Viết sai địa chỉ trên hóa đơn GTGT

• Thread starter Võ Châu Điềm
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
V

Võ Châu Điềm

Guest
17/7/06
5
0
0
TpHCM
Chào các bạn,

Hóa đơn GTGT viết sai địa chỉ phải làm sao đây, các bạn giúp mình với. Cảm ơn nhiều.:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
Võ Châu Điềm nói:
Chào các bạn,

Hóa đơn GTGT viết sai địa chỉ phải làm sao đây, các bạn giúp mình với. Cảm ơn nhiều.:wall:
lập biên bản điều chỉnh hoá đơn rồi 2 bên ký tên, đóng dấu vào là xong :dance2:

Phuong Nam

Phuong Nam

Guest
14/11/05
220
1
0
Ha Noi
Hóa đơn đầu ra do công ty bạn viết sai cho khách hàng? Hay là hóa đơn đầu vào?
Nếu là hóa đơn đầu ra mà chưa xé khỏi cuống thì bạn gạch chéo cả 3 liên và viết cái khác cho khách hàng, còn nếu đã xé thì làm biên bản hủy hóa đơn có chữ ký và dấu của cả hai bên và xuất hóa đơn mới.
Nếu là hóa đơn đầu vào thì yêu cầu bên bán viết cho công ty bạn cái khác thôi mà!
Thân!

N

Nguyet83

Trung cấp
14/10/05
102
0
0
40
Ha noi
bạn có thế gạch bỏ chỗ viết sai , sau đó viết đứng lên trên đóng dau treo tại vị trị sai sao cho khi quyết toán người ta nhìn thấy cả phần sai lân phầ n đung là được

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nguyet83 nói:
bạn có thế gạch bỏ chỗ viết sai , sau đó viết đứng lên trên đóng dau treo tại vị trị sai sao cho khi quyết toán người ta nhìn thấy cả phần sai lân phầ n đung là được
Chứng từ kế toán sai chứ có phải sổ sai đâu mà gạch rồi viết, ký và đóng dấu lên trên hả bạn?

vitconlonton nói:
lập biên bản điều chỉnh hoá đơn rồi 2 bên ký tên, đóng dấu vào là xong
Cũng không làm điều chỉnh gì sất!

Hủy hóa đơn đi và làm theo hướng dẫn của Phuong Nam.

vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
Nguyen Tu Anh nói:
Cũng không làm điều chỉnh gì sất!

Hủy hóa đơn đi và làm theo hướng dẫn của Phuong Nam.

Nếu hóa đơn đã xé ra thì sao hả chị? Làm văn bản hủy rồi làm lại cái hóa đơn mới chi cho phiền? làm văn bản điều chỉnh có nhanh hơn không?

D

DaoXuanDiep

Guest
22/8/05
22
0
1
46
HaNoi
Võ Châu Điềm nói:
Chào các bạn,

Khi mình đi học tập huấn thuế có người đã hỏi tình huống này của bạn rồi. Cô Toàn - Cục Thuế đã hướng dẫn là: khi sai tên người mua hoặc địa chỉ, mã số thuế thì doanh nghiệp có thể gạch ngang 1 nét ở chỗ sai, sau đó ghi lên phía trên và đóng dấu vào. Còn trường hợp viết sai đơn vị tính, số lượng, đơn giá, thành tiền thì bắt buộc phải hủy hóa đơn đó. Nếu chưa xé ra khỏi cuống thì gạch chéo huỷ, còn nếu đã xé rời khỏi cuống thì phải làm biên bản hủy, có chữ ký của công ty bán và công ty mua.

T

Thu Quynh

Trung cấp
8/10/05
107
0
0
41
Hai Ba Trung,HN
DaoXuanDiep nói:
Khi mình đi học tập huấn thuế có người đã hỏi tình huống này của bạn rồi. Cô Toàn - Cục Thuế đã hướng dẫn là: khi sai tên người mua hoặc địa chỉ, mã số thuế thì doanh nghiệp có thể gạch ngang 1 nét ở chỗ sai, sau đó ghi lên phía trên và đóng dấu vào. Còn trường hợp viết sai đơn vị tính, số lượng, đơn giá, thành tiền thì bắt buộc phải hủy hóa đơn đó. Nếu chưa xé ra khỏi cuống thì gạch chéo huỷ, còn nếu đã xé rời khỏi cuống thì phải làm biên bản hủy, có chữ ký của công ty bán và công ty mua.

Đồng ý với bạn.Bên mình cũng làm như vậy và không thấy bên thuế có ý kiến gì cả

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Hóa đơn là một loại chứng từ kế toán. Theo quy định tại Điều 19 - Lập chứng từ kế toán - của Luật kế toán số 03/2003/QH11:

3. Nội dung nghiệp vụ kinh tế, tài chính trên chứng từ kế toán không được viết tắt, không được tẩy xóa, sửa chữa; khi viết phải dùng bút mực, số và chữ viết phải liên tục, không ngắt quãng, chỗ trống phải gạch chéo; chứng từ bị tẩy xóa, sửa chữa đều không có giá trị thanh toán và ghi sổ kế toán. Khi viết sai vào mẫu chứng từ kế toán thì phải huỷ bỏ bằng cách gạch chéo vào chứng từ viết sai.

Hoặc các bạn có thể xem câu trả lời tại đây: http://www.doithoaidn.hochiminhcity.gov.vn/GetDetailQA.asp

DaoXuanDiep nói:
Cô Toàn - Cục Thuế đã hướng dẫn là: khi sai tên người mua hoặc địa chỉ, mã số thuế thì doanh nghiệp có thể gạch ngang 1 nét ở chỗ sai, sau đó ghi lên phía trên và đóng dấu vào.
Thu Quynh nói:
Đồng ý với bạn.Bên mình cũng làm như vậy và không thấy bên thuế có ý kiến gì cả
Đây là trường hợp cán bộ thuế dễ tính, cho qua thôi. Còn đúng theo Luật thì không làm như thế được.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Bởi Daoxuandiep:Khi mình đi học tập huấn thuế có người đã hỏi tình huống này của bạn rồi. Cô Toàn - Cục Thuế đã hướng dẫn là: khi sai tên người mua hoặc địa chỉ, mã số thuế thì doanh nghiệp có thể gạch ngang 1 nét ở chỗ sai, sau đó ghi lên phía trên và đóng dấu vào. Còn trường hợp viết sai đơn vị tính, số lượng, đơn giá, thành tiền thì bắt buộc phải hủy hóa đơn đó.
Không phải cán bộ thuế nào cũng trả lời đúng.Chắc có lẽ cô Toàn nhầm,hoặc bạn nghe nhầm.Nếu mà hóa đơn viết cho mặt hàng xe ô tô,xe máy mà chỉnh sửa thì cơ quan công an không chấp nhận đăng ký.

Sửa lần cuối:
V

Võ Châu Điềm

Guest
17/7/06
5
0
0
TpHCM
Phuong Nam nói:
Hóa đơn đầu ra do công ty bạn viết sai cho khách hàng? Hay là hóa đơn đầu vào?
Nếu là hóa đơn đầu ra mà chưa xé khỏi cuống thì bạn gạch chéo cả 3 liên và viết cái khác cho khách hàng, còn nếu đã xé thì làm biên bản hủy hóa đơn có chữ ký và dấu của cả hai bên và xuất hóa đơn mới.
Nếu là hóa đơn đầu vào thì yêu cầu bên bán viết cho công ty bạn cái khác thôi mà!
Cám ơn các bạn, mình đồng ý với cách giải quyết của bạn Phuong Nam và Nguyen Tu Anh, vui lòng xem hướng dẫn tại đây
http://72.14.235.104/search?q=cache:xoTg9LXy6qEJ:www.hanam.gov.vn/index.asp%3FnewsID%3D416%26language%3Dtiengviet+h%E1%BB%A7y+h%C3%B3a+%C4%91%C6%A1n+GTGT&hl=vi&gl=vn&ct=clnk&cd=4

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
L

Liên

Guest
20/2/06
6
0
0
TP.HCM
Cho mình hỏi theo chủ đề này chút

Bên mình cũng làm sai như vậy, bây giờ mình ko biết viết biên bản như thế nào? Bạn nào có file gửi cho mình xin. Cám ơn rất nhiều. Gửi qua địa chỉ email là liennguyen1709@yahoo.com. Không biết nói gì hết, chỉ biết cám ơn nhiều nhiều thôi.

zeny

zeny

Người mê chơi nhất
3/10/03
113
0
16
42
Biên Hoà
Liên nói:
Bên mình cũng làm sai như vậy, bây giờ mình ko biết viết biên bản như thế nào? Bạn nào có file gửi cho mình xin. Cám ơn rất nhiều. Gửi qua địa chỉ email là liennguyen1709@yahoo.com. Không biết nói gì hết, chỉ biết cám ơn nhiều nhiều thôi.
Đã gởi file cho bạn rồi, check mail nha!

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA