Xác định chi phí dở dang cuối kỳ

• Thread starter tranthilan
  • Ngày gửi
T

tranthilan

Guest
19/7/06
21
1
0
3/422 nhi tam, hoc mon
Các bạn ơi cho mình hỏi chút nha.
- Công ty mình sản xuất rất nhiều mặt hàng, cuối tháng làm sao xác định được chi phí dở dang cuối kỳ.
- Nếu xác định được nguyên vật liệu DDCK thì mình có lập biên bản kiểm kê NVL dở dang và người nào ký vào biên bản.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
Các phương pháp xác định SPDD cuối kỳ chắc bạn cũng đã biết:
1. Đánh giá SPDD theo khối lượng SP hoàn thành tương đương: Bạn phải xác định được mức độ hoàn thành là bao nhiêu phần trăm để quy đổi.
2. Đánh giá SPDD theo chi phí nguyên vật liệu trực tiếp
3. Đánh giá SPDD theo mức độ hoàn thành 50%
4. Đánh giá SPDD theo chi phí định mức

Đó là các phương pháp tính theo trên lý thuyết, nhưng tùy vào tình hình và đặc điểm SX của từng lọai SP mà bạn có 1 cách tính toán, quy đổi sao cho hợp lý!

Chẳng hạn đối với những quy trình SX phải qua nhiều công đoạn thì công ty nên đưa ra quy định là đến công đoạn nào sẽ quy về NVL và vông đoạn nào sẽ quy nó về thành phẩm.

Bạn có thể nói rõ hơn Cty bạn là SX về SP nào hay không?

Dĩ nhiên vào cuối kỳ thì phải làm Biên bản kiểm kê NVL dở dang rồi. Vì căn cứ vào đây để làm cơ sở cho Kế toán tính giá thành mà. Nếu không lập thì lấy đâu mà chứng minh cơ.

Trên biên bản ấy những người tham gia kiểm kê sẽ ký như: Phụ trách thống kê tại nhà máy, Quản lý phân xưởng, kế toán.... Nhưng cũng tùy mỗi cty có phân công quyền hạn, trách nhiệm trên mỗi chứng từ hà....

T

tranthilan

Guest
19/7/06
21
1
0
3/422 nhi tam, hoc mon
Công ty của mình sản xuất hàng thủ công mỹ nghệ nhiều mặt hàng lắm như, mây, tre, gỗ, cói, lá...
Để đánh giá nguyên vật liệu DDCK thì mình kiểm kê được nguyên vật liệu chính thôi, nói kiểm kê, chứ thật ra kiểm cũng không nổi, chỉ tính được thành phẩm chuẩn bị xuất số lượng bao nhieu nhân với định mức để tính ra nguyên vật liệu DDCK. Sau đó mình tính chi phí NVLDDCK chiếm bao nhiêu % để làm căn cứ tính DD cho chi phí nhân công TT và chí sản xuất chung.
Theo bạn Nhat Dieu thì mình nên chọn phương pháp nào cho hợp lý. Bạn giúp mình nha.

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Lấy yếu tố khối lượng làm gốc, giao NVL vào sản xuất bằng cân hay mét khối, đem thành phẩm ra cân đong đo đếm, trừ đi hao hụt định mức (cái này phải khảo sát thực tế) là biết mà.

R

robin

Guest
11/9/06
3
0
0
phan thiết
xác định chi phí dỡ dang cuối kỳ

bạn tranthilan ơi, tùy theo đối tượng tính giá thành của đơn vị mà mình sẽ có biện pháp xác định CPDD cuối kỳ. cụ thể là tính giá thành theo công việc hay sản phẩm ... trên cơ sở đó bạn theo dõi chi tiết TK 154 theo từng đối tượng mình chọn và cuối kỳ xác định CPDD

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA