Thanh toán khối lượng theo thông tư 09/2011/TT/BXD

• Thread starter dbichduyen88
  • Ngày gửi
D

dbichduyen88

Trung cấp
27/9/10
65
2
8
Miền Trung
Chào các anh, chị.
Em có vấn đề này nhờ anh giúp. Hiện nay cơ quan em là chủ đầu tư xây dựng công trình. Có thành lập ban quản lý dự án. Công trình đã xong 1 hạng mục và bên đơn vị thi công đề nghị thanh toán khối lượng (lần 1). Trong hồ sơ gồm có:
- Bảng xác định giá trị khối lượng công việc hoàn thành theo hợp dồng đề nghi thanh toán (mẫu số 03a). Có đơn vị nhà thầu xây dựng và đại diện tư vấn giám sát đã ký.
- Biên bản nghiệm thu KL xây dựng hoàn thành đợt 1.( trong đó có nêu các căn cứ để nghiệm thu ---> em có nên yêu cầu bên thi công gửi các tài liệu căn cứ đó để kiểm tra ko hay để khi công trình nghiệm thu rồi yêu cầu luôn 1 lần? vì em có nghe nói có 1 công việc bên thi công không làm mà vẫn đề nghị thanh toán).
- Phụ lục khối lượng nghiệm thu hoàn thành.
Còn nữa, nếu trong hợp đồng thi công và hồ sơ chỉ định thầu có 1 thể hiện 1 công việc phải làm nhưng trong quá trình thi công công việc ấy ko dc thực hiện thì chủ đầu tư có quyền ko thanh toán Kl cho công việc ấy đúng ko ạ? nhưng nếu đợn vị giám sát đã ký là đã thực hiện thì phải làm thế nào? Để chứng minh cho công việc đó có thực hiện có phải mình sẽ căn cứ vào nhật ký công trình và biên bản nghiệm thu công việc theo từng giai đoạn ko?

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

cocle

Cao cấp
19/9/12
555
7
0
Vietnam
Ðề: Thanh toán khối lượng theo thông tư 09/2011/TT/BXD

Biên bản nghiệm thu đều ký 3 bên, dù là nghiệm thu giai đoạn , bên bạn ( chủ đầu tư ) vẫn nên yêu cầu bên B giải trình khối lượng công việc đã hoàn thành, mà không nên chờ tổng nghiệm thu.

T

ThainguyenDCIC

Guest
30/9/12
1
0
0
Thái Nguyên

- Bảng xác định giá trị khối lượng công việc hoàn thành theo hợp dồng đề nghi thanh toán (mẫu số 03a). Có đơn vị nhà thầu xây dựng và đại diện tư vấn giám sát đã ký.
- Biên bản nghiệm thu KL xây dựng hoàn thành đợt 1.
- Phụ lục khối lượng nghiệm thu hoàn thành.
Những điều này cơ bản đủ để bên bạn thanh toán khối lượng theo đợt cho bên B ( thanh toán chứ không phải quyết toán nhé ).
trong đó có nêu các căn cứ để nghiệm thu ---> em có nên yêu cầu bên thi công gửi các tài liệu căn cứ đó để kiểm tra ko hay để khi công trình nghiệm thu rồi yêu cầu luôn 1 lần?
Rất nên, bạn nên gói gọn hồ sơ trong quá trình thanh toán, đừng để cuối công trình làm mệt lắm.
nếu trong hợp đồng thi công và hồ sơ chỉ định thầu có 1 thể hiện 1 công việc phải làm nhưng trong quá trình thi công công việc ấy ko dc thực hiện thì chủ đầu tư có quyền ko thanh toán Kl cho công việc ấy đúng ko ạ? nhưng nếu đợn vị giám sát đã ký là đã thực hiện thì phải làm thế nào? Để chứng minh cho công việc đó có thực hiện có phải mình sẽ căn cứ vào nhật ký công trình và biên bản nghiệm thu công việc theo từng giai đoạn ko?
Nếu không thi công mà bạn có chứng cứ ( có thể thu thập ngoài công trường nếu khối lượng đó không thuộc phần chìm của công trình hoặc có thể sử dụng nhiều phương pháp nghiệp vụ khác để xác minh :052: ) nếu khối lượng không thi công mà TVGS vẫn ký xác nhận tức là gian lận, bên CĐT có quyền xử lý theo Luật XD hoặc hủy hợp đồng tư vấn ( cái này hơi nặng tay nha...)
- Không làm không có ăn ====> khối luợng không thi công phải làm phát sinh giảm khi quyết toán, CĐT không cần thanh toán khối lượng đó nhé

Sửa lần cuối:
D

dbichduyen88

Trung cấp
27/9/10
65
2
8
Miền Trung

Cảm ơn bạn Thainguyendcic nha.
Mình có đề nghị bên thi công gửi các biên bản nghiệm thu công việc nhưng họ nói nghiệm thu công việc thì để họ làm rồi mới đưa, còn nhật ký công trình thì nó đang ở công trình khi nào công trình xây xong thì họ mới đóng tập và gửi cho mình. Bây giờ trong tay mình chỉ có bảng thanh toán khối lượng theo mẫu 03a,bảng thanh toán khối lương và phụ lục Khoi luong nghiem thu hoan thanh. Lãnh đạo bảo phải nói họ gửi các hồ sơ biên bản nhưng họ nói chưa có như vậy thì sao đây?

Sửa lần cuối:
T

ThainguyenDCIC

Guest
30/9/12
1
0
0
Thái Nguyên

Vậy mình "bắt mạch" cho trường hợp của bạn nhé.
1. Khi nghiệm thu, bên TVGS và bên thi công không làm biên bản nghiệm thu theo quy định mà chỉ là nghiệm thu miệng, thậm chí không nghiệm thu ===> trường hợp này có thể bị phạt tiền căn cứ vào quy định xử phạt hành chính trong hoạt động xây dựng.
2. Chắc chắn là nhật ký không ghi và nếu có thì ghi rất cẩu thả, sau khi hoàn thành công trình thì bên thi công sẽ ngồi mà viết "hồi ký", để chắc chắn, bên CĐT nên yêu cầu bên thi công lập một cuốn nhật ký sau đó đóng dấu giáp lai, khi quyết toán yêu cầu nộp nhật ký này làm căn cứ.
3.
Bây giờ trong tay mình chỉ có bảng thanh toán khối lượng theo mẫu 03a
====> không đủ yêu cầu thanh toán.
Công trình của bạn vốn nhà nước hay vốn tư nhân ?

D

dbichduyen88

Trung cấp
27/9/10
65
2
8
Miền Trung

Hi bạn, đơn vị của mình là đơn vị HCSN, vốn của công trình này là vốn ngân sách nhà nước. Mình cũng nghĩ là họ chưa có làm nghiệm thu công việc đâu. Làm căng quá cũng ko hay vì có đơn vị cũng có lần hợp tác với đơn vị mình vài lần rồi. Mình chỉ có thể yêu cầu họ làm và cung cấp bổ sung cho minh rồi mình mới thanh toán đc thôi. Ko thì sẽ ko thanh toán. Trong tập hồ sơ thanh toán KL thfi có mẫu 03a; bảng thanh toán khối lượng và phụ lục nữa ban.
À, bạn cho mình hỏi nữa. Mấy cái hợp đồng tư vấn giám sát thiết kế,...mình nhận 1 lúc rất là nhiều ko biết phải xử lý ra sao cả. Họ còn đề nghị thanh toán nữa, vậy mình chỉ căn cứ vào hợp đồng để thanh toán cho họ hay cần có hồ sở gì để căn cứ nữa ko? À, bạn có níck yahoo không, mình và bạn cùng trao đổi. Níick cua minh la nangthuytinh_669

D

dbichduyen88

Trung cấp
27/9/10
65
2
8
Miền Trung

Có ai gặp trường hợp này chưa nhỉ! Dự toán điều chỉnh tính sai, tức là công thức đưa ra đúng nhưng kết quả sau khi tính thì sai. và dự toán này đã được thẩm định rồi. Bây giờ ký hợp đồng và quyết toán có ảnh hưởng gì ko nhi!

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh

Hi bạn, đơn vị của mình là đơn vị HCSN, vốn của công trình này là vốn ngân sách nhà nước. Mình cũng nghĩ là họ chưa có làm nghiệm thu công việc đâu. Làm căng quá cũng ko hay vì có đơn vị cũng có lần hợp tác với đơn vị mình vài lần rồi. Mình chỉ có thể yêu cầu họ làm và cung cấp bổ sung cho minh rồi mình mới thanh toán đc thôi. Ko thì sẽ ko thanh toán. Trong tập hồ sơ thanh toán KL thfi có mẫu 03a; bảng thanh toán khối lượng và phụ lục nữa ban.
À, bạn cho mình hỏi nữa. Mấy cái hợp đồng tư vấn giám sát thiết kế,...mình nhận 1 lúc rất là nhiều ko biết phải xử lý ra sao cả. Họ còn đề nghị thanh toán nữa, vậy mình chỉ căn cứ vào hợp đồng để thanh toán cho họ hay cần có hồ sở gì để căn cứ nữa ko? À, bạn có níck yahoo không, mình và bạn cùng trao đổi. Níick cua minh la nangthuytinh_669

Theo mình vốn nhà nước qui định rất cụ thể các biên bản khi nghiệm thu khối lượng hoàn thành ( giai đoạn hay toàn bộ ) bên TVGS không thể bỏ qua một khâu nào trong qui định, bạn chỉ yêu cầu cung cấp là có ngay. Bạn xem lại HĐ A - B ở điều khoản thanh toán xem vì có loại thanh toán theo tiến độ thủ tục. có khác với thanh toán theo khối lượng hoàn thành. Còn thanh toán với TVGS thì theo HĐ.

M

manhtruong232

Guest
9/1/12
2
0
0
37
Biên Hòa, Đồng Nai

Chào Bích Duyên, Mình trả lời câu hỏi của bạn như sau: Trước hết bạn hãy yêu cầu đơn vị thi công lúc gửi Phụ lục 03a của đợt 1 thì gửi kèm theo hồ sơ pháp lý (Các biên bản nghiệm thu công việc xây dựng) thanh toán khối lượng của đợt đó để mình kiểm tra. Nếu thực tế công việc đó không thi công hoặc là thi công nhưng do một số vấn đề nên công việc đó không đạt 100%, thì sẽ trừ ra khi xác nhận khối lượng trong PL 03a.

Phải kiểm tra rồi mới chuyển cho kho bạc chuyển tiền. Khi nào có đủ thì mới chuyển cho kho bạc. Đảm bảo 1, 2 ngày sau sẽ như yêu cầu của bạn.

K

kimthuy146

Guest
15/4/13
1
0
0
Hà nội

chị ơi, em đang khóa luận, chị có thể cho em xin mẫu, biên bản liên quan đến việc thanh toán công trìh xây dựng không ạh , giả sử bên em là bên thi công và chủ đầu tư đã tạm ứng 1 số tiên là 100 và lần thanh toán này là lần 2 thanh toán theo khối lượng công trình thì em sẽ vào sổ như thế nào ạh...em xin cảm ơn chị

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA