Mất hóa đơn đầu vào bị phạt bao nhiêu?

• Thread starter mai trang 89
  • Ngày gửi
M

mai trang 89

Sơ cấp
3/10/11
22
0
0
Q.Thủ Đức,TP.HCM
Mọi người ơi,tháng 8 này tài xế bên em có làm mất một hóa đơn đầu vào trị giá 200tr.Bây giờ em làm một thông báo mất hóa đơn gửi tới cục thuế,em không biết bên em sẽ bị phạt bao nhiêu ạ,có ai biết hok chỉ em với.Em có tìm hiểu rùi nhưng thấy có nhiều ý kiến khác nhau quá.Người thì nói là phạt 15tr,nhưng có người nói phạt 3tr thui.Vậy bao nhiêu mới chính xác ạ.Giúp em với.Em cảm ơn mọi người nhìu nhìu!

Khóa học Quản trị dòng tiền
mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn
Ðề: Mất hóa đơn đầu vào bị phạt bao nhiêu?

Mọi người ơi,tháng 8 này tài xế bên em có làm mất một hóa đơn đầu vào trị giá 200tr.Bây giờ em làm một thông báo mất hóa đơn gửi tới cục thuế,em không biết bên em sẽ bị phạt bao nhiêu ạ,có ai biết hok chỉ em với.Em có tìm hiểu rùi nhưng thấy có nhiều ý kiến khác nhau quá.Người thì nói là phạt 15tr,nhưng có người nói phạt 3tr thui.Vậy bao nhiêu mới chính xác ạ.Giúp em với.Em cảm ơn mọi người nhìu nhìu!
Bạn tham khảo Điều 34 Nghị Định 51/2010, thường phạt mức bình quân là 3.000.000đ bạn hiền
Điều 34. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về sử dụng hoá đơn của người mua
1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi làm mất hoá đơn đã lập (liên giao cho người mua) để hạch toán kế toán, kê khai thuế và thanh toán vốn ngân sách.
2. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với hành vi sử dụng hoá đơn bất hợp pháp, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều này.
3. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng đối với hành vi sử dụng hoá đơn lập khống.

Mình cũng gặp trường hợp như bạn nè, gửi thông báo lên cơ quan thuế 1 tháng rồi mà chưa thấy động tĩnh gì. Nếu có mức phạt mình sẽ post lên cho cả nhà tham khảo.
Nhưng bản thân mình cho rằng mức phạt như vậy là quá cao, ví dụ như cuối tháng sếp sai kế toán đi lấy hóa đơn rủi bị giựt túi xách có khoảng vài chục tờ hóa đơn thì đóng phạt mệt lắm đây.

BANNONG

BANNONG

Trung cấp
23/6/12
60
3
0
Hà Tây

Mình cũng gặp trường hợp như bạn nè, gửi thông báo lên cơ quan thuế 1 tháng rồi mà chưa thấy động tĩnh gì. Nếu có mức phạt mình sẽ post lên cho cả nhà tham khảo.
Nhưng bản thân mình cho rằng mức phạt như vậy là quá cao, ví dụ như cuối tháng sếp sai kế toán đi lấy hóa đơn rủi bị giựt túi xách có khoảng vài chục tờ hóa đơn thì đóng phạt mệt lắm đây.
1 tờ hay 100 tờ thì mức phạt cũng từ 1tr đến 5tr thôi, chỉ mệt làm thủ tục với nhà cung cấp photo liên 1 mà thôi.

H

hthichgiao

Cố vấn web ketoan

Bạn tham khảo Điều 34 Nghị Định 51/2010, thường phạt mức bình quân là 3.000.000đ bạn hiền

từ 1 triệu đến 5 triệu (cơ quan thuế thường lấy mức BQ là 1+5 = 6, sau đó chia đôi = 3 triệu

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA