Sổ sách thanh tra quyết toán thuế

• Thread starter phuongnguyen2012
  • Ngày gửi
P

phuongnguyen2012

Guest
22/2/12
66
2
8
36
TP.hcm
Chào cả nhà !
Cty mình sắp có thanh tra quyết toán thuế 4năm , mà sổ sách mấy năm đó mình không có làm , mình mới vào làm thôi , mình kiểm tra thì sổ sách năm 2011 chỉ in tới tháng 10 thôi , mình tính in hết tháng 12 nhưng mình thấy số liệu in ra nó không khớp với số liệu trong máy , minh không hiểu sao nửa nên mình không in ra , vậy khi thuế nó xuống kiểm tra nó có phạt không cả nhà .Mong cả nhả giúp đỡ , Thanks:wall::wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thanhhaoquang

Trung cấp
21/1/10
73
1
0
39
hcm
Re: Sổ sách thanh tra quyết toán thuế .

Khi quyết toán em phải có đầy đủ sổ sách, hóa đơn, chứng từ, hợp đồng, thu, chi, nhập xuất.... thân chào.

nhungmuadauyeu

nhungmuadauyeu

Trung cấp
6/11/09
103
0
16
Ha Noi
Ðề: Sổ sách thanh tra quyết toán thuế .

Khi thanh tra quyết toán thuế, người ta cũng đã báo trước cho công ty chuản bị rùi mà. Thời gian này bạn nên tập hợp hết những sổ sách chứng từ hợp lý, hợp lệ. Nhớ in các báo cáo cẩn thận. Tất cả các chừng từ của công ty phải đủ nội dung, chữ lý, con dấu,... các hợp đồng cũng phải đầy đủ nữa. Tạm thời thì trong khoảng thời gian bạn làm thì bạn cứ làm đúng đi đã. rùi quay lại các năm kia xem tình hình thế nào. Nói chung là nếu nhiều vấn đề ko sửa được thì cũng phải có giải trình cho hợp lý.
Bạn đã phát hiện sai sót vậy thì cố gắng tranh thủ sửa sai nếu có thể.
nếu thấy nhiều bất cập, và khó tháo gỡ, nên trình bày với sếp để có kế hoạch chuẩn bị. Nếu nói phức tạp thì cũng phức tạp nhưng nếu nói là dễ giải quyết thì cũng ko phải là khó giải quyết lắm đâu.
Chúc thành công và may mắn.

luongtanyb

luongtanyb

Cao cấp
13/4/11
211
1
18
37
yen bai

Chào cả nhà !
Cty mình sắp có thanh tra quyết toán thuế 4năm , mà sổ sách mấy năm đó mình không có làm , mình mới vào làm thôi , mình kiểm tra thì sổ sách năm 2011 chỉ in tới tháng 10 thôi , mình tính in hết tháng 12 nhưng mình thấy số liệu in ra nó không khớp với số liệu trong máy , minh không hiểu sao nửa nên mình không in ra , vậy khi thuế nó xuống kiểm tra nó có phạt không cả nhà .Mong cả nhả giúp đỡ , Thanks:wall::wall:

Thuế nó xuống mà không cos đầy đủ thì chỉ có mà bị phạt chết thui. ngày trc mình cũng bị thanh tra sổ sách những năm trước mà mình không làm nhưng vẫn phải giải trình đầy đủ.
nếu sổ sách thiếu bạn nên báo cáo lại với xếp xem phải giải quyết NTn nếu không phải mời kế toán cũ đến mà làm cho xong chứ.

D

dungdung8187

Guest
20/7/12
1
0
0
TP.HCM

Chào cả nhà !

Công ty ở đâu, thanh tra cục thuế đã ra thông báo giải trình lần 1, lần 2 chưa, sổ sách thì bạn cứ in ra đầy đủ rồi kiểm tra lại nếu có sai sót làm báo cáo QTT năm 2011 bổ sung trước khi có qđ thanh tra. nhớ kiểm tra hóa đơn 4 năm còn đầy đủ không nha. nói chung trườc lúc có quyết định thanh tra hay kiểm tra tại dn thì dn được phép làm điều chỉnh, bổ sung

A

applennpc

Trung cấp
7/12/09
187
3
18
37
Hà Nội

Cho mình hỏi nhờ vấn đề này. Mình đã search google rồi nhưng chưa có câu trả lời phù hợp

ông ty mình làm kế toán theo hình thức kế toán trên máy vi tính vậy những sổ sách cần in ra là j. nhờ mọi người chỉ giúp.

Mình xem qd 48 và tổng hợp đc các loại sổ như sau
1. Nhật ký - Sổ Cái
2. Sổ quỹ tiền mặt
3. Sổ kế toán chi tiết quỹ tiền mặt
4. Sổ tiền gửi ngân hàng
5. Sổ chi tiết vật liệu, dụng cụ, sản phẩm, hàng hóa
6. Bảng tổng hợp chi tiết vật liệu, dụng cụ, sản phẩm, hàng hóa
7. Thẻ kho (Sổ kho)
8. Sổ tài sản cố định (TSCĐ)
9. Sổ theo dõi TSCĐ và công cụ, dụng cụ tại nơi sử dụng
10. Thẻ Tài sản cố định
11. Sổ chi tiết thanh toán với người mua
12. Sổ chi tiết thanh toán với người bán
13. Sổ theo dõi thanh toán bằng ngoại tệ
14. Sổ chi tiết tiền vay
15. Sổ chi tiết bán hàng
16. Sổ chi phí sản xuất, kinh doanh
17. Sổ chi tiết các tài khoản
18. Sổ theo dõi chi tiết nguồn vốn kinh doanh
19. Sổ theo dõi thuế GTGT
20. Sổ chi tiết thuế GTGT được hoàn lại
21. Sổ chi tiết thuế GTGT được miễn giảm

Sổ sách từ 2010 đến jo mình chưa in,. vào phần mềm thì choáng quá toàn mấy trăm trang 1 sổ.

Mình muốn hỏi là đã có sổ chi tiết từng tài khoản thì có thể bỏ bớt các sổ như Sổ chi tiết tiền vay, bán hàng, theo dõi thuế, mua hàng, thu, chi, sổ thanh toán, Sổ quỹ và sổ chi tiết quỹ tiền mặt có thể gộp làm 1 được ko. Những anh chị đã có kinh nghiệm có thể chỉ dùm em những sổ nào làm cần thiết và thuế yêu cầu ko. Chân thành cảm ơn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA