Cách làm tờ khai tạm tính thuế TNDN theo mẫu 01B

• Thread starter buithoigian
  • Ngày gửi
B

buithoigian

Sơ cấp
17/9/12
10
0
0
ho chi minh
Mọi người ơi cho mình hỏi một chút. Mình mới vào làm cho công ty này, mình thấy chị kế toán cũ làm theo biểu mẫu 01B và quý 1,2 năm 2012 đều phải nộp thuế TNDN trong khi đó khi mình cộng chi phí phát sinh của quý 1,2 thì rõ ràng là công ty đang bị lỗ. Mình thấy chị ấy để cái tỷ lệ là 1.023%. Bây giờ làm tạm tính quý 3. Mình muốn làm cho lỗ vì doanh thu của nguyên quý 3 không có, chỉ có phát sinh thu nhập khác là 270 triệu do thanh lý chiếc xe ô tô, trong khi tổng chi phí lên đến 354 triệu do cả quý 3 cty mình không có trúng công trình nào nhưng vẫn phải trả lương cho nhân viên đều đều và + thêm phần giá trị còn lại của việc thanh lý TSCĐ. Mọi người chỉ mình bây giờ làm biểu mẫu 01B như thế nào để công ty mình không bị thiệt thòi như quý 1,2 nữa. Từ trước giờ mình chỉ làm theo mẫu 01A thôi. Mong nhận được sự giúp đỡ của mọi người sớm

Khóa học Quản trị dòng tiền
TTKH2011

TTKH2011

Trung cấp
24/8/11
54
0
0
Binh Duong
Ðề: Cách làm tờ khai tạm tính thuế TNDN theo mẫu 01B

Bạn biết mẫu nào thì bạn làm mẫu đó, tóm lại là bạn có thể làm mẫu 01A.
DT: 270
CP: 354.
LN: (84)

B

buithoigian

Sơ cấp
17/9/12
10
0
0
ho chi minh

nhưng quý 1,2 làm theo 01B rồi mà, sao quý 3 lại theo mẫu 01A được

TTKH2011

TTKH2011

Trung cấp
24/8/11
54
0
0
Binh Duong

Mình nghĩ là kt cũ bạn chọn mẫu 01B là do chưa xác định được rõ chi phí, LN nên làm mẫu đó. Ở đây chỉ là tạm tính thôi mà. Bạn đã xác định được DT, CP thì bạn làm mẫu 01A cũng được. Thuế cũng đâu bắt buộc bạn không được chọn mẫu này đâu.

oanhdtm

oanhdtm

Trung cấp
17/10/12
176
16
18
hcm

Mọi người ơi cho mình hỏi một chút. Mình mới vào làm cho công ty này, mình thấy chị kế toán cũ làm theo biểu mẫu 01B và quý 1,2 năm 2012 đều phải nộp thuế TNDN trong khi đó khi mình cộng chi phí phát sinh của quý 1,2 thì rõ ràng là công ty đang bị lỗ. Mình thấy chị ấy để cái tỷ lệ là 1.023%. Bây giờ làm tạm tính quý 3. Mình muốn làm cho lỗ vì doanh thu của nguyên quý 3 không có, chỉ có phát sinh thu nhập khác là 270 triệu do thanh lý chiếc xe ô tô, trong khi tổng chi phí lên đến 354 triệu do cả quý 3 cty mình không có trúng công trình nào nhưng vẫn phải trả lương cho nhân viên đều đều và + thêm phần giá trị còn lại của việc thanh lý TSCĐ. Mọi người chỉ mình bây giờ làm biểu mẫu 01B như thế nào để công ty mình không bị thiệt thòi như quý 1,2 nữa. Từ trước giờ mình chỉ làm theo mẫu 01A thôi. Mong nhận được sự giúp đỡ của mọi người sớm
theo minh chỉ tiêu 1a :270tr
chỉ tiêu số 2:1.023% ( chỉ tiêu này áp dụng cả năm vì quí 1, 2 bạn đã áp dụng tỉ lệ này rồi).
chỉ tiêu 3a :25%
còn những ô còn lại máy sẽ tự động nhảy .. bạn thử làm như mình xem sao . mình cũng KHAI 01B

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

theo minh chỉ tiêu 1a :270tr
chỉ tiêu số 2:1.023% ( chỉ tiêu này áp dụng cả năm vì quí 1, 2 bạn đã áp dụng tỉ lệ này rồi).
chỉ tiêu 3a :25%
còn những ô còn lại máy sẽ tự động nhảy .. bạn thử làm như mình xem sao . mình cũng KHAI 01B
Bạn làm theo hướng dẫn trên là được rồi, thông thường khi DN chọn khai thuế TNDN tạm tính theo mẫu 01B thì phải chấp nhận nộp thuế nếu có phát sinh doanh thu mà không cần biết trong quý chi phí của DN lớn hơn doanh thu (đây là cái hại khi sử dụng mẫu 01B_do kế toán không muốn tính toán chi phí thực tế trong năm, tuy nhiên cách chọn khai mẫu này cũng có cái lợi của nó)

Mình nghĩ là kt cũ bạn chọn mẫu 01B là do chưa xác định được rõ chi phí, LN nên làm mẫu đó. Ở đây chỉ là tạm tính thôi mà. Bạn đã xác định được DT, CP thì bạn làm mẫu 01A cũng được. Thuế cũng đâu bắt buộc bạn không được chọn mẫu này đâu.

Bạn xem đoạn này :
Điều 11_TT28/2011.

Trong năm tính thuế thu nhập doanh nghiệp, doanh nghiệp chỉ được chọn một trong hai hình thức kê khai thuế TNDN tạm tính theo quý ổn định cả năm theo mẫu 01A/TNDN hoặc 01B/TNDN. Trường hợp doanh nghiệp mới thành lập hoặc năm trước bị lỗ thì phải kê khai thuế thu nhập doanh nghiệp tạm tính quý theo mẫu 01A/TNDN.

Trường hợp của chủ topic, do quý 1 và quý 2 đã thực hiện kê khai tạm tính thuế TNDN theo mẫu 01B => quý 3 cũng phải làm theo mẫu 01B (không được chuyển qua 01A giữa chừng).

T

truonghoa10683

Guest
19/3/11
1
0
0
40
Hà Đông - Hà Nội

cả nhà cho em hỏi em mới làm kế toán cho công ty mới thành lập tháng này bắt đầu kê khai thuế nhưng chưa có phát sinh. Vậy cho em hỏi ngoài kê khai thuế em còn fải làm những gì không ạ.

N

nguyenchuyennb

Sơ cấp
8/8/11
22
0
0
35
Ninh Bình

Thang 11 ban lam ke khai thue thang 10, va ban xem nop thue mon bai nua

T

truong191

Guest

Thang 11 ban lam ke khai thue thang 10, va ban xem nop thue mon bai nua

Đã, kê khai thuế tháng 11, 12. Cả 3 tháng đều chưa có thu nhập gì, chỉ toàn mua sắm.
Giờ đã sang tháng 1 rồi và nộp thuế môn bài rồi con phải làm gì nữa không ?

L

leloan411

Sơ cấp
25/2/11
10
0
1
Hà Nội

Đã, kê khai thuế tháng 11, 12. Cả 3 tháng đều chưa có thu nhập gì, chỉ toàn mua sắm.
Giờ đã sang tháng 1 rồi và nộp thuế môn bài rồi con phải làm gì nữa không ?

Chị ơi, theo em tìm hiểu thì giờ nộp thuế môn bài năm 2013, và thuế thu nhập tạm tính của quý 4 năm 2012
Nhưng em cũng chưa biết kê khai thuế thu nhập tạm tính theo mẫu số 01A hay mẫu 01B nữa vì công ty của em cũng mới thành lập cuối năm 2012??
Chị kê khai thuế thu nhập tạm tính theo mẫu nào thì chỉ cho em với chị nhé!!
Cám ơn chị ạ

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Chị ơi, theo em tìm hiểu thì giờ nộp thuế môn bài năm 2013, và thuế thu nhập tạm tính của quý 4 năm 2012
Nhưng em cũng chưa biết kê khai thuế thu nhập tạm tính theo mẫu số 01A hay mẫu 01B nữa vì công ty của em cũng mới thành lập cuối năm 2012??
Chị kê khai thuế thu nhập tạm tính theo mẫu nào thì chỉ cho em với chị nhé!!
Cám ơn chị ạ

Theo quy định tại khoản 3 điều 11 Thông tư 28/2011, Cty bạn mới thành lập phải thực hiện kê khai TNDN tạm tính theo mẫu 01A/TNDN.

H

hienltm

Guest
14/10/08
2
0
0
tphcm

-Cho mình hỏi, bên mình cũng làm mẫu 1B, xác định được doanh thu là 100 ( từ dịch vụ), không xác định được chi phí, thì ghi như thế nào?
---------------------------
-STT Chỉ tiêu Mã số Số tiền

1 Doanh thu phát sinh trong kỳ [21] =100
a Doanh thu theo thuế suất chung [22] =100
b Doanh thu của dự án theo thuế suất ưu đãi [23]
2 Tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu (%) [24] =5%
3 Thuế suất
a Thuế suất chung (%) [25] = 25%
b Thuế suất ưu đãi (%) [26]
4 Thuế thu nhập doanh nghiệp phát sinh trong kỳ ([27]= [28]+[29]) = 1,25
a Thuế thu nhập doanh nghiệp tính theo thuế suất chung ([28]=[22]x[24] x [25]) =1,25
b Thuế thu nhập doanh nghiệp tính theo thuế suất ưu đãi ([29]= [23]x[24]x[26])
5 Thuế thu nhập doanh nghiệp dự kiến miễn, giảm [30]
6 Thuế TNDN phải nộp trong kỳ ([31]= [27]–[30]) =1,25
-----------------
ghi như thế có đúng không ạ?
nếu ghi như thế thì bản chất của vấn đề là:
trường hợp DN không xác định được chi phí, thì sẽ bị ấn định lợi nhuận trước thuế =5% doanh thu
sau đó tính thuế TNDN=25% trên lợi nhuận ấn định đó?

Mọi người cho ý kiến mình nhé - vì thông tư 28 và 123 hướng dẫn nội dung và cáh ghi chỉ tiêu không thống nhất còn cơ quan thuế thì không trả lời.

Sửa lần cuối:
mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

-Cho mình hỏi, bên mình cũng làm mẫu 1B, xác định được doanh thu là 100 ( từ dịch vụ), không xác định được chi phí, thì ghi như thế nào?
---------------------------
-STT Chỉ tiêu Mã số Số tiền

1 Doanh thu phát sinh trong kỳ [21] =100
a Doanh thu theo thuế suất chung [22] =100
b Doanh thu của dự án theo thuế suất ưu đãi [23]
2 Tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu (%) [24] =5%
3 Thuế suất
a Thuế suất chung (%) [25] = 25%
b Thuế suất ưu đãi (%) [26]
4 Thuế thu nhập doanh nghiệp phát sinh trong kỳ ([27]= [28]+[29]) = 1,25
a Thuế thu nhập doanh nghiệp tính theo thuế suất chung ([28]=[22]x[24] x [25]) =1,25
b Thuế thu nhập doanh nghiệp tính theo thuế suất ưu đãi ([29]= [23]x[24]x[26])
5 Thuế thu nhập doanh nghiệp dự kiến miễn, giảm [30]
6 Thuế TNDN phải nộp trong kỳ ([31]= [27]–[30]) =1,25
-----------------
ghi như thế có đúng không ạ?
nếu ghi như thế thì bản chất của vấn đề là:
trường hợp DN không xác định được chi phí, thì sẽ bị ấn định lợi nhuận trước thuế =5% doanh thu
sau đó tính thuế TNDN=25% trên lợi nhuận ấn định đó?

Mọi người cho ý kiến mình nhé - vì thông tư 28 và 123 hướng dẫn nội dung và cáh ghi chỉ tiêu không thống nhất còn cơ quan thuế thì không trả lời.

Không phải ấn định 5% đâu bạn hiền, xem chỉ tiêu 24 là gì nè
Chỉ tiêu số [24] - Tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu: là tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu của năm trước liền kề với năm kê khai thuế TNDN tạm nộp theo quý . Công thức tính như sau:

Tỷ lệ TNCT trên doanh thu = Tổng thu nhập chịu thuế TNDN x 100% : Tổng doanh thu

Trong đó:

+ Tổng thu nhập chịu thuế TNDN: Căn cứ trên tờ khai quyết toán thuế TNDN năm trước để tính toán số liệu này (mã số B12 trên tờ khai 03/TNDN )

+ Tổng doanh thu: số liệu để tính chỉ tiêu này được lấy từ Phụ lục kết quả hoạt động sản xuất kinh doanh kèm theo Tờ khai quyết toán thuế thu nhập doanh nghiệp của năm trước và được xác định bằng doanh thu bán hàng hoá và cung cấp dịch vụ trừ đi (-) các khoản giảm trừ doanh thu cộng với (+) doanh thu hoạt động tài chính cộng với (+) thu nhập khác.

Trường hợp người nộp thuế đã được thanh tra, kiểm tra và tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu theo kết quả thanh tra, kiểm tra của cơ quan thuế khác với tỷ lệ người nộp thuế đã kê khai, thì áp dụng theo kết quả thanh tra, kiểm tra của cơ quan thuế.

K

khatvong

Guest
30/11/05
19
0
0
48
HCM

Theo biểu mẫu trong phần mềm hỗ trợ kê khai thuế phiên bản 3.14 của Tổng cục Thuế thì biểu mẫu 01B/TNDN chỉ dành cho người nộp thuế khai theo tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu tức là dành cho doanh nghiệp có nhiều loại doanh thu chịu các mức thuế thu nhập khác nhau (do được ưu đãi về thuế). Còn các doanh nghiệp khác sử dụng biểu mẫu 01A/TNDN. Do là tạm tính lên các bạn đừng làm lỗ vì cơ quan thuế ít khi chấp nhận, lý do cán bộ thuế đưa ra là biết dự tính kinh doanh mà lỗ thì làm làm cái gì cho mệt. (Để doanh nghiệp khỏi thiệt thì tạm tính lời ít thôi )

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Theo biểu mẫu trong phần mềm hỗ trợ kê khai thuế phiên bản 3.14 của Tổng cục Thuế thì biểu mẫu 01B/TNDN chỉ dành cho người nộp thuế khai theo tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu tức là dành cho doanh nghiệp có nhiều loại doanh thu chịu các mức thuế thu nhập khác nhau (do được ưu đãi về thuế). Còn các doanh nghiệp khác sử dụng biểu mẫu 01A/TNDN. Do là tạm tính lên các bạn đừng làm lỗ vì cơ quan thuế ít khi chấp nhận, lý do cán bộ thuế đưa ra là biết dự tính kinh doanh mà lỗ thì làm làm cái gì cho mệt. (Để doanh nghiệp khỏi thiệt thì tạm tính lời ít thôi )
Ẹc ẹc vụ này căn cứ vào đâu bạn hiền?

Q

quyendang

Sơ cấp
9/12/09
6
0
0
41
Bac Giang

Mình cũng mới vào làm trong công ty xây dựng, mình đang phân vân làm báo cáo tạm tính theo mẫu 01B nhưng vì chưa xác định được chi phí nên đành chọn vậy.
Các bạn cho mình hỏi là doanh nghiệp chưa phát sinh doanh thu trong quý thì làm như thế nào?
Cảm ơn nhiều nhiều.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA