ERP ERP - một câu chuyện nhỏ

• Thread starter woland
  • Ngày gửi
W

woland

Thành viên sơ cấp
9/9/06
25
0
0
HCMC
www.vnfreelance.net
Em mới vào bắt gặp ngay forum ERP này, học được nhiều kiến thức và rất hâm mộ các bác!

Em góp một câu chuyện nhỏ, vì không phải là công ty VN nên không post tiếp vào topic "Đã có công ty Việt Nam nào triển khai thành công ERP chưa? "

Ở bài đầu tiên em chỉ đưa ra một vài số liệu và một số đánh giá chủ quan, sau đó nếu các bác có quan tâm em sẽ cố gắng trả lời tiếp theo khả năng của em

Thực tế triển khai ERP tại một công ty 100% vốn nước ngoài

• Ngành nghề: sản xuất thép
  • Số lượng site ở VN: 3, trong đó có 1 site mới xây dựng và 2 sites cũ
  • Sản phẩm ERP: Movex
  • Thời gian thực hiện dự án: 15 tháng, bắt đầu vào tháng 2/2005. Dự án kết thúc đúng tiến độ
  • Nhân lực: nhóm dự án của công ty và nhóm tư vấn của NCC. Mỗi bên có một project manager, nhóm của khách hàng có 5 functional leaders (expats), 4 BAs, 6 key users và 1 thư ký. Nhóm tư vấn được triển khai tùy thời điểm, lúc đông nhất gần 10 người
  • Tư vấn độc lập: không có

Một số thuận lợi:

• Dự án được triển khai trước cho site chính, cũng mới bắt đầu hoạt động nên không phải thay thế cho sản phẩm có sẵn
  • PM có kinh nghiệm, đã từng triển khai ở nhiều nước trong khu vực
  • Quy trình (lý thuyết) có sẵn, không phải thay đổi nhiều
  • Được giới lãnh đạo cấp cao ủng hộ và theo dõi sát sao
  • Phải kể đến tố chất của đội ngũ BAs và Key users. Là một ngạc nhiên thú vị cho các đồng nghiệp nước ngoài :)
  • Blah blah blah....

Một số khó khăn:

• Hệ thống chạy trên server chung cho cả châu Á, không đặt ở VN nên phụ thuộc rất nhiều vào chất lượng đường truyền, chi phí cao
  • Thời điểm triển khai dự án doanh nghiệp chưa chính thức hoạt động nên phía business owners còn chưa nắm rõ quy trình và yêu cầu hệ thống
  • Phần mềm ERP đã ổn định ở các thị trường khác, bù lại khó thay đổi cho phù hợp với VN (mỗi modification tốn không dưới 50K)
  • Một số thay đổi nhỏ về nhân sự nhưng lại có hậu quả không nhỏ
  • Blah blah blah .... Blah blah blah........

Thành quả đạt được:

• Dự án kết thúc đúng tiến độ, không chi quá ngân sách, đáp ứng yêu cầu hoạt động lúc doanh nghiệp bắt đầu hoạt động
  • Các module chính như finance, supply chain, production planning, manufacturing hoạt động tương đối ổn định
  • Các modifications chính (thuế VAT, font chữ tiếng Việt...) được thực hiện kịp thời, hoạt động khá ổn định
  • Đội ngũ chuyên viên VN tiếp thu kiến thức và triển khai lại tốt. Đặc biệt một số key users tỏ ta có vai trò rất tích cực trong giai đoạn hậu dự án

Các cơ hội phát triển:

• Một số module chưa triển khai hoặc triển khai chậm (maintenance, sales...)
  • Hệ thống datawarehousing/OLAP hiện tại chưa hoạt động hiệu quả
  • Một số thay đổi nhỏ về quy trình so với quy trình chuẩn cần phải được viết thành tài liệu và phê duyệt
  • Rút kinh nghiệm về tuyển dụng / quản lý nhân sự, đặc biệt là lao động chất xám
  • Blah blah blah....

Hết kỳ 1, hy vọng sẽ có dịp quay lại hầu chuyện với các anh, các chú (hình như không có các em trong forum này)

K

khanhpq

Thành viên thân thiết
9/7/04
102
1
18
Sài Gòn
www.fast.com.vn
Quá quá hay. Cụ thể và rõ ràng.

Thế mấy ông tư vấn - NCC từ ở đâu đến? Lại Singapore à?

P

PAT

PAT
10/12/04
287
3
18
56
Ho chi Minh city
Rất thú vị. Mong bạn tiếp tục chia xẻ với anh em.

Thế khâu chuẩn bị dữ liệu opening balance thế nào. Công ty mới hoạt động hay đã hoạt động ở Việt nam lâu rồi

W

woland

Thành viên sơ cấp
9/9/06
25
0
0
HCMC
www.vnfreelance.net
Cảm ơn các bác đã quan tâm. Em biết đến đâu sẽ cố gắng trả lời đến đó nhé...toàn là cảm quan cá nhân thôi :)

khanhpq nói:
Thế mấy ông tư vấn - NCC từ ở đâu đến? Lại Singapore à?
Nhóm tư vấn có bác ở khu vực (SG, MY, AU) có bác ở tận châu Âu (DK, NL) bay sang. Tuy nhiên trình độ của họ khác nhau xa, có bác nắm được từng ngõ ngách của cả chương trình và nắm rõ cả ĐẶC THÙ KINH DOANH CỦA KHÁCH HÀNG, có bác khác hễ động tí là phải giở tài liệu ra tra...

Cả dự án bạc triệu chỉ được vài bác là đáng tiền (và đáng tiền thật!)

PAT nói:
Thế khâu chuẩn bị dữ liệu opening balance thế nào.
Công ty mới hoạt động hay đã hoạt động ở Việt nam lâu rồi
May là khi Go LIVE cho site chính thì bên sản xuất chưa hoạt động, nên chỉ phải migrate số liệu finance và tồn kho nguyên liệu vào thôi. Có 1 chuyên gia (của tập đoàn KH, không phải phía NCC) lo vụ này

Cũng chính ông này lo migrate dữ liệu từ hệ thống cũ của site nhỏ sang ERP khi site này goLive sau site lớn vài tháng. Nhờ giời mọi việc cũng tạm ổn

casablanca nói:
Cái này giống như Đề xuất đầu tư ấy nhỉ!
Em không rõ lắm ý bác?

erpvn nói:
Cụ thể 1 chút được không bác? phôi thép? hay gia công từ phôi thép?... thành phẩm của công ty này là gì?
Thép cuộn mạ hợp kim màu bác ạ

Kính các bác :)

P

PAT

PAT
10/12/04
287
3
18
56
Ho chi Minh city
woland nói:
Cảm ơn các bác đã quan tâm. Em biết đến đâu sẽ cố gắng trả lời đến đó nhé...toàn là cảm quan cá nhân thôi :)

May là khi Go LIVE cho site chính thì bên sản xuất chưa hoạt động, nên chỉ phải migrate số liệu finance và tồn kho nguyên liệu vào thôi. Có 1 chuyên gia (của tập đoàn KH, không phải phía NCC) lo vụ này

Cũng chính ông này lo migrate dữ liệu từ hệ thống cũ của site nhỏ sang ERP khi site này goLive sau site lớn vài tháng. Nhờ giời mọi việc cũng tạm ổn
Theo mình đây là một thuận lợi lớn khi đưa hệ thống go live đấy woland ạ.

Bên mình bây giờ rất vất vả để chuẩn hóa dữ liệu của KHÁCH HÀNG để đưa hệ thống vào hoạt động. Vì thực tế các dữ liệu của KH nhất là KH Việt Nam cứ như một cuộn chỉ rối mà gỡ ra để cuộn lại được tốn quá nhiều công cức và thời gian. Nhiều lúc mình thấy thương cho anh em triển khai bên mình vì thực ra công việc này là của KH nhưng rồi cuối cùng lại cứ phải lăn vào làm để có thể kết thúc được dự án.

Rất mong woland tiếp tục chia xẻ

pat

erpvn

erpvn

Don't know what is erp!
28/1/04
416
0
16
42
Miền đất hứa
www.erpvna.com
Thép cuộn mạ hợp kim màu bác ạ
Thế thì việc quản lý sản xuất tương đối đơn giản nhỉ? Vì các dây chuyền tự động lại có phần mềm quản lý kèm theo dây chuyền chỉ việc tích hợp với hệ thống ERP là xong, phải thế không bác?

erpvn

erpvn

Don't know what is erp!
28/1/04
416
0
16
42
Miền đất hứa
www.erpvna.com
Bên mình bây giờ rất vất vả để chuẩn hóa dữ liệu của KHÁCH HÀNG để đưa hệ thống vào hoạt động. Vì thực tế các dữ liệu của KH nhất là KH Việt Nam cứ như một cuộn chỉ rối mà gỡ ra để cuộn lại được tốn quá nhiều công cức và thời gian. Nhiều lúc mình thấy thương cho anh em triển khai bên mình vì thực ra công việc này là của KH nhưng rồi cuối cùng lại cứ phải lăn vào làm để có thể kết thúc được dự án.
Chuyển sang triển khai cho cty nước ngoài đi anh PAT ơi :D thường dây chuyền sản xuất hiện đại đều có phần mềm cân đo đếm kèm theo chứ không cần những ông thống kê như nhà mình ghi ghi chép chép... chả biết số liệu có đúng hay sai nữa... khổ cái thân anh.

W

woland

Thành viên sơ cấp
9/9/06
25
0
0
HCMC
www.vnfreelance.net
PAT nói:
..... thực ra công việc này là của KH nhưng rồi cuối cùng lại cứ phải lăn vào làm để có thể kết thúc được dự án.
Dạ em đồng ý và chia sẻ với bác ở điểm này, thế nhưng có khi cũng tùy tình hình bác ạ.

(1) Nếu khách hàng là tập đoàn lớn, multi-sites và hoạt động lâu năm họ có xu hướng tự làm lấy vì (i) đã có sẵn kiến thức và kinh nghiệm về hệ thống hiện có với dữ liệu đã chuẩn hóa phần nào và (ii) cách này giúp họ tự chủ và đỡ bớt chi phí phải trả cho NCC vốn tính bằng man-hour. (Cái man-hour price này không dành cho người yếu tim :D)

(2) Em chưa có kinh nghiệm về các cty VN nhưng có lẽ cách của bác tốt hơn vì (iii) đằng nào dữ liệu khách hàng cũng đã kém chuẩn, họ cũng chẳng có expertise và (iv) làm như thế bác sẽ có 1 đội ngũ thiện chiến để còn đi đánh những KH kế tiếp. Bác chỉ việc để ý 1 xíu đến điểm số 4 trong phần 'cơ hội phát triển' đã nói ở trên thôi ạ :p

Điểm (2) này là em đoán mò nói thế, có gì các bác bỏ quá cho :)

erpvn nói:
Thế thì việc quản lý sản xuất tương đối đơn giản nhỉ? Vì các dây chuyền tự động lại có phần mềm quản lý kèm theo dây chuyền chỉ việc tích hợp với hệ thống ERP là xong, phải thế không bác?
nếu em không nhầm ý bác thì cái đó nó gọi là Level 2 system, hệ thống trung gian để các máy móc trong dây chuyền nói chuyện được với ERP. Đây là món xa xỉ, các đồng nghiệp láng giềng của em thì có đấy nhưng em thì ...hic, mong lắm thay.

Quyết định có dùng L2 hay không đã được xác định ngay từ đầu khi lựa chọn máy móc thiết bị dùng trong dây chuyền sản xuất. Một khi đã lựa chọn xong thiết bị thì chuyện có L2 trong tương lai gần chỉ là giấc mơ của cô bé quàng khăn đỏ :)

C

Chiên da xốp

Thành viên thân thiết
Bạn Woland ơi,
Ở trên bạn nói là Tư vấn độc lập : không có . Thật sự là có , nhưng trong quá trình thực hiện, bạn không thể phân biệt được ai là bên nhà cung cấp, ai là tư vấn độc lập, ai là bên công ty mẹ.

Đây là dự án của Cty B. , có 3 sites ở tỉnh Đ, tỉnh B., tỉnh H. . Hợp đồng tư vấn được Cty mẹ ký, nên ở VN không biết tới.

W

woland

Thành viên sơ cấp
9/9/06
25
0
0
HCMC
www.vnfreelance.net
Quả nhiên bác là chuyên gia hàng đầu. Bái phục :)

Thú thực cho đến giờ này em cũng không biết ai đóng vai trò "tư vấn độc lập" trong project nói trên. Theo em hiểu (bằng những bài viết trong forum) thì "tư vấn độc lập" phải là một bên thứ ba, không thuộc phía NCC lẫn KH và hiện diện xuyên suốt quá trình triển khai dự án chứ không phải chỉ bằng mấy cái readiness audits này nọ (ví dụ vậy :))

Bác có thêm thông tin gì kể em nghe với ! :)

W

woland

Thành viên sơ cấp
9/9/06
25
0
0
HCMC
www.vnfreelance.net
Nếu có cơ hội làm lại, em sẽ:

• Rút ngắn thời gian triển khai, đồng ý xin thêm ngân sách
  • Lấy thêm người từ các phòng ban vào nhóm dự án (đối với dự án nói trên thì tương đôi thuận lợi vì hầu hết chưa hoạt động chính thức).
  • More locals less expats :D
  • Cố gắng giải quyết vấn đề bằng cách thay đổi giải pháp lõi, thay vì tìm cách đi vòng hoặc sử dụng ứng dụng con trung gian
  • Rút ngắn thời gian triển khai, đồng ý xin thêm ngân sách
  • Tập trung nỗ lực giải quyết những vấn đề cơ bản trước, xong hãy làm thêm các sub-module màu mè hoa lá hẹ :D
  • ... còn nhiều ấm ức lắm, để dành nói tiếp :D :D

(đó là nhìn từ góc nhìn của cá nhân em, nhân viên triển khai. Các sếp hẳn phải có những suy nghĩ khác :D)

PS: Nếu được làm lại thêm vài lần nữa, có khi cuối cùng em sẽ chọn...SOA :p

Sửa lần cuối:
N

netbiz2007

Thành viên sơ cấp
18/8/06
7
0
0
42
HCM
Bài viết được đó

Sửa lần cuối:
D

dungbq_ss4u

Thành viên sơ cấp
17/7/06
36
0
6
Ho chi minh
Các bác à, cho em hỏi tí:
BA nghĩa là gì vậy?
Các bác có tài liệu nói về SCM không?
Thanks

P

PAT

PAT
10/12/04
287
3
18
56
Ho chi Minh city
To woland

Mình chưa hiểu lắm với ý kiến này

woland nói:
Cố gắng giải quyết vấn đề bằng cách thay đổi giải pháp lõi, thay vì tìm cách đi vòng hoặc sử dụng ứng dụng con trung gian
Bạn có thể giải thích rõ hơn được không ?

Mình cũng mong muốn bạn chia xẻ chi tiết hơn về quá trình thực thi dự án theo từng giai đoạn với nhé

Cheer

W

woland

Thành viên sơ cấp
9/9/06
25
0
0
HCMC
www.vnfreelance.net
PAT nói:
To woland
Mình chưa hiểu lắm với ý kiến này
"Cố gắng giải quyết vấn đề bằng cách thay đổi giải pháp lõi, thay vì tìm cách đi vòng hoặc sử dụng ứng dụng con trung gian"
Bạn có thể giải thích rõ hơn được không ?
Em ví dụ thế này được không ạ?

Một số fields trong chương trình ERP có độ dài hạn chế (ví dụ customer_name=60 có thể khá đủ cho tên công ty nước ngoài nhưng lại quá ngắn đối với nhiều công ty VN đánh bằng Unicode tổ hợp.) Thay vì (1) yêu cầu modify lại chương trình chính để mở rộng độ dài các field đó lên người ta lại chọn các đi vòng (2) sử dụng các user-defined fields khác dẫn đến hàng loạt thay đổi trong thiết kế biểu mẫu báo cáo...

Đành rằng (1) tốn kém hơn cả về chi phí lẫn thời gian nhưng nếu xét đến thời gian sử dụng và kinh phí dự án cho giai đoạn triển khai (lúc này hẵng còn rủng rẻng) thì em thấy nên đi thẳng hơn là đi vòng bác ạ!

Kết quả của chuyện 'đi vòng' đại loại như thế là việc ra đời một số ứng dụng con (cái thì in-house cái thì 3rd-party cái thì là plugin của NCC) gây nhiều khó khăn trong việc quản lý hệ thống và tốn kém trong việc duy trì các ứng dụng này

PAT nói:
(2) Mình cũng mong muốn bạn chia xẻ chi tiết hơn về quá trình thực thi dự án theo từng giai đoạn với nhé
Mặc dù VN implementation đã là một câu chuyện dài, nhưng theo em hiểu thì nó chỉ là một phần trong dự án lớn hơn, đó là lựa chọn và triển khai ERP cho cả tập đoàn. Thế nên khi đến VN thì phần lớn mọi chuyện đã an bài, chỉ còn một vài phần cuối trong việc thực thi dự án. Cụ thể là đến giờ này bọn em vẫn không rõ ai đã quyết định chọn sản phẩm ERP, họ nghiên cứu khả thi như thế nào (thông tin thú vị là có site đang chạy SAP lại quay về Movex ERP), tiến trình bắt tay ký kết hợp đồng ra sao blah blah blah...

Hơn nữa như đã giới thiệu ở trên, đây là dự án khá đặc thù ở chỗ CẢ DỰ ÁN VÀ DOANH NGHIỆP ĐỀU CHUẨN BỊ ĐỂ BẮT ĐẦU HOẠT ĐỘNG CÙNG LÚC nên các bước chuẩn bị cũng không giống hoàn toàn với một dự án ERP điển hình.

Những ngày đầu tiên (tháng 2/2005) nhìn cái project plan mà phát hoảng, không biết mọi người có tham vọng quá không và họ có bao nhiêu phần trăm khả năng thành công. Thế nhưng mọi việc cứ tuần tự nhi tiến, có mảng đi nhanh hơn có mảng đi chậm hơn tiến độ, có một số phát sinh và một số phải cắt bỏ bớt, để cuối cùng khi nhà máy 'lăn bánh hoạt động' thì ERP đã ở trong trạng thái sẵn sàng đáp ứng

Hình như em nói hơi bị lan man nhỉ (thông cảm cuối tuần mà lị), hy vọng sẽ có dịp trao đổi cụ thể hơn

Kính các bác, chúc bình an!
W

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.

Xem nhiều