sai tên công ty, sai địa chỉ, mã số thuế, sai ngày tháng...Tất cả những sai sót đó sẽ làm cho hóa đơn không hợp lệ. Trong bài viết này xin được hướng dẫn kế toán cách xử lý nhưng sai sót đó khi gặp phải viết sai hóa đơn GTGT.

Để cho dễ hiểu sẽ phân biệt ra các trường hợp như sau:
1. Viết sai hóa đơn nhưng chưa xé khỏi cuống hóa đơn:

Trường hợp lập hóa đơn chưa giao cho người mua, nếu phát hiện hóa đơn lập sai, người bán gạch chéo các liên và lưu giữ số hóa đơn lập sai.

2. Viết sai hóa đơn nhưng đã xé khỏi cuống hóa đơn:

a, Chưa kê khai thuế:
+ Bước 1: Thu hồi hóa đơn sai sót: Người bán và người mua lập biên bản thu hồi các liên của số hoá đơn đã lập sai. Biên bản thu hồi hoá đơn phải thể hiện được lý do thu hồi hoá đơn. Hóa đơn thu hồi phải kẹp vào quyển hóa đơn và phải xuất trình với cơ quan thuế trực tiếp quản lý.
Mẫu biên bản thu hồi hoá đơn:
+ Bước 2: Xuất lại hóa đơn mới (theo đúng quy định ).
Chú ý: Theo hướng dẫn mới nhất tại Điều 20: Xử lý hóa đơn đã lập của thông tư 39/2014/TT-BCTC thì kế toán không cần phải làm Biên bản hủy hóa đơn nữa, chỉ cần làm biên bản thu hồi hóa đơn là đủ, vì về bản chất việc lập biên bản hủy là để cam kết bên mua không kê khai hóa đơn đã lập sai trước đó vào bảng kê mua vào, còn khi thu hồi được hóa đơn đã lập sai thì chắc chắn là công ty mua không thể kê khai được vì không còn hóa đơn )
-> Hóa đơn viết sai người bán gạch chéo các liên, lưu giữ số hoá đơn lập sai.
=> Hai bên dùng hóa đơn mới để kê khai thuế.
(trường hợp hoá đơn đã xé khỏi cuống, nhưng khách hàng lại huỷ hợp đồng không lấy hàng thì cần làm thủ tục huỷ hợp đồng, và làm biên bản thu hồi hoá đơn có chữ ký của 2 bên)
b, Đã kê khai thuế:
+ Bước 1: Người bán và người mua phải lập biên bản hoặc có thoả thuận bằng văn bản ghi rõ sai sót.
+ Bước 2: Người bán lập hoá đơn điều chỉnh sai sót. Hoá đơn ghi rõ điều chỉnh (tăng, giảm) số lượng hàng hoá, giá bán, thuế suất thuế giá trị gia tăng…, tiền thuế giá trị gia tăng cho hoá đơn số…, ký hiệu…
Các bạn chú ý nhé: nếu hóa đơn đã kê khai thuế tuyệt đối không được hủy hóa đơn, rồi viết lại. Mà chỉ được lập hóa đơn điều chỉnh. Chỉ khi chưa kê khai thuế mới được thu hồi hóa đơn sai rồi lập biên bản hủy, rồi xuất lại.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HuyenVM01

Sơ cấp
12/12/13
26
0
0
Hà Nội
Ðề: Cách xử lý các trường hợp viết sai hoá đơn

Cảm ơn bạn về bài viết

P

PTMLE89

Guest
23/3/10
39
1
8
35
quang ngai

Các bạn cho mình hỏi kỷ vấn đế này tí nha
Tháng 7.2013 Cty A có xuất HĐ GTGT 10Tr bộ máy vi tính cho công ty B
Ký hiệu AA/13P
Số HĐ 00001010
Ngày 03/07/2013
Cty A đã ghi sai địa chỉ của công ty B
Sang 5.12.2013 Cty B mới phát hiện hóa đơn trên ghi sai, và yêu cầu bên A xuất lại hóa đơn khác cho công ty B
Mình xin hỏi
- Hóa đơn này đã kê khai thuế quý 3.2013 sang quý 4.2013 mới phát hiệu sai sót thì xử lý như thế nào? Mình có đọc sơ lược 1 vài thông tin, thì bảo rắng lập hóa đơn điều chỉnh thì cho mình hỏi lập như thế nào? Có phải cũng ghi nội dung giống vậy không, có ghi ngày lập hóa đơn là ngày nào? Trên bảng kê bán ra của công ty A kê khai như thế nào? Bên cty B có cần kê khai hóa đơn hủy đó không? Bên cty A có cần lập lại báo cáo tính hình sử dụng hóa đơn không?
- Trong tháng 01 cty A cũng xuất sai hóa dơn cho công ty B nhưng ghi sai mã số thuế, thì ngày 10.01.2014 cty B phát hiện ghi sai và yêu cầu xuất lại hóa đơn mới cho mình hỏi khi kê khai thuế thì trên bảng kê mua vào của cty B có cần thiết phải kê khai hóa đơn hủy đó hay không?
- Lâu nay trên báo cáo tình hình sử dung hóa đơn mình kê nhầm giửa chỉ tiêu [15] và chỉ tiêu [18] thì có bị phạt hay không?
Bạn nào biết thì chỉ giúp mình vói nha, mình lơ mơ cái vụ bày lắm.

S

sangvh

Guest
1/1/14
3
0
0
44
an giang

CChào các bạn. hiện cty mình gặp khó vấn đề này mong các bạn gần xa chỉ giáo. tình hình như sau:
- Vào ngày 12/12/2013 cty mình có xuất 01 hóa đơn GTGT bán hàng số 0000007 cho 01 cty B, đến nay ngày 10/01/2014 phát hiện trên hóa đơn này thiếu số lượng, nên tiến hành hủy hđ số 0000007 và thay bằng hóa đơn 0000020 ngày 12/12/2013 trong khi đó trên cùi hđ đã xuất đến hd 0000019 ngày 09/01/2014.
Như vậy ae cho mình hỏi hóa đơn thay thế viết ngày 12/12/2013 có sai không? hay phải viết đúng ngày 10/01/2014? và cách khắc phục như thế nào?
xin cảm ơn các bạn và xin chúc các bạn luôn vui vẽ.

vanthanhtam

vanthanhtam

Cao cấp
21/5/10
1,658
119
63
Tuy Hoa

CChào các bạn. hiện cty mình gặp khó vấn đề này mong các bạn gần xa chỉ giáo. tình hình như sau:
- Vào ngày 12/12/2013 cty mình có xuất 01 hóa đơn GTGT bán hàng số 0000007 cho 01 cty B, đến nay ngày 10/01/2014 phát hiện trên hóa đơn này thiếu số lượng, nên tiến hành hủy hđ số 0000007 và thay bằng hóa đơn 0000020 ngày 12/12/2013 trong khi đó trên cùi hđ đã xuất đến hd 0000019 ngày 09/01/2014.
Như vậy ae cho mình hỏi hóa đơn thay thế viết ngày 12/12/2013 có sai không? hay phải viết đúng ngày 10/01/2014? và cách khắc phục như thế nào?
Tháng 12/2013 chưa kê khai thuế bạn làm biên bản thu hồi hóa đơn viết sai, ghi rõ lý do thu hồi & hóa đơn xuất thay thế viết theo ngày cuối trên tập hóa đơn viết lại đúng ngày 12/12/2013 coi chừng khác ngày hóa đơn cuối bị nhảy cóc là bị phạt đó
nếu đã kê khai làm TK thay thế

H

hanhactech

Sơ cấp
3/1/14
24
0
0
Nha Trang

Bạn cho mình hỏi là Hóa đơn mua vào mình đã kê khai thuế từ tháng 4/2013 và đã nộp tiền thuế GTGT của T4 rồi, đến tháng 12/2013 người bán yêu cầu thu hồi lại hóa đơn T4/2013 do bị sai ký hiệu hóa đơn, xuất hóa đơn thay thế vào tháng 12/2013, trên hóa đơn này có ghi là xuất thay thế cho hóa đơn của T4/2013. Số tiền trên hóa đơn không thay đổi. Vậy khi mình làm tờ khai bổ sung cho T4/2013 mình bỏ hóa đơn T4 ra và phản ánh hóa đơn thay thế trong T12 hay phải làm như thế nào thì hợp lý. Vì nếu mình loại hóa đơn trong T4 thì số tiền thuế trong T4 phải nộp sẽ tăng lên, đồng nghĩa với việc DN sẽ bị phạt nộp chậm. Mình phân vân chỗ này mãi, mong bạn giúp mình với. Cảm ơn bạn nhiều.

vanthanhtam

vanthanhtam

Cao cấp
21/5/10
1,658
119
63
Tuy Hoa

Bạn cho mình hỏi là Hóa đơn mua vào mình đã kê khai thuế từ tháng 4/2013 và đã nộp tiền thuế GTGT của T4 rồi, đến tháng 12/2013 người bán yêu cầu thu hồi lại hóa đơn T4/2013 do bị sai ký hiệu hóa đơn, xuất hóa đơn thay thế vào tháng 12/2013, trên hóa đơn này có ghi là xuất thay thế cho hóa đơn của T4/2013. Số tiền trên hóa đơn không thay đổi. Vậy khi mình làm tờ khai bổ sung cho T4/2013 mình bỏ hóa đơn T4 ra và phản ánh hóa đơn thay thế trong T12 hay phải làm như thế nào thì hợp lý. Vì nếu mình loại hóa đơn trong T4 thì số tiền thuế trong T4 phải nộp sẽ tăng lên, đồng nghĩa với việc DN sẽ bị phạt nộp chậm. Mình phân vân chỗ này mãi, mong bạn giúp mình với. Cảm ơn bạn nhiều.
Trả lại Hóa đơn cho bên bán thì phải làm kê khai BS, thuế phải nộp sẽ tăng và phải bị tính phạt ngày nộp chậm, như vậy bạn yêu cầu bên bán trả lại tiền phạt nộp chậm vì lỗi do họ gây ra & bên bán phải lập biên bản thu hồi hóa đơn nêu rõ lý do thu hồi và xuất thay thế hóa đơn số... kẹp vào hóa đơn xuất thay thế để sau này thuế kiểm tra sẽ hỏi đến có cái để giải trình
Nếu hàng hóa thì sẽ khó vì hàng hóa nhập vào tháng 4, tháng 12 xuất thay thế thì không tính giá vốn được

H

hongtram2606

Sơ cấp

Thiếu số lượng tức là cột số lượng chưa ghi còn trống ha bạn,vậy thì bạn chỉ cần mượn lại hóa đơn về viết thêm vào cột số lượng thôi.
Còn nếu đã hủy và xuất lại hóa đơn mới thì bạn phải xuất qua tháng 10/01/2014 chứ, hóa đơn 19 đã là ngày 09/01/2014 rồi.Bạn xuất ngược ngày là bị phat chắc luôn rồi.

connick

connick

Cao cấp
30/8/07
237
1
18
40
qn

Khi viết hóa đơn kế toán có thể ghi sai một vài thông tin trên hóa đơn như là: sai thuế suất, sai tên hàng, sai số lượng, sai đơn giá, sai tên công ty, sai địa chỉ, mã số thuế, sai ngày tháng...Tất cả những sai sót đó sẽ làm cho hóa đơn không hợp lệ. Vì vậy kế toán cần phải biết cách xử lý nhưng sai sót đó khi gặp phải viết sai hóa đơn GTGT.

Để cho dễ hiểu Kế Toán Thiên Ưng sẽ phân biệt ra các trường hợp như sau:
1. Viết sai hóa đơn nhưng chưa xé khỏi cuống hóa đơn:
Trường hợp lập hóa đơn chưa giao cho người mua, nếu phát hiện hóa đơn lập sai, người bán gạch chéo các liên và lưu giữ số hóa đơn lập sai.

2. Viết sai hóa đơn nhưng đã xé khỏi cuống hóa đơn:
a, Chưa kê khai thuế:
+ Bước 1: Thu hồi hóa đơn sai sót: Người bán và người mua lập biên bản thu hồi các liên của số hoá đơn đã lập sai. Biên bản thu hồi hoá đơn phải thể hiện được lý do thu hồi hoá đơn. Hóa đơn thu hồi phải kẹp vào quyển hóa đơn và phải xuất trình với cơ quan thuế trực tiếp quản lý.
Xem thêm: Mẫu biên bản thu hồi hoá đơn
+ Bước 2: Xuất lại hóa đơn mới (theo đúng quy định ).
Chú ý: Theo hướng dẫn mới nhất tại Điều 18: Xử lý hóa đơn đã lập của thông tư 64/2013/TT-BCTC thì kế toán không cần phải làm Biên bản hủy hóa đơn nữa, chỉ cần làm biên bản thu hồi hóa đơn là đủ, vì về bản chất việc lập biên bản hủy là để cam kết bên mua không kê khai hóa đơn đã lập sai trước đó vào bảng kê mua vào, còn khi thu hồi được hóa đơn đã lập sai thì chắc chắn là công ty mua không thể kê khai được vì không còn hóa đơn )
Hóa đơn viết sai người bán gạch chéo các liên, lưu giữ số hoá đơn lập sai.
Hai bên dùng hóa đơn mới để kê khai thuế.
(trường hợp hoá đơn đã xé khỏi cuống, nhưng khách hàng lại huỷ hợp đồng không lấy hàng thì cần làm thủ tục huỷ hợp đồng, và làm biên bản thu hồi hoá đơn có chữ ký của 2 bên)
b, Đã kê khai thuế:
+ Bước 1: Người bán và người mua phải lập biên bản hoặc có thoả thuận bằng văn bản ghi rõ sai sót.
+ Bước 2: Người bán lập hoá đơn điều chỉnh sai sót. Hoá đơn ghi rõ điều chỉnh (tăng, giảm) số lượng hàng hoá, giá bán, thuế suất thuế giá trị gia tăng…, tiền thuế giá trị gia tăng cho hoá đơn số…, ký hiệu…
Các bạn chú ý nhé: nếu hóa đơn đã kê khai thuế tuyệt đối không được hủy hóa đơn, rồi viết lại. Mà chỉ được lập hóa đơn điều chỉnh. Chỉ khi chưa kê khai thuế mới được thu hồi hóa đơn sai rồi lập biên bản hủy, rồi xuất lại.

Kế Toán Thiên Ưng xin chúc tất cả các bạn làm tốt!

CÓ mẫu biên bản thỏa thuận đ/c HĐ cho trường hợp đã kê khai thuế không bạn?

S

sangvh

Guest
1/1/14
3
0
0
44
an giang

Tháng 12/2013 chưa kê khai thuế bạn làm biên bản thu hồi hóa đơn viết sai, ghi rõ lý do thu hồi & hóa đơn xuất thay thế viết theo ngày cuối trên tập hóa đơn viết lại đúng ngày 12/12/2013 coi chừng khác ngày hóa đơn cuối bị nhảy cóc là bị phạt đó
nếu đã kê khai làm TK thay thế

cảm ơn bạn nhé. nhưng mình chưa rõ ý của bạn. bạn có thể nói rõ hơn dùm mình nha.

Thiếu số lượng tức là cột số lượng chưa ghi còn trống ha bạn,vậy thì bạn chỉ cần mượn lại hóa đơn về viết thêm vào cột số lượng thôi.
Còn nếu đã hủy và xuất lại hóa đơn mới thì bạn phải xuất qua tháng 10/01/2014 chứ, hóa đơn 19 đã là ngày 09/01/2014 rồi.Bạn xuất ngược ngày là bị phat chắc luôn rồi.

Cảm ơn bạn. vì chưa báo cáo t12, nếu ghi hóa đơn thay thế vào 09/01/2014 thì bên người mua ko chịu. thiếu số lượng là 2.000 mà chỉ xuất 200 ah.hihi

H

hongtram2606

Sơ cấp

Cảm ơn bạn. vì chưa báo cáo t12, nếu ghi hóa đơn thay thế vào 09/01/2014 thì bên người mua ko chịu. thiếu số lượng là 2.000 mà chỉ xuất 200 ah.hihi[/QUOTE]

Thiếu vậy nhưng số tiền tổng bạn đúng không, nếu đúng thì còn mượn về sửa được.Chứ xuất lại ngày 12/12/2013 trong khi đó hóa đơn trên cùi đã là 09/01/2014 là bị phạt đó.
Còn không thì bạn xem trong tháng 12/2013 bạn còn trống hóa đơn nào không thì xuất lại hóa đơn trong tháng 12 luôn.

T

tramy01121993

Guest
12/10/13
1
0
0
30
binh thuan

Chi oi. cho e hoi, e dang chon de tai bao cao thuc tap, noi dung la hang ton kho, e chon de tai la luu chuyen hang hoa thi co dc hk ch. tl jup e nha!!!

S

sangvh

Guest
1/1/14
3
0
0
44
an giang

Cảm ơn bạn. vì chưa báo cáo t12, nếu ghi hóa đơn thay thế vào 09/01/2014 thì bên người mua ko chịu. thiếu số lượng là 2.000 mà chỉ xuất 200 ah.hihi

Thiếu vậy nhưng số tiền tổng bạn đúng không, nếu đúng thì còn mượn về sửa được.Chứ xuất lại ngày 12/12/2013 trong khi đó hóa đơn trên cùi đã là 09/01/2014 là bị phạt đó.
Còn không thì bạn xem trong tháng 12/2013 bạn còn trống hóa đơn nào không thì xuất lại hóa đơn trong tháng 12 luôn.[/QUOTE]

cảm ơn bạn. tổng tiền chỉ đúng với số lượng 200 thui. hóa đơn đã ghi đến ngày 09/01/2014 thì sao còn hđ trắng t12 dc bạn. Mình xử lý thế này các bạn thấy ổn không. lấy quyển hd mới tiếp theo xuất ngày 12/12/2013 để thay thế hđ cũ. rồi giải trình do cùi hđ cũ hôm đó để lạc mà khách hàng cần gấp nên lấy cùi mới ra ghi cho kịp. hihi

M

moonkid209

Guest
13/6/13
11
1
1
33
hà nam

Bây giờ k dùng mẫu thoả thuận đó nhé mà bạn lập hoá đơn điều chỉnh nhé, bạn xem sai sót như thế nào rồi lập hoá đơn điều chỉnh tăng hoặc giảm nhé

H

hanhactech

Sơ cấp
3/1/14
24
0
0
Nha Trang

Trả lại Hóa đơn cho bên bán thì phải làm kê khai BS, thuế phải nộp sẽ tăng và phải bị tính phạt ngày nộp chậm, như vậy bạn yêu cầu bên bán trả lại tiền phạt nộp chậm vì lỗi do họ gây ra & bên bán phải lập biên bản thu hồi hóa đơn nêu rõ lý do thu hồi và xuất thay thế hóa đơn số... kẹp vào hóa đơn xuất thay thế để sau này thuế kiểm tra sẽ hỏi đến có cái để giải trình
Nếu hàng hóa thì sẽ khó vì hàng hóa nhập vào tháng 4, tháng 12 xuất thay thế thì không tính giá vốn được

Mình cũng đang phân vân chỗ phạt nộp chậm bạn ạ, thực sự thì hóa đơn đó mình đã kê ở tháng 4 và đã nộp tiền thuế GTGT rồi, lô hàng đó cũng có biên bản bàn giao và phiếu xuất kho của bên bán. Nếu nói phạt nộp chậm cũng không đúng, vì trên hóa đơn thay thế chỉ điều chỉnh lại ký hiệu hóa đơn chứ số tiền và nội dung hàng hóa không thay đổi, mình có làm văn bản hỏi cơ quan thuế mà chưa nhận được câu trả lời hic

vanthanhtam

vanthanhtam

Cao cấp
21/5/10
1,658
119
63
Tuy Hoa

Mình cũng đang phân vân chỗ phạt nộp chậm bạn ạ, thực sự thì hóa đơn đó mình đã kê ở tháng 4 và đã nộp tiền thuế GTGT rồi, lô hàng đó cũng có biên bản bàn giao và phiếu xuất kho của bên bán. Nếu nói phạt nộp chậm cũng không đúng, vì trên hóa đơn thay thế chỉ điều chỉnh lại ký hiệu hóa đơn chứ số tiền và nội dung hàng hóa không thay đổi, mình có làm văn bản hỏi cơ quan thuế mà chưa nhận được câu trả lời hic
Bạn làm theo hướng dẫn
Căn cứ Thông tư số 28/2011/TT-BTC ngày 28/2/2011 của Bộ Tài Chính hướng dẫn thi hành Luật quản lý thuế (có hiệu lực từ kỳ tính thuế tháng 7/2011);
Hóa đơn GTGT bán ra hoặc mua vào bị hủy (do lập không đúng quy định hoặc ghi sai một số chỉ tiêu trên hóa đơn: tên, địa chỉ, mã số thuế doanh nghiệp....) được thay thế bằng hóa đơn mới thì không lập lại tờ khai mà chỉ: ghi âm hóa đơn bị hủy, ghi dương hóa đơn mới thay thế trên bảng kê bán ra hoặc mua vào của tháng hiện hành, đồng thời trên cột ghi chú ghi "hóa đơn bị hủy" tương ứng với trường hợp hủy hóa đơn hoặc ghi "hóa đơn thay thế" tương ứng với trường hợp lập lại hóa đơn thay thế.
Trân trọng.

H

hanhactech

Sơ cấp
3/1/14
24
0
0
Nha Trang

Bạn làm theo hướng dẫn
Căn cứ Thông tư số 28/2011/TT-BTC ngày 28/2/2011 của Bộ Tài Chính hướng dẫn thi hành Luật quản lý thuế (có hiệu lực từ kỳ tính thuế tháng 7/2011);
Hóa đơn GTGT bán ra hoặc mua vào bị hủy (do lập không đúng quy định hoặc ghi sai một số chỉ tiêu trên hóa đơn: tên, địa chỉ, mã số thuế doanh nghiệp....) được thay thế bằng hóa đơn mới thì không lập lại tờ khai mà chỉ: ghi âm hóa đơn bị hủy, ghi dương hóa đơn mới thay thế trên bảng kê bán ra hoặc mua vào của tháng hiện hành, đồng thời trên cột ghi chú ghi "hóa đơn bị hủy" tương ứng với trường hợp hủy hóa đơn hoặc ghi "hóa đơn thay thế" tương ứng với trường hợp lập lại hóa đơn thay thế.
Trân trọng.

Cảm ơn bạn nhiều, chúc bạn và gia đình năm mới nhiều sức khỏe và thành công

H

haoluong

Trung cấp
16/3/08
105
0
16
HCMC

Bạn làm theo hướng dẫn
Trân trọng.
Bạn ơi cho mình hỏi ngày 13/12/2013 cty mình có xuất cho KH 1 HĐ GTGT:
Doanh thu: 10.140.909
Thuế GTGT: 1.014.091
Thành tiền: 11.156.000 (Đúng phải là 11.155.000)
Đến nay, 15/01/2014 bên mua phát hiện sai sót và cả hai đều chưa khai thuế vậy phải làm sao cho đúng? Bên mình hóa đơn đã ghi đến ngày 15/01/2014 rồi!:wall:

Sửa lần cuối:
vanthanhtam

vanthanhtam

Cao cấp
21/5/10
1,658
119
63
Tuy Hoa

Bạn ơi cho mình hỏi ngày 13/12/2013 cty mình có xuất cho KH 1 HĐ GTGT:
Doanh thu: 10.140.909
Thuế GTGT: 1.014.091
Thành tiền: 11.156.000 (Đúng phải là 11.155.000)
Đến nay, 15/01/2014 bên mua phát hiện sai sót và cả hai đều chưa khai thuế vậy phải làm sao cho đúng? Bên mình hóa đơn đã ghi đến ngày 15/01/2014 rồi!:wall:
Lấy hóa đơn đỏ về kẹp 3 liên sửa hỏi bên mua chịu không, không đồng ý thì lập biên bản thu hồi hóa đơn xuất HĐ thay thế ngày 15/01/2014

• Like
Reactions: N Trâm
N

nguyennguyen2791

Sơ cấp
13/1/14
22
0
0
32
Hà Nội