Hóa Đơn không nghi hình thức thanh toán

• Thread starter Ketoanbe
  • Ngày gửi
Ketoanbe

Ketoanbe

Trung cấp
10/2/11
60
1
6
Vinh Phuc
chào các anh chị:
Cty em đang bị bên thuế kiểm tra, và bên cty e có một số hóa đơn đầu vào, trên hóa đơn không ghi hình thức thah toán, Bỏ trống
Nay bên thuế họ không đồng ý những hóa đơn đó được khấu trừ, và truy thu
Như vậy có đúng không mọi người, Nếu đúng xin các anh chị cho em hỏi nó quy định ở thông tư nào.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội
Ðề: Hóa Đơn không nghi hình thức thanh toán

chào các anh chị:
Cty em đang bị bên thuế kiểm tra, và bên cty e có một số hóa đơn đầu vào, trên hóa đơn không ghi hình thức thah toán, Bỏ trống
Như vậy có đúng không mọi người, Nếu đúng xin các anh chị cho em hỏi nó quy định ở thông tư nào.

Trong thông tư 153/2010/TT-BTC thì chỉ tiêu hình thức thanh toán không nằm qui định bắt buộc bạn nhé
Điều 4. Nội dung trên hóa đơn đã lập

1. Nội dung bắt buộc trên hóa đơn đã lập phải được thể hiện trên cùng một mặt giấy.

a) Tên loại hoá đơn

Tên loại hóa đơn thể hiện trên mỗi tờ hoá đơn. Ví dụ: HÓA ĐƠN GIÁ TRỊ GIA TĂNG, HÓA ĐƠN BÁN HÀNG…

Trường hợp hoá đơn còn dùng như một chứng từ cụ thể cho công tác hạch toán kế toán hoặc bán hàng thì có thể đặt thêm tên khác kèm theo, nhưng phải ghi sau tên loại hoá đơn với cỡ chữ nhỏ hơn hoặc ghi trong ngoặc đơn. Ví dụ: HÓA ĐƠN GIÁ TRỊ GIA TĂNG - PHIẾU BẢO HÀNH, HOÁ ĐƠN GIÁ TRỊ GIA TĂNG (PHIẾU BẢO HÀNH), HÓA ĐƠN GIÁ TRỊ GIA TĂNG - PHIẾU THU TIỀN, HÓA ĐƠN GIÁ TRỊ GIA TĂNG (PHIẾU THU TIỀN) …

Đối với hoá đơn xuất khẩu, thể hiện tên loại hoá đơn là HOÁ ĐƠN XUẤT KHẨU hoặc tên gọi khác theo thông lệ, tập quán thương mại. Ví dụ: HOÁ ĐƠN XUẤT KHẨU, INVOICE, COMMERCIAL INVOICE…

b) Ký hiệu mẫu số hóa đơn và ký hiệu hoá đơn.

Ký hiệu mẫu số hóa đơn là thông tin thể hiện ký hiệu tên loại hóa đơn, số liên, số thứ tự mẫu trong một loại hóa đơn (một loại hoá đơn có thể có nhiều mẫu).

Ký hiệu hoá đơn là dấu hiệu phân biệt hoá đơn bằng hệ thống chữ cái tiếng Việt và năm phát hành hoá đơn.

c) Tên liên hóa đơn

Liên hóa đơn là các tờ trong cùng một số hóa đơn. Mỗi số hoá đơn phải có từ 2 liên trở lên và tối đa không quá 9 liên, trong đó:

+ Liên 1: Lưu.

+ Liên 2: Giao cho người mua.
Các liên từ liên thứ 3 trở đi được đặt tên theo công dụng cụ thể mà người tạo hoá đơn quy định. Riêng hoá đơn do cơ quan thuế cấp lẻ phải có 3 liên, trong đó liên 3 là liên lưu tại cơ quan thuế.

d) Số thứ tự hoá đơn

Số thứ tự của hoá đơn là số thứ tự theo dãy số tự nhiên trong ký hiệu hoá đơn, gồm 7 chữ số trong một ký hiệu hóa đơn.

đ) Tên, địa chỉ, mã số thuế của người bán;

e) Tên, địa chỉ, mã số thuế của người mua;

g) Tên hàng hóa, dịch vụ; đơn vị tính, số lượng, đơn giá hàng hoá, dịch vụ; thành tiền ghi bằng số và bằng chữ.

Đối với hóa đơn giá trị gia tăng, ngoài dòng đơn giá là giá chưa có thuế giá trị gia tăng, phải có dòng thuế suất thuế giá trị gia tăng, tiền thuế giá trị gia tăng, tổng số tiền phải thanh toán ghi bằng số và bằng chữ.

h) Người mua, người bán ký và ghi rõ họ tên,dấu người bán (nếu có) và ngày, tháng, năm lập hoá đơn.

i) Tên tổ chức nhận in hoá đơn

Đối với hoá đơn đặt in, trên hóa đơn phải thể hiện tên và mã số thuế của tổ chức nhận in trên từng tờ hoá đơn, bao gồm cả trường hợp tổ chức nhận in hóa đơn quyết định in hoá đơn để tự sử dụng.

k) Hóa đơn được thể hiện bằng tiếng Việt. Trường hợp cần ghi thêm chữ nước ngoài thì chữ nước ngoài được đặt bên phải trong ngoặc đơn ( ) hoặc đặt ngay dưới dòng tiếng Việt và có cỡ nhỏ hơn chữ tiếng Việt. Chữ số ghi trên hóa đơn là các chữ số tự nhiên: 0, 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9; sau chữ số hàng nghìn, triệu, tỷ, nghìn tỷ, triệu tỷ, tỷ tỷ phải đặt dấu chấm (.); nếu có ghi chữ số sau chữ số hàng đơn vị phải đặt dấu phẩy (,) sau chữ số hàng đơn vị.

Mỗi mẫu hoá đơn sử dụng của một tổ chức, cá nhân phải có cùng kích thước.

Đối với hoá đơn xuất khẩu, nội dung đã lập trên hoá đơn xuất khẩu phải bao gồm: số thứ tự hoá đơn; tên, địa chỉ đơn vị xuất khẩu; tên, địa chỉ đơn vị nhập khẩu; tên hàng hoá, dịch vụ, đơn vị tính, số lượng, đơn giá, thành tiền, chữ ký của đơn vị xuất khẩu (mẫu số 5.4 Phụ lục 5 ban hành kèm theo Thông tư này). Trường hợp trên hoá đơn xuất khẩu chỉ sử dụng một ngôn ngữ thì sử dụng tiếng Anh. Tổ chức, cá nhân được sử dụng hoá đơn giá trị gia tăng cho hoạt động bán hàng hoá, cung ứng dịch vụ vào khu phi thuế quan và các trường hợp được coi như xuất khẩu theo quy định của pháp luật về thương mại.

Ví dụ: - Doanh nghiệp A là doanh nghiệp vừa có hoạt động bán hàng trong nước vừa có hoạt động xuất khẩu ra nước ngoài. Doanh nghiệp A sử dụng hoá đơn giá trị gia tăng cho hoạt động bán hàng trong nước. Đối với hoạt động xuất khẩu ra nước ngoài, doanh nghiệp A sử dụng hoá đơn xuất khẩu với các tiêu thức theo hướng dẫn trên.

- Doanh nghiệp B là doanh nghiệp vừa có hoạt động bán hàng trong nước vừa có hoạt động bán hàng cho tổ chức, cá nhân trong khu phi thuế quan. Doanh nghiệp B được sử dụng hoá đơn giá trị gia tăng cho cả hai hoạt động trên.

tuanquanghw

tuanquanghw

Cao cấp
10/7/09
267
6
18
33
Hà Nam

Có nhiều trường hợp cán bộ thuế khi kiểm tra doanh nghiệp không nắm vững về luật hoặc cố tình không nắm vững được luật.
Bạn cứ cãi, nếu không được yêu cầu họ cung cấp biên bản trong đó ghi rõ áp dụng điều khoản nào.

• Like
Reactions: pavenlv
E

egheta

Trung cấp
18/9/12
60
0
0
33
HCM

Em cũng quân tâm, nhiều hóa đơn em nhận không có chỉ tiêu hình thức thanh toán

opera

opera

Cao cấp
1/7/11
387
44
28
mọi nơi

Hồi giờ mình thấy hóa đơn ko ghi hình thức thanh toán nhìu quá chừng, mà mình có lúc ghi có lúc ko ghi vì khi bán hàng mình cũng chưa chắc là họ trả bằng hình thức nào, có khi bên mua họ chuyển ngân hàng có khi họ trả tiền mặt nên mình cũng ko ghi, mà có thấy bên họ nói gì đâu, cũng ko thấy cơ quan thuế nói gì cả, cty mình mới quyết toán năm vừa rồi.

H

honghanhbt

Pinkcat
20/5/07
414
1
0
Hà Nội

trên hoá đơn không bắt buộc phải ghi hình thức thanh toán( bạn xem lại TT 153) . nếu cán bộ thuế xuất toán chi phí chỉ vì lý do trên thì họ sai quá rui`. bạn cứ cãi tới bến luôn nhé, chẳng phải sợ gì đâu

trên hoá đơn không bắt buộc phải ghi hình thức thanh toán( bạn xem lại TT 153) . nếu cán bộ thuế xuất toán chi phí chỉ vì lý do trên thì họ sai quá rui`. bạn cứ cãi tới bến luôn nhé, chẳng phải sợ gì đâu

Sửa lần cuối:
bluerose_90

bluerose_90

Don't cry

hàng tháng công ty nhận hóa đơn tiền mạng của bên viễn thông người ta ko ghi ngày tháng năm lập hóa đơn như vậy hóa đơn này em có được khấu trừ thuế ko ạ. Mong anh chị giúp em ạ 1 đống hóa đơn mà tháng nào cũng thế họ đều ko ghi ngày giờ em ko dám kê khai vào tờ khai thuế

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm

câu trả lời nhanh gọn: có những hóa đơn tự in ko có chỉ tiêu Hình thức TT => chỉ tiêu này ko fải là bắt buộc.

Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội

hàng tháng công ty nhận hóa đơn tiền mạng của bên viễn thông người ta ko ghi ngày tháng năm lập hóa đơn như vậy hóa đơn này em có được khấu trừ thuế ko ạ. Mong anh chị giúp em ạ 1 đống hóa đơn mà tháng nào cũng thế họ đều ko ghi ngày giờ em ko dám kê khai vào tờ khai thuế

Khi em thanh toán tiền cước phải nhờ người bán ghi ngày tháng vào hóa đơn em ạ. Chỉ tiêu ngày tháng là chỉ tiêu bắt buộc phái có trên hóa đơn, nếu không có ghi ngày tháng thì sẽ bị loại khi quyết toán

K

kita102

Trung cấp
19/3/09
65
2
0
tp HCM

Đôi khi làm việc với cơ quan thuế bạn phải biết... thì mới dễ dàng, hì.

N

NGAY TRO GIO

Guest
9/11/13
11
0
1
Ha Noi
Anh chị ơi! Cho em hỏi luôn chút ạ. Em có 1 vướng mắc về hóa đơn GTGT. Công ty e có 2 hóa đơn mua hàng từ năm 2013 ghi hình thức thanh toán là CK. Nhưng vì giám đốc không biết nên khi mở tài khoản ngân hàng không đăng ký kê khai thuế vậy nên đã chuyển tiền từ 1 tài khoản không đăng ký với bên thuế ạ. Bây giờ cty em k có sổ phụ ngân hàng về 2 hóa đơn đó ạ. Anh, chị cho em hỏi 2 hóa đơn đó giá trị trên 50.000.000 và 27.000.000 khi quyết toán thuế thì có bị bên thuế loại khỏi chi phí và bị truy thu không ạ? :(

T

thutrang1905

Trung cấp
22/7/14
148
12
18
34
Linh Đàm, Hà Nội
starnpos.com
Anh chị ơi! Cho em hỏi luôn chút ạ. Em có 1 vướng mắc về hóa đơn GTGT. Công ty e có 2 hóa đơn mua hàng từ năm 2013 ghi hình thức thanh toán là CK. Nhưng vì giám đốc không biết nên khi mở tài khoản ngân hàng không đăng ký kê khai thuế vậy nên đã chuyển tiền từ 1 tài khoản không đăng ký với bên thuế ạ. Bây giờ cty em k có sổ phụ ngân hàng về 2 hóa đơn đó ạ. Anh, chị cho em hỏi 2 hóa đơn đó giá trị trên 50.000.000 và 27.000.000 khi quyết toán thuế thì có bị bên thuế loại khỏi chi phí và bị truy thu không ạ? :([/QUOC
Công ty bạn đăng ký với cơ quan thuế giao dịch bằng số tài khoản nào, mở tại ngân hàng nào ? Có phải ngân hàng mà công ty bạn vẫn giao dịch với các doanh nghiệp không bạn?

Y

Yoon

Trung cấp
18/6/15
127
75
28
@NGAY TRO GIO: Bạn có thể tìm đọc công văn 3017/TCT-KK ngày 27/07/2015 có đề cập đến vấn đề của công ty bạn.

Vấn đề này, Tổng cục Thuế có Công văn số 1728/TCT-KK ngày 07/5/2015 về việc hoàn thuế giá trị gia tăng, công văn số 2093/TCT-KK ngày 28/5/2015 về việc thuế giá trị gia tăng.
Căn cứ các quy định và hướng dẫn trên, nội dung vướng mắc kèm theo Công văn số663/CT-THNVDT ngày 25/4/2015 của Cục Thuế tỉnh Nghệ An. Đề nghị Cục Thuế tỉnh Nghệ An căn cứ từng trường hợp phát sinh cụ thể để xử lý và hướng dẫn người nộp thuế thực hiện.
-Trường hợp Người nộp thuế sử dụng tài khoản ngân hàng đã đăng ký với Cơ quan thuế, đã thanh toán tiền hàng hóa, dịch vụ cho nhà cung cấp theo hình thức không dùng tiền mặt và đáp ứng được các điều kiện khấu trừ thuế giá trị gia tăng (GTGT) thì được kê khai, khấu trừ hoàn thuế GTGT theo đúng quyđịnh của pháp luật.
-Trường hợp Người nộp thuế sử dụng tài khoản ngân hàng (không thực hiện thông báo thông tin tài khoản ngân hàng cho Cơ quan thuế theo quy định tại Nghị định số83/2013/NĐ-CP ngày 22/7/2013 của Chính phủ và Thông tư số 156/2013/TT-BTC ngày 06/11/2013 của Bộ Tài chính) để thanh toán tiền mua hàng hóa, dịch vụ từ Nhà cung cấp trong nước thì Người nộp thuế bị xử phạt vi phạm pháp luật về đăng ký thuế liên quan đến thông tin tài khoản ngân hàng, đồng thời:
+ Nếu Nhà cung cấp không thực hiện thông báo thông tin tài khoản ngân hàng của Nhà cung cấp cho cơ quan Thuế quản lý trực tiếp Nhà cung cấp theo quy định tại Nghị định số 83/2013/NĐ-CP ngày 22/7/2013 của Chính phủ và Thông tư số 156/2013/TT-BTCngày 06/11/2013 của Bộ Tài chính thì: Nhà cung cấp bị xử phạt vi phạm pháp luật về đăng ký thuế liên quan đến thông tin tài khoản ngân hàng; Người nộp thuế không được xét khấu trừ, hoàn số thuế GTGT đầu vào có liên quan và không được hạch toán chi phí được trừ để tính thuế TNDN.
+ Nếu Nhà cung cấp đã thực hiện thông báo thông tin tài khoản ngân hàng của Nhà cung cấp cho cơ quan Thuế quản lý trực tiếp Nhà cung cấp theo quy định tại Nghị định số83/2013/NĐ-CP và Thông tư số 156/2013/TT-BTC nhưng quá thời hạn quy định, hoặc Người nộp thuế đã thông báo bổ sung thông tin tài khoản ngân hàng của Người nộp thuế cho Cơ quan thuế trước khi Cơ quan thuế công bố quyết định thanh tra, kiểm tra tại trụ sở Người nộp thuế thì Cơ quan thuế phối hợp với Cơ quan Thuế quản lý trực tiếp Nhà cung cấp kiểm tra hàng hóa, dịch vụ thực tế mua bán và việc thanh toán, nhận tiền thanh toán tại các tài khoản ngân hàng có liên quan), trên cơ sở đó xem xét khấu trừ, hoàn thuế theo quy định.
Trường hợp của bạn mình nghĩ là sẽ bị loại khỏi chi phí được trừ, loại khỏi thuế GTGT được khấu trừ. Bạn nên đi đăng ký bổ sung tài khoản đó với cơ quan thuế nếu tài khoản mang tên công ty hoặc tên giám đốc công ty bạn (và chấp nhận bị phạt hành chính). Ngoài ra bạn xin lại sao kê của ngân hàng thử xem có được không (nếu được thì trường hợp này khả năng cao là cũng mất phí)?
Nếu làm được 2 cái trên thì mình cho rằng đã đủ điều kiện để được khấu trừ thuế và tính chi phí được trừ (nếu đầy đủ hợp đồng, hóa đơn, và các chứng từ liên quan khác...).

N

NGAY TRO GIO

Guest
9/11/13
11
0
1
Ha Noi
Khổ nỗi công ty em Giám đốc có nhiều khoản chi khác vào tài khoản đó ạ. Công ty em một năm chỉ xuất 4,5 cái hóa đơn bán hàng thui ak. Mà toàn là hđ ảo. Chị cho em hỏi nếu loại khỏi chi phí được trừ em có được phép tính khấu hao hay phân bổ không ạ? Công ty e kế toán trk vẫn kê khai vào thuế VAT đk khấu trừ như thường ý ạ. :([/QUOTE]
@NGAY TRO GIO: Bạn có thể tìm đọc công văn 3017/TCT-KK ngày 27/07/2015 có đề cập đến vấn đề của công ty bạn.

Vấn đề này, Tổng cục Thuế có Công văn số 1728/TCT-KK ngày 07/5/2015 về việc hoàn thuế giá trị gia tăng, công văn số 2093/TCT-KK ngày 28/5/2015 về việc thuế giá trị gia tăng.
Căn cứ các quy định và hướng dẫn trên, nội dung vướng mắc kèm theo Công văn số663/CT-THNVDT ngày 25/4/2015 của Cục Thuế tỉnh Nghệ An. Đề nghị Cục Thuế tỉnh Nghệ An căn cứ từng trường hợp phát sinh cụ thể để xử lý và hướng dẫn người nộp thuế thực hiện.
-Trường hợp Người nộp thuế sử dụng tài khoản ngân hàng đã đăng ký với Cơ quan thuế, đã thanh toán tiền hàng hóa, dịch vụ cho nhà cung cấp theo hình thức không dùng tiền mặt và đáp ứng được các điều kiện khấu trừ thuế giá trị gia tăng (GTGT) thì được kê khai, khấu trừ hoàn thuế GTGT theo đúng quyđịnh của pháp luật.
-Trường hợp Người nộp thuế sử dụng tài khoản ngân hàng (không thực hiện thông báo thông tin tài khoản ngân hàng cho Cơ quan thuế theo quy định tại Nghị định số83/2013/NĐ-CP ngày 22/7/2013 của Chính phủ và Thông tư số 156/2013/TT-BTC ngày 06/11/2013 của Bộ Tài chính) để thanh toán tiền mua hàng hóa, dịch vụ từ Nhà cung cấp trong nước thì Người nộp thuế bị xử phạt vi phạm pháp luật về đăng ký thuế liên quan đến thông tin tài khoản ngân hàng, đồng thời:
+ Nếu Nhà cung cấp không thực hiện thông báo thông tin tài khoản ngân hàng của Nhà cung cấp cho cơ quan Thuế quản lý trực tiếp Nhà cung cấp theo quy định tại Nghị định số 83/2013/NĐ-CP ngày 22/7/2013 của Chính phủ và Thông tư số 156/2013/TT-BTCngày 06/11/2013 của Bộ Tài chính thì: Nhà cung cấp bị xử phạt vi phạm pháp luật về đăng ký thuế liên quan đến thông tin tài khoản ngân hàng; Người nộp thuế không được xét khấu trừ, hoàn số thuế GTGT đầu vào có liên quan và không được hạch toán chi phí được trừ để tính thuế TNDN.
+ Nếu Nhà cung cấp đã thực hiện thông báo thông tin tài khoản ngân hàng của Nhà cung cấp cho cơ quan Thuế quản lý trực tiếp Nhà cung cấp theo quy định tại Nghị định số83/2013/NĐ-CP và Thông tư số 156/2013/TT-BTC nhưng quá thời hạn quy định, hoặc Người nộp thuế đã thông báo bổ sung thông tin tài khoản ngân hàng của Người nộp thuế cho Cơ quan thuế trước khi Cơ quan thuế công bố quyết định thanh tra, kiểm tra tại trụ sở Người nộp thuế thì Cơ quan thuế phối hợp với Cơ quan Thuế quản lý trực tiếp Nhà cung cấp kiểm tra hàng hóa, dịch vụ thực tế mua bán và việc thanh toán, nhận tiền thanh toán tại các tài khoản ngân hàng có liên quan), trên cơ sở đó xem xét khấu trừ, hoàn thuế theo quy định.
Trường hợp của bạn mình nghĩ là sẽ bị loại khỏi chi phí được trừ, loại khỏi thuế GTGT được khấu trừ. Bạn nên đi đăng ký bổ sung tài khoản đó với cơ quan thuế nếu tài khoản mang tên công ty hoặc tên giám đốc công ty bạn (và chấp nhận bị phạt hành chính). Ngoài ra bạn xin lại sao kê của ngân hàng thử xem có được không (nếu được thì trường hợp này khả năng cao là cũng mất phí)?
Nếu làm được 2 cái trên thì mình cho rằng đã đủ điều kiện để được khấu trừ thuế và tính chi phí được trừ (nếu đầy đủ hợp đồng, hóa đơn, và các chứng từ liên quan khác...).[/QUOTE

N

NGAY TRO GIO

Guest
9/11/13
11
0
1
Ha Noi
Không bạn ak. Công ty đăng ký với bên thuế tài khoản chỉ dùng để chi trả lương cho nhân viên hàng tháng thui. :(

T

TRẦN THỊ THU SANG

Guest
21/7/15
26
0
1
30
Mọi người cho em hỏi cty em có 1 hóa đơn đầu vào do bên mua ghi sai mã số thuế, bên mua làm biên bản điều chỉnh hóa đơn mà không xuất hóa đơn điều chỉnh. Hóa đơn này có hợp lệ không ạ. Bên em có yêu cầu làm bien ban thu hồi hóa đơn và xuất lại hóa đơn khác mà bên mua không chịu, bên họ nói hó đơn này được chấp nhận.
Em mong mọi người tư vấn giúp em ạ. em cảm ơn mọi người nhiều.

Y

Yoon

Trung cấp
18/6/15
127
75
28
Khổ nỗi công ty em Giám đốc có nhiều khoản chi khác vào tài khoản đó ạ. Công ty em một năm chỉ xuất 4,5 cái hóa đơn bán hàng thui ak. Mà toàn là hđ ảo. Chị cho em hỏi nếu loại khỏi chi phí được trừ em có được phép tính khấu hao hay phân bổ không ạ? Công ty e kế toán trk vẫn kê khai vào thuế VAT đk khấu trừ như thường ý ạ. :(
[/QUOTE]

Hì hóa đơn không được tính chi phí được trừ thì vẫn được tính khấu hao hoặc phân bổ bình thường bạn ạ. Vì việc xét chi phí được trừ chỉ áp dụng khi bạn tính thuế thôi, còn về mặt kế toán thì đó vẫn là chi phí của công ty nên vẫn hạch toán bình thường bạn nhé. Cuối năm thì mình nhớ loại ra để tính thuế.

Còn việc kê khai thuế khấu trừ là việc của doanh nghiệp, tuy nhiên nếu thuế vào kiểm tra và phát hiện thì khoản này sẽ bị truy thu và phạt chậm nộp thuế theo quy định bạn ạ.

• Like
Reactions: NGAY TRO GIO
T

thombg

Guest
Anh chị ơi! Cho em hỏi luôn chút ạ. Em có 1 vướng mắc về hóa đơn GTGT. Công ty e có 2 hóa đơn mua hàng từ năm 2013 ghi hình thức thanh toán là CK. Nhưng vì giám đốc không biết nên khi mở tài khoản ngân hàng không đăng ký kê khai thuế vậy nên đã chuyển tiền từ 1 tài khoản không đăng ký với bên thuế ạ. Bây giờ cty em k có sổ phụ ngân hàng về 2 hóa đơn đó ạ. Anh, chị cho em hỏi 2 hóa đơn đó giá trị trên 50.000.000 và 27.000.000 khi quyết toán thuế thì có bị bên thuế loại khỏi chi phí và bị truy thu không ạ? :(
HÓA ĐƠN 2013 MÀ 2015 MỚI THANH TOÁN HẢ BAN? HAY BẠN THANH TOÁN TỪ NĂM 2014. nẾU TRƯỚC 1/8/2014 THÌ BẠN CÓ THỂ CHO KHOẢN ĐÓ THANH TOÁN BẰNG TIỀN MẶT ĐỂ TÍNH VÀO CHI PHÍ VÀ KÊ KHAI VAT ĐẦU VÀO THÔI

• Like
Reactions: NGAY TRO GIO
T

thombg

Guest
Mọi người cho em hỏi cty em có 1 hóa đơn đầu vào do bên mua ghi sai mã số thuế, bên mua làm biên bản điều chỉnh hóa đơn mà không xuất hóa đơn điều chỉnh. Hóa đơn này có hợp lệ không ạ. Bên em có yêu cầu làm bien ban thu hồi hóa đơn và xuất lại hóa đơn khác mà bên mua không chịu, bên họ nói hó đơn này được chấp nhận.
Bên mình thường chỉ chấp nhận làm biên bản điều chỉnh khi sai địa chỉ thôi, còn sai tên công ty, MST thì đều bắt hủy xuất lại cho chắc.hì

phamtienthanh

phamtienthanh

Cao cấp
9/12/09
268
89
28
Thanh hóa
Theo thông tư 26 thì " Trường hợp hóa đơn đã lập có sai sót về tên, địa chỉ người mua nhưng ghi đúng mã số thuế người mua thì các bên lập biên bản điều chỉnh và không phải lập hóa đơn điều chỉnh. Các trường hợp hóa đơn đã lập có sai sót khác thực hiện theo hướng dẫn tại Điều 20 Thông tư số 39/2014/TT-BTC của Bộ Tài chính.” Như vậy hóa đơn của bên bạn là không hợp lệ rồi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA