BCTC bị sai từ ngày thành lập công ty và không có sổ sách

• Thread starter nguyenthiluyen86
  • Ngày gửi
N

nguyenthiluyen86

Guest
7/5/10
3
0
0
binh duong
thưa các anh chị, em đang gặp 1 vấn đề mà không biết nên giải quyêt thế nào
em mới vào làm cty này đc 1 tháng. cty đã hoạt động được gần 7 năm nhưng sổ sách kế toán ko có gì, báo cáo tài chính thì bị sai. công ty này là công ty sx nhưng lại ko đăng ký định mức hàng năm... nói chung tất cả những gì liên quan đến kế toán từ ngày thành lập đến giờ thì chỉ có báo cáo thuế và báo cáo tài chính. khi bắt đầu vào làm em cũng nản lắm. nhưng nghĩ mình không thể chùn bước trước khó khăn nên em đẫ bắt đầu làm lại bằng phần mềm Misa.(mới mua khi em vào làm) còn những ngưòi vào trước em thì họ chạy mất dép luôn. cin các vị huynh. tỷ chỉ giáo em phải làm sao. thuế sắp xuống quyết toan rồi ah. em rất mong nhận đc những lời khuyên chân thành của anh chị. mail: luyennguyen86@gmail.com

Khóa học Quản trị dòng tiền
Ðề: báo cáo tài chính bị sai từ ngày thành lập công ty và không có sổ sách

Nói với sếp bạn bố trí thêm người phụ bạn chứ nước tới chân rồi thì phải chạy cho lẹ ...

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

thưa các anh chị, em đang gặp 1 vấn đề mà không biết nên giải quyêt thế nào
em mới vào làm cty này đc 1 tháng. cty đã hoạt động được gần 7 năm nhưng sổ sách kế toán ko có gì, báo cáo tài chính thì bị sai. công ty này là công ty sx nhưng lại ko đăng ký định mức hàng năm... nói chung tất cả những gì liên quan đến kế toán từ ngày thành lập đến giờ thì chỉ có báo cáo thuế và báo cáo tài chính. khi bắt đầu vào làm em cũng nản lắm. nhưng nghĩ mình không thể chùn bước trước khó khăn nên em đẫ bắt đầu làm lại bằng phần mềm Misa.(mới mua khi em vào làm) còn những ngưòi vào trước em thì họ chạy mất dép luôn. cin các vị huynh. tỷ chỉ giáo em phải làm sao. thuế sắp xuống quyết toan rồi ah. em rất mong nhận đc những lời khuyên chân thành của anh chị. mail: luyennguyen86@gmail.com
1/ Chuyện đã 7 năm, bây giờ giải quyết thì làm tới đâu hay tới đó thôi bạn, chữa cháy thì cứu được cái nào thì cứu, cứu ko kịp thì cũng đành chấp nhận cho nó cháy thôi.
2/ Việc bạn tiến hành làm lại sổ sách 7 năm thì nên trao đổi với người lãnh đạo cụ thể vấn đề, việc mình làm là để giải quyết chuyện đã rồi, là để tốt cho công ty, chứ nếu xét đúng trách nhiệm thì :
Điều 50. Tiêu chuẩn, quyền và trách nhiệm của người làm kế toán (Luật kế toán số 03/2003/QH11)
1. Người làm kế toán phải có các tiêu chuẩn sau đây:
a) Có phẩm chất đạo đức nghề nghiệp, trung thực, liêm khiết, có ý thức chấp hành pháp luật;
b) Có trình độ chuyên môn, nghiệp vụ về kế toán.
2. Người làm kế toán có quyền độc lập về chuyên môn, nghiệp vụ kế toán.
3. Người làm kế toán có trách nhiệm tuân thủ các quy định của pháp luật về kế toán, thực hiện các công việc được phân công và chịu trách nhiệm về chuyên môn, nghiệp vụ của mình. Khi thay đổi người làm kế toán, người làm kế toán cũ phải có trách nhiệm bàn giao công việc kế toán và tài liệu kế toán cho người làm kế toán mới. Người làm kế toán cũ phải chịu trách nhiệm về công việc kế toán trong thời gian mình làm kế toán.
Và quan trọng hơn nữa về mục đích phải trao đổi với người lãnh đạo là để có thù lao xứng đáng với công sức của mình.

N

nguyenthiluyen86

Guest
7/5/10
3
0
0
binh duong

hóa đơn thì không có nhiều nhưng nguyên vật liệu thì nhập lung tung. không theo thực tế.anh chị cho em hỏi là nộp lại báo cáo tài chính từ ngày thành lập tới giờ thì có được ko ah.anh chị có kinh nghiệm chỉ giáo em vài chiêu để em giải quyết vụ này ah.

Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre

hóa đơn thì không có nhiều nhưng nguyên vật liệu thì nhập lung tung. không theo thực tế.anh chị cho em hỏi là nộp lại báo cáo tài chính từ ngày thành lập tới giờ thì có được ko ah.anh chị có kinh nghiệm chỉ giáo em vài chiêu để em giải quyết vụ này ah.

Theo tớ thì:
1/ Làm công văn gởi CQ thuế đề nghị được làm lại BCTC các năm & xin lùi th. gian duyệt quyết toán
2/ Làm lại BCTC từ đầu cho đến năm thực hiện kiểm tra quyết toán trước.
3/ Làm ko kịp thì chia ra từng năm đề nghị Giám đốc cho thuê dịch vụ kế toán cùng làm cho kịp

Là DN sx nhưng ko cần nhập - xuất chi tiết quá thành ra mua việc. Phiên phiến thôi, gấp thì tính theo gấp mới kịp. . Chúc bạn may mắn

levanton

levanton

Cao cấp

Khi chưa có quyết định kiểm tra thì doanh nghiệp được làm lại BCTC. Em tranh thủ làm đề hoàn chính số sách trước khi chuyển số liệu vào phần mềm.

T

trungkien8668

Trung cấp
31/8/10
106
0
0
44
viet nam
Ðề: BCTC bị sai từ ngày thành lập công ty và không có sổ sách

bạn nói thẳng với giám đốc tình hình quá khó khăn để giám đốc tính toán chứ không một mình ôm sao nổi trong khi thời gian quá ngắn, cũng may là bạn có phần mềm, nếu không có thì tôi cho , tôi cho nhiều nguòi rồi và đều ok hết, bạn cố gắng nhập dữ liệu nhanh lên thôi

T

Thanhsg

Guest
26/8/12
95
1
0
Tphcm
Làm lại sổ sách, điều chỉnh BCTC trước khi cơ quan thuế kiểm tra.Nếu kiểm tra không có sổ sách thì cơ quan thuế sẽ ấn định thuế cty bạn theo quy định của Luật quản lý thuế

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam

Bạn thực hiện soát xét lại toàn bộ hóa đơn chứng từ phát sinh.

Tiến hành làm lại và đối chiếu => ước tính ra sai sót cho phù hợp

Nếu sai sót ko nhiều thì có thể ok

Còn nếu sai sót lớn, xin bổ sung và làm lại báo cáo

làm công văn lùi thời hạn quyết toán

Thân

V

vudt

Cao cấp
20/6/11
362
59
28

Hài..zzz
Sao lại lo lắng 7 năm? Làm 5 năm trở lại đây thôi. Tập hợp hồ sơ chứng từ trong 5 năm trở lại đây.
Xin lùi thời gian quyết toán thuế lại. Lấy số liệu 5 năm trước làm gốc.
Nên thuê tư vấn kế toán về làm hoặc thuê kiểm toán về tư vấn và để họ làm báo cáo cho. Nói chung là quăng vào đó 4-5 chục.

Còn không thì lấy cái dũng của kẻ thất phu ra mà so với đời!

P/S: Khuyên bạn là đừng có "tham" có thành công cũng không mang được tiếng tốt với sếp, vì muốn xử lý xong là phải mất tiền ! và mất nhiều tiền hơn nữa. Chỉ nên cân nhắc cách nào hợp lý hơn mà làm thôi.
Tuy nhiên mình rất hâm mộ bạn vì bạn có ý chí mang thân ra làm bia đỡ đạn! Nếu làm tốt có thể được xếp thưởng vài củ là cùng :(
Không tự làm được thì lúc đó sẽ rất ý vị đó!

N

ngthanhhuong

Guest
23/5/06
2
0
1
Q. Long Bien - Ha Noi

bạn nói thẳng với giám đốc tình hình quá khó khăn để giám đốc tính toán chứ không một mình ôm sao nổi trong khi thời gian quá ngắn, cũng may là bạn có phần mềm, nếu không có thì tôi cho , tôi cho nhiều nguòi rồi và đều ok hết, bạn cố gắng nhập dữ liệu nhanh lên thôi

Ban co the lam on gui cho minh xin phan mem ma ban da noi o tren ko, minh dang rat can gap de sua BC. Cam on nhieu!.
Dia chi mail cua minh la : nguyenlamhuong0703@yahoo.com.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA