Hạch toán như thế nào đối với hàng huỷ

Thảo luận trong 'QĐ 15 - Chế độ kế toán DN' bắt đầu bởi latdat26_12, 10 Tháng bảy 2006.

27,126 lượt xem

1. latdat26_12

latdat26_12 Thành viên sơ cấp

Chào các Thanh viên của Webketoan!

Mình có một chút khúc mắc mong các bạn giúp đỡ : Công ty mình phân phối hàng thực phẩm. Trước đây với hàng huỷ có số lượng và giá trị thấp mình thường định khoản : N632/C156 nhưng hiện tại có một lô hàng hết HSD vơi số lượng rất lớn mình băn khoăn không biết nên hạch toán thế nào cho hợp lý và đúng với quy định.
    Giúp mình với nhé! thanks!

2. BUI CHI THANH

BUI CHI THANH Thành viên sơ cấp

Bạn có thể tham thảo thông tư số 13/2006 của bộ tà chính về lập dự phòng giảm giá hàng tồn kho :

3. kimhongyen

kimhongyen Thành viên hoạt động

sẳn đây cho mình hỏi ké, trường hợp cty mình cũng có một số hàng hàng thực phẩm không sử dụng được nữa, trị giá khoản 54 triệu, nhưng trước giờ cty không có lập dự phòng giảm giá hàng tồn kho thì khi mình hủy sẽ xử lý như thế nào.

4. BUI CHI THANH

BUI CHI THANH Thành viên sơ cấp

Bạn không lập dự phòng thì hạch toán :
    Nợ 632 : 54T
    Có 152,155,156,157:54T
    nhưng phải lập biên bản hủy và hội đồng hủy theo hướng dẫn dưới dây :

5. Face_to_destiny

Face_to_destiny Thành viên thân thiết

Theo luật thuế TNDN thì mọi khoản tổn thất hàng hóa sẽ không được tính vào chi phí hợp lí để tính thuế. Do đó, với số hàng hóa tiêu hủy công ty của bạn sẽ phải hạch toán giá vốn vào TK 811, cuối kì ghi giảm vào TK 421.

6. hoa-anntours

hoa-anntours Thành viên sơ cấp

Liên quan đến hàng hủy, thất thoát

Xin cho hỏi một câu liên quan đến vần đề này,
    Trong thởi gian khai trương cửa hàng, đã để thất thoát hàng hóa. Vậy xử lý vvới hàng hóa đó như thế nào. Giá trị hàng hóa thất thoát không lơn lắm??
    Xin tư vấn giúp.
    Cám ơn mọi người.

7. thanhlan

thanhlan Thành viên thân thiết

Bạn Bui Chi Thanh ơi cho mình hỏi bạn trích thông tư nói về hàng hóa hủy bỏ ở thông tư nào vậy bạn bạn cho mình xin với. Địa chỉ maill của mình :actd@mthiepluc.com.vn

8. Nhat Dieu

Nhat Dieu Thành viên thân thiết

Khi thất thoát xảy ra tiến hành lập biên bản xác định nguyên nhân hoặc người chịu trách nhiệm bồi thường.
    N 1388 - (Số tiền bồi thường theo QD xủ lý)
    N 334 - ( Nếu tiền bồi thường trừ vào lương NV chịu trách nhiệm)
    N 632 - ( Giá trị thất thoát của hàng hóa - số thu bồi thường theo QD xử lý)
    C 156

9. ken137

ken137 Thành viên sơ cấp

Các bạn cần lưu ý 2 điều:
    - Thành phẩm hàng hóa hủy trong kỳ
    - Tổn thất tài sản trong kỳ

2 cái trên hoàn toàn khác:
    - Về bản chất: hàng hủy mang tính chủ quan tức DN có ý định và đã thực hiện ý định của mình, còn tổn thất thì mang tính khách quan nhiều hơn nghĩa là Dn không thể kiểm soát khoản này được vì những nguyên nhân khách quan nào đó.
    - Về hình thức: hàng hủy sẽ phải có biên bản hủy của hội đồng hủy tài sản mà đứng đầu là ban giám đốc và kế toán trưởng. Còn về tổn thất tài sản thì tùy nguyên nhân mà có những chứng từ cụ thể.
    - Về luật định: các khoản tổn thất sẽ không được tính vào chi phí chịu thuế thu nhập doanh nghiệp còn khoản hủy thành phẩm hàng hóa sẽ được đưa vào giá vốn hàng bán trong kỳ.

Lưu ý thêm khoản dự phòng chỉ được lập vào đầu năm tài chính mà thôi, các bác không thể tùy tiện muốn lập lúc nào cũng được đâu.

10. quangthithaianh

quangthithaianh Thành viên sơ cấp

BB hủy NVL

Các bác cho mình xin cái mẫu BB hủy nguyên vật liệu và BB họp quyết định hủy nguyên vật liệu với nhé
    Cảm ơn nhiều

phamhoa0681 thích bài này.
  11. nguyenvanruel

nguyenvanruel Thành viên hoạt động

1/ Cty mình có số dư âm bên Có TK 3331 như thế này: Có TK 3331: (12,581,593). Số tiền trên TK 3331 là số tiền được khấu trừ của công ty mình. Thay vì kế toán cũ Định Khoản Nợ TK 1331 : 12.581.593. Xin hỏi cách hạch toán ở trên có đúng không?. Nếu sai xin cho Cty minh Cách giải quyết.!
    2/ Cty A nợ Cty Mình 20.000.000 đ theo như trên tờ hóa đơn đã ghi. Nhưng Cty A chỉ chuyển Khoản Cho Cty Mình 19.972.500 đ. Như thế số tiền chênh lệch 27.500 đ thì minh phải đua vào tài khaonr nào?.
    Rất mong được sự giúp đỡ !.
    Xin Chân Thành Cảm Ơn.

12. xuantham

xuantham Moderator Staff Member

Đã post đến 30 bài rồi mà còn chen ngang topic ngiười khác để đặt cấu hỏi. Ai trả lời cho bạn. Post lại topic mới đi

13. mituhaly

mituhaly Thành viên hoạt động

Bạn hủy hàng có giá trị lớn nếu tính vào CP sẽ gây đột biến chi phí và thu nhập do đó cần treo lại và phân bổ dần vào chi phí các kỳ sau, sử dụng TK 142 hay 242 để treo lại.