Thủ tục để hoa hồng môi giới là chi phí hợp lý

• Thread starter DoHung
  • Ngày gửi
D

DoHung

Guest
1/1/04
211
0
0
46
Hanoi
Truy cập trang
Chào các bạn,

1. Cty mình bán hàng xuất khẩu.
Chi phí hoa hồng môi giới phát sinh chi trả cho đối tác nước ngoài.
Vậy mình phải làm thủ tục gì để được đưa vào chi phí hợp lý hợp lệ.
Có phải nộp loại thể nào không?

2.Nếu chi hoa hồng cho các đối tác là cá nhân trong nước thì thủ tục có khác nhau không?.

Mìh đã đọc luật và thông tư, nhưng tại đó không hướng dẫn mình phải chuận bị giấy tờ và chứng từ gì.
Rất mong các bạn giúp đỡ

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

NGOC CAM

Guest
29/12/05
24
0
1
47
tphcm
Trước tiên Hùng cho mình hỏi , bạn thanh toán tiền môi giới qua ngân hàng hay bằng tiền mặt.
Theo mình biết thì khi trả tiền môi giới được đưa vào chi phí hợp lý hết, nhưng không quá 10% giá trị lô hàng. Thêm vào đó bạn phải thu từ người nhậntiền 5 % thuế GTGT NT, 5% thuế TNDN NT,đây là thông tư mới vì mình vừa quyết toán xong cũng gặp trường hợp như vậy.
Mình sẽ cho số thông tư cụ thể sau nhé.

P

pmk6688

Guest
28/8/06
22
0
0
Thiên đường
NGOC CAM nói:
Trước tiên Hùng cho mình hỏi , bạn thanh toán tiền môi giới qua ngân hàng hay bằng tiền mặt.
Theo mình biết thì khi trả tiền môi giới được đưa vào chi phí hợp lý hết, nhưng không quá 10% giá trị lô hàng. Thêm vào đó bạn phải thu từ người nhậntiền 5 % thuế GTGT NT, 5% thuế TNDN NT,đây là thông tư mới vì mình vừa quyết toán xong cũng gặp trường hợp như vậy.
Mình sẽ cho số thông tư cụ thể sau nhé.

Chào Ngọc Cẩm

Bạn có thể nói rõ hơn: Thêm 5% thuế thì HT vào đâu ?

S

Song Huong

Cao cấp
DoHung nói:
Chào các bạn,

1. Cty mình bán hàng xuất khẩu.
Chi phí hoa hồng môi giới phát sinh chi trả cho đối tác nước ngoài.
Vậy mình phải làm thủ tục gì để được đưa vào chi phí hợp lý hợp lệ.
Có phải nộp loại thể nào không?

2.Nếu chi hoa hồng cho các đối tác là cá nhân trong nước thì thủ tục có khác nhau không?.

Mìh đã đọc luật và thông tư, nhưng tại đó không hướng dẫn mình phải chuận bị giấy tờ và chứng từ gì.
Rất mong các bạn giúp đỡ
Hoa hồng chi trả cho đối tác nước ngoài chịu thuế theo thông tư 05/2005/TT-BTC áp dụng đối với các tổ chức nước ngoài không có tư cách pháp nhân Việt Nam và cá nhân nước ngoài kinh doanh hoặc có thu nhập phát sinh tại Việt Nam.

Hoa hồng chi trả cho các đối tác là cá nhân trong nước chịu thuế theo thông tư 81/2004/TT-BTC thuế thu nhập đối với người có thu nhập cao.

Chi phí hoa hồng được hạch toán vào chi phí khi tính thuế TNDN và không bị khống chế theo qui định tại điểm 11, mục III, phần B thông tư 128/2003/TT-BTC.

Thân mến.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bác có đánh thừa chữ không ạ? Theo Quy định tại Điểm 11, Mục III, Phần B Thông tư 128/2003/TT-BTC thì chi phí hoa hồng môi giới là chi phí bị khống chế.

Song Huong nói:
Chi phí hoa hồng được hạch toán vào chi phí khi tính thuế TNDN và không bị khống chế theo qui định tại điểm 11, mục III, phần B thông tư 128/2003/TT-BTC.

D

DoHung

Guest
1/1/04
211
0
0
46
Hanoi
Truy cập trang
Ok, cám ơn các bạn.

Còn một câu hỏi nưaz, ai đó giúp mình với.
Mình phải thu thập những giấy tờ gì cho những vụ chi hoa hồng này nhỉ: Hợp đồng, hóa đơn chứng từ xuất khẩu, thanh toán phí môi giới qua ngân hàng. Thế đã đủ chưa ?

To chị Cẩm,
Hình như phí hoa hồng môi giới khống chế 10% trên tổng chi phí hợp lệ từ mục 1 đến 10 trong thông tư chứ không phải là 10% giá trị hợp đồng.
Có đúng không chị?

S

Song Huong

Cao cấp
Nguyen Tu Anh nói:
Bác có đánh thừa chữ không ạ? Theo Quy định tại Điểm 11, Mục III, Phần B Thông tư 128/2003/TT-BTC thì chi phí hoa hồng môi giới là chi phí bị khống chế.
Chính xác đó Tú Anh ah. Đã thay đổi theo điểm 1, công văn 1766/TCT-ĐTNN 19/05/2006.
...
Chi phí chiết khấu thanh toán nhanh, kể cả chi bằng tiền cho đại lý và người mua hàng hoá, dịch vụ với khối lượng lớn, có phiếu thu, phiếu chi hoặc hoá đơn chứng từ theo đúng qui định của Bộ Tài chính.
...

Gần đây nhất TCT cũng đã có công văn 3072/TCT-PCCS xác nhận lại vấn đề trên. (file đính kèm)

Thân mến

Sửa lần cuối:
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Rồi, em đồng ý là hoa hồng môi giới là chi phí không bị khống chế. Nhưng nếu trích dẫn thì không được trích dẫn tại Điểm 11, Mục III, Phần B Thông tư 128/2003/TT-BTC nữa mà phải trích dẫn tại Công văn này hoặc Công văn kia vì rõ ràng quy định tại điểm đó là bị khống chế.

Nhiều Công văn của Tổng cục thuế có kết luận đúng nhưng trích dẫn để đưa ra kết luận thì sai bét.

Song Huong nói:
Chính xác đó Tú Anh ah. Đã thay đổi theo điểm 1, công văn 1766/TCT-ĐTNN 19/05/2006.
...
Chi phí chiết khấu thanh toán nhanh, kể cả chi bằng tiền cho đại lý và người mua hàng hoá, dịch vụ với khối lượng lớn, có phiếu thu, phiếu chi hoặc hoá đơn chứng từ theo đúng qui định của Bộ Tài chính.
...

Gần đây nhất TCT cũng đã có công văn 3072/TCT-PCCS xác nhận lại vấn đề trên. (file đính kèm)

Thân mến

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Song Huong nói:
...
"Hoa hồng môi giới là chi phí không còn bị khống chế nữa" mà bác trích dẫn đoạn này trong Công văn 1776/TCT-ĐTNN ngày 19/5/2006 là sai ạ. Đây thực chất là chiết khấu thanh toán (thanh toán nhanh) và chiết khấu thương mại (mua hàng với số lượng lớn). Hoa hồng môi giới khác cơ bác ạ.

Song Huong nói:

Thân mến
Em muốn xem lại công văn này nhưng bác lôi nó xuống rồi, bác có thể gửi lại được không ạ? Nếu không còn quota thì bác gửi giúp em theo địa chỉ email: nguyentuanh228@yahoo.com. Em xin chân thành cám ơn bác!

Em chưa rõ cơ quan thuế lấy đoạn trích nào tại Công văn 1776/TCT-ĐTNN để cho rằng hoa hồng môi giới là chi phí không bị khống chế vì tìm hoài trong Công văn này em cũng không thấy cụm từ "hoa hồng môi giới".

Do đó, em xin rút lại lời em đã nói tại ngày 06/9/2006:
Nguyen Tu Anh nói:
Rồi, em đồng ý là hoa hồng môi giới là chi phí không bị khống chế.
để chờ khi nào xem lại Công văn 3072/TCT-PCCS đã ạ.

Sửa lần cuối:
S

Song Huong

Cao cấp
Nguyen Tu Anh nói:
Hoa hồng môi giới là chi phí không còn bị khống chế nữa khi bác trích dẫn đoạn này trong Công văn 1776/TCT-ĐTNN ngày 19/5/2006 là sai ạ. Đây thực chất là chiết khấu thanh toán (thanh toán nhanh) và chiết khấu thương mại (mua hàng với số lượng lớn). Hoa hồng môi giới khác cơ bác ạ.

Em muốn xem lại công văn này nhưng bác lôi nó xuống rồi, bác có thể gửi lại được không ạ? Nếu không còn quota thì bác gửi giúp em theo địa chỉ email: nguyentuanh228@yahoo.com. Em xin chân thành cám ơn bác!

Em chưa rõ cơ quan thuế lấy đoạn trích nào tại Công văn 1776/TCT-ĐTNN để cho rằng hoa hồng môi giới là chi phí không bị khống chế vì tìm hoài trong Công văn này em cũng không thấy cụm từ "hoa hồng môi giới".

Do đó, em xin rút lại lời em đã nói tại ngày 06/9/2006:

để chờ khi nào xem lại Công văn này đã ạ.
Chào bạn,
Song Huong gửi lại cv 3072/TCT-PCCS
Thân mến.

Sửa lần cuối:
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Thôi được rồi bác ạ. Em cám ơn bác!

Nhưng mà câu trả lời của Tổng cục thuế tại Công văn này vẫn không thể thuyết phục được em khi vẫn dẫn chứng và cho rằng: "Khoản chi phí này không bị khống chế theo quy định tại Điểm 11, Mục III, Phần B Thông tư số 128/2003/TT-BTC" vì rõ ràng quy định tại Điểm này là quy định đối với các chi phí bị khống chế!

B

babylion89

Guest
9/7/10
1
0
0
34
TPHCM
E đag tập ghi sổ mà mỗi nghiệp vụ phải có chứng từ, e đang khổ với mấy cái chứng từ này wa:((...Khi đại lý giao tiền cho DN, trừ đi tiền hoa hồng thì mình chỉ cần giảm tiền thu về bằng cách ghi Có 111, ở đây e dùng phiếu chi đc k ạ, nhưng e nghĩ minh đâu có chi tiền ra đâu, e ko bit phai sử dụng chứng từ nào hết huhu .. các bác ơi!!

D

Do tan phong

Trung cấp
16/6/07
117
3
18
tphcm
Bạn có chi đâu mà dùng phiếu chi.
Theo hướng dẫn thì căn cứ vào Bảng kê hoá đơn bán ra của sản phẩm bán qua đại lý đã tiêu thụ trong tháng. DN lập hoá đơn GTGT phản ánh doanh thu của SP đã tiêu thụ để giao cho đơn vị đại lý và xác định khoản hoa hồng phải trả:
Nợ TK 641: Hoa hồng đại lý
Nợ 111/112/131: số tiền được nhận sau khi trừ khoản hoa hồng
Có TK 511: DT
Có 33311: Thuế GTGT

H

Haihung87

Trung cấp
9/1/09
89
0
6
Tp HCM
cho em hỏi chi phí hoa hồng cho người giới thiệu trả bằng tiền mặt thì mình ghi phiếu chi và đưa vào chi phí bán hàng được không ah, có cần thêm giấy tờ gì không để chi phí này hợp lý ah. lô hàng đó bên em bán lời 80triệu chi phí giới thiệu là 16triệu

Thanks cả nhà nhiều

T

Trinhnguyen2113

Sơ cấp
17/4/15
39
0
6
35
cho em hỏi chi phí hoa hồng cho người giới thiệu trả bằng tiền mặt thì mình ghi phiếu chi và đưa vào chi phí bán hàng được không ah, có cần thêm giấy tờ gì không để chi phí này hợp lý ah. lô hàng đó bên em bán lời 80triệu chi phí giới thiệu là 16triệu

Thanks cả nhà nhiều
Bên mình cũng đang gặp trường hợp này, có được đưa vào chi phí hợp lý không ạ?

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
315
83
Đà Lạt

Thanks cả nhà nhiều
Nếu chi trả hoa hồng môi giới là chi cho tổ chức, cá nhân cung cấp dịch vụ môi giới thì phải có hóa đơn (tổ chức, cá nhân kinh doanh xuất hóa đơn giao cho khách hàng; nếu là cá nhân không kinh doanh cung cấp dịch vụ môi giới thì phải mua hóa đơn tại cơ quan thuế để giao cho khách hàng; hóa đơn 20 triệu trở lên phải thanh toán không dùng tiền mặt); nếu chi trả hoa hồng môi giới được xác định là tiền công, tiền thù lao, tiền chi khác... (có hoặc không có hợp đồng lao động) thì khi chi trả phải khấu trừ thuế TNCN là 10% (từ 2 triệu/lần), lập chứng từ chi có ký nhận như trả tiền lương, tiền công, không cần phải hóa đơn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA