Đã xuất hoá đơn cho khách, nhưng Hợp Đồng bên mình không thành công thì thu lại hoá đơn thế nào?

• Thread starter Letrinhvannhu
  • Ngày gửi
L

Letrinhvannhu

Guest
15/6/12
2
0
0
32
hà nội
suadieuhoatainha.com
Tình hình là thế này, công ty chị em làm dịch vụ kí HĐ với khách thời gian 6 tháng, nhưng do khách có trục trặc xin hoãn không thực hiện và thanh lý.
Vấn đề là khách hàng đã tạm ứng đợt 1 cho cty chị em và kế toán đã xuất hoá đơn cho họ, bây giờ thanh lý HĐ thì cty chị em trả lại số tiền tạm ứng như vậy làm thế nào khi hai bên đã khai thuế mà cty chị em không bị chịu thiệt một hoá đơn? Các bác ứng cứu em với.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Z

zzzhang

Sơ cấp
26/2/11
20
0
1
Hà Nội
Ðề: Đã xuất hoá đơn cho khách, nhưng Hợp Đồng bên mình không thành công thì thu lại hoá đơn thế nào?

Vậy là phá HD, nếu có thể bỏ qua cho nhau ko thực hiện phạt vi pham HD thì thu tien thue VAT h.đơn đã xuất, ngoài ra có thể thu thêm tiền thuế TNDN phải chịu

H

ha na ha my

Trung cấp
9/8/10
158
1
16
TpHCM
Ðề: Đã xuất hoá đơn cho khách, nhưng Hợp Đồng bên mình không thành công thì thu lại hoá đơn thế nào?

Không biết là bên bạn kinh doanh mặt hàng gì? Nếu có tên hàng và số lượng cụ thể. Bạn yêu cầu bên khách hàng xuất trả hàng theo đúng số lượng và đơn giá như hóa đơn bạn đã xuất. Bạn khai thuế cho hóa đơn này bình thường. Nếu chỉ là phí dịch vụ thì bên khách hàng xuất trả hóa đơn " Hoàn trả phí dịch vụ theo hợp đồng số ....ngày ....."

L

Letrinhvannhu

Guest
15/6/12
2
0
0
32
hà nội
suadieuhoatainha.com

chị kế toán nhà em cũng giải thích với khách hàng như chị ha na ha my nhưng sao cô kế toán bên kia cứ bảo không làm được, khổ thế.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên

Tình hình là thế này, công ty chị em làm dịch vụ kí HĐ với khách thời gian 6 tháng, nhưng do khách có trục trặc xin hoãn không thực hiện và thanh lý.
Vấn đề là khách hàng đã tạm ứng đợt 1 cho cty chị em và kế toán đã xuất hoá đơn cho họ, bây giờ thanh lý HĐ thì cty chị em trả lại số tiền tạm ứng như vậy làm thế nào khi hai bên đã khai thuế mà cty chị em không bị chịu thiệt một hoá đơn? Các bác ứng cứu em với.
Bạn xem có thể vận dụng vào các trường hợp này được không.
(trích TT 153/2010/TT-BTC)
Điều 18. Xử lý đối với hoá đơn đã lập
1. Trường hợp lập hóa đơn chưa giao cho người mua, nếu phát hiện hóa đơn lập sai, người bán gạch chéo các liên và lưu giữ số hóa đơn lập sai.
2. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua nhưng chưa giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ hoặc hoá đơn đã lập và giao cho người mua, người người bán và người mua chưa kê khai thuế nếu phát hiện sai phải hủy bỏ, người bán và người mua lập biên bản thu hồi các liên của số hoá đơn đã lập sai. Biên bản thu hồi hoá đơn phải thể hiện được lý do thu hồi hoá đơn. Người bán gạch chéo các liên, lưu giữ số hoá đơn lập sai và lập lại hóa đơn mới theo quy định.
3. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua, đã giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ, người bán và người mua đã kê khai thuế, sau đó phát hiện sai sót thì người bán và người mua phải lập biên bản hoặc có thoả thuận bằng văn bản ghi rõ sai sót, đồng thời người bán lập hoá đơn điều chỉnh sai sót. Hoá đơn ghi rõ điều chỉnh (tăng, giám) số lượng hàng hoá, giá bán, thuế suất thuế giá trị gia tăng…, tiền thuế giá trị gia tăng cho hoá đơn số…, ký hiệu… Căn cứ vào hoá đơn điều chỉnh, người bán và người mua kê khai điều chỉnh doanh số mua, bán, thuế đầu ra, đầu vào. Hoá đơn điều chỉnh không được ghi số âm (-).
4. Hướng dẫn xử lý đối với hóa đơn đã lập trong một số trường hợp cụ thể thực hiện theo Phụ lục 4 ban hành kèm theo Thông tư này.

D

DHgtvt

Cao cấp
9/7/11
494
1
18
thanh xuan - ha noi

Nếu là phí dịch vụ thì cũng khó nhỉ, trả hóa đơn thì bên mình lại điểu chỉnh doanh thu ah, cũng lằng nhằng nhỉ, có áp theo công văn nghị định nào không bạn mình hôm trước cũng có người hỏi về tình huống này mà không biết trả lời thế nào

myyen9999

myyen9999

Tình ơi xin ngủ yên!
30/3/10
203
3
18
TP Quy Nhơn

bữa cty mình bị quyết toán, anh kia bảo, ko cần phải hủy hóa đơn mà chỉ là lập hóa đơn khác ghi rõ điều chỉnh giảm hóa đơn số mấy đó là được, chứ ko nhất thiết phải hủy hóa đơn. nhưng phải chứng minh được lý do hủy. nhưng như vậy có cần biên bản hủy hóa đơn giữa hai bên nữa ko nhỉ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA