Doanh thu trên 1 tỷ có phải làm mẫu 06/GTGT nữa k?

• Thread starter tanganjsc
  • Ngày gửi
tanganjsc

tanganjsc

Trung cấp
10/10/13
98
11
8
31
Hà Nội
Các bác cho e hỏi doanh thu năm 2012 trên 1 tỷ rùi có phải làm mẫu 06/GTGT để nộp lên CCT k ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
314
83
Đà Lạt
Ðề: Doanh thu trên 1 tỷ có phải làm mẫu 06/GTGT nữa k?

Các bác cho e hỏi doanh thu năm 2012 trên 1 tỷ rùi có phải làm mẫu 06/GTGT để nộp lên CCT k ạ?

Trên 1 tỷ thì đương nhiên là khai thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ, không phải làm mẫu 06/GTGT; hơn nữa hôm nay đâu còn thời hạn nộp mẫu 06/GTGT mà làm???

tanganjsc

tanganjsc

Trung cấp
10/10/13
98
11
8
31
Hà Nội

Tại có chị kế toán ngày trc làm bên e cứ khăng khăng bảo vẫn phải làm mẫu đó lên e hỏi lại các bác cho chắc.thank bác ACC4RUM nha

V

vienngoccuatoi2000

User đã bị cấm truy cập
22/3/12
0
0
0
32
viet nam

Vẫn nộp được bạn ạ .có phạt ít đó nhưng các chi cục thuế đều tiếp nhận và bạn cứ làm bình thường vì về vấn đề này rất nhiều công ty chưa nộp đâu bạn ạ và thuế sẽ có hướng giải quyết ổn thỏa cho bạn

S

sontranvu

Guest
4/11/10
4
0
0
37
ha noi

Mình đang trong quá trình thành lập Công ty. Chắc mình sắp nhận GCNĐKKD.
Lúc mình nhờ bên dịch vụ thành lập Công ty họ không nói những cái mới của năm nay nên mình không biết.
Đến hôm rồi họ mới bảo mình về Hóa đơn Công ty không được in VAT (tức là hóa đơn bán hàng chứ không phải GTGT).
Mình làm về Bánh kẹo.
Vậy giả sử mình nhập bánh kẹo từ 1 pháp nhân, có đầu vào VAT.
Mình bán cho 1 người khác họ muốn lấy đầu vào thì làm thế nào.
VD: Mình bán 10sp, mỗi sp đầu vào nhập 10.000đ, thuế là 10.000đ.

Bây giờ mình bán cho khách thì bán 10 sp x 15.000 = (Tổng Doanh thu) Tổng Doanh thu này có được cài VAT vào không hay sau này tính % khấu trừ trực tiếp trên con số này.
Khách hàng mình có đầu vào VAT là như thế nào ạ?
Xin nhờ các bạn giúp vì mình thành lập doanh nghiệp chưa biết gì, mà doanh nghiệp mới mà không xuất VAT thì khó quá.

trannhat90

trannhat90

Trung cấp
2/8/11
118
2
16
hà nội

Lúc mình nhờ bên dịch vụ thành lập Công ty họ không nói những cái mới của năm nay nên mình không biết.
Đến hôm rồi họ mới bảo mình về Hóa đơn Công ty không được in VAT (tức là hóa đơn bán hàng chứ không phải GTGT).
Mình làm về Bánh kẹo.

Bây giờ mình bán cho khách thì bán 10 sp x 15.000 = (Tổng Doanh thu) Tổng Doanh thu này có được cài VAT vào không hay sau này tính % khấu trừ trực tiếp trên con số này.
Xin nhờ các bạn giúp vì mình thành lập doanh nghiệp chưa biết gì, mà doanh nghiệp mới mà không xuất VAT thì khó quá.
cứ làm tờ thông báo áp dụng phương pháp tính thuế GTGT nộp nên cơ quan thuế đi bác. rồi làm 1 cái công văn trình bày lý do tại sao lại nộp chậm, nếu công ty của bác thành lập vào tháng 12/2013 thì dễ trình bày lý do đang trong quá trình hoàn thiện bộ máy quản lý, chưa có kế toán nên chưa am hiểu về pháp luật thuế. còn về chuyện VAT nếu bác khai thuế trực tiếp thì dù bác có mua hàng của nhà cung cấp có VAT thì bác cũng không được khai, và khách hàng mua của bác cũng không được khấu trừ vì hóa đơn của bác đâu có thuế đâu

S

sontranvu

Guest
4/11/10
4
0
0
37
ha noi

cứ làm tờ thông báo áp dụng phương pháp tính thuế GTGT nộp nên cơ quan thuế đi bác. rồi làm 1 cái công văn trình bày lý do tại sao lại nộp chậm, nếu công ty của bác thành lập vào tháng 12/2013 thì dễ trình bày lý do đang trong quá trình hoàn thiện bộ máy quản lý, chưa có kế toán nên chưa am hiểu về pháp luật thuế. còn về chuyện VAT nếu bác khai thuế trực tiếp thì dù bác có mua hàng của nhà cung cấp có VAT thì bác cũng không được khai, và khách hàng mua của bác cũng không được khấu trừ vì hóa đơn của bác đâu có thuế đâu

Em thành lập năm 2014 chứ không phải 2013 nên chắc phải theo GTGT trực tiếp nhưng em chưa hiểu cách thức tính và khách hàng của em muốn lấy hóa đơn đầu vào với họ thì em phải viết thế nào ạ

G

getout

Sơ cấp
15/3/11
33
0
6
35
Hà nội

Vẫn nộp được bạn ạ .có phạt ít đó nhưng các chi cục thuế đều tiếp nhận và bạn cứ làm bình thường vì về vấn đề này rất nhiều công ty chưa nộp đâu bạn ạ và thuế sẽ có hướng giải quyết ổn thỏa cho bạn

b ơi, những điều b nói có căn cứ k vậy. vì hn mình lên thuế hỏi họ đều bảo k được giải quyết

trannhat90

trannhat90

Trung cấp
2/8/11
118
2
16
hà nội

Em thành lập năm 2014 chứ không phải 2013 nên chắc phải theo GTGT trực tiếp nhưng em chưa hiểu cách thức tính và khách hàng của em muốn lấy hóa đơn đầu vào với họ thì em phải viết thế nào ạ

bạn nghiên cứu thông tư 219 về luật thuế giá trị gia tăng nhé. Theo mình thì bên bạn vẫn được phép sử dụng hóa đơn GTGT nếu doanh nghiệp bạn tự nguyện đăng ký pp tính thuế GTGT theo pp khấu trừ thuế. nên bây giờ bạn cứ nộp tờ thông báo mẫu 06 đi nhé. còn về cách tính thì trong thông tư đã nói. mình chỉ nói đơn giản thế này. Số thuế GTGT phải nộp bằng (=) tỷ lệ % nhân (x) với doanh thu. Tỷ lệ % để tính thuế GTGT được quy định và áp dụng cho các ngành, nghề sản xuất, kinh doanh, dịch vụ như sau:
+ Phân phối, cung cấp hàng hoá: 1%;
+ Dịch vụ, xây dựng không bao thầu nguyên vật liệu: 5%;
+ Sản xuất, vận tải, dịch vụ có gắn với hàng hoá, xây dựng có bao thầu nguyên vật liệu: 3%;
+ Hoạt động kinh doanh khác: 2%.
Doanh thu tính thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp không phân biệt là doanh thu chịu thuế GTGT hoặc doanh thu không chịu thuế GTGT, không so sánh thuế GTGT đầu vào nhiều hay ít.
Ví dụ: Doanh nghiệp N hoạt động trong lĩnh vực dịch vụ du lịch, có doanh thu quý I/2014 là 180.000.000 đồng. Thuế GTGT phải nộp là: 180.000.000 đồng x 5% = 9.000.000 đồng.
Còn viết hóa đơn thì bạn viết tổng số tiền (không quan tâm thuế má gì nữa) nếu bạn sử dụng hóa đơn trực tiếp.

V

Vutrangia

Sơ cấp
23/2/14
5
0
1
40
Hà Nội

Nếu bên bạn phải theo thuế GHTGT trực tiếp thì bạn viết hóa đơn bán hàng, bạn ko được khấu trừ thuế đầu vào bạn mua của pháp nhân đó mà số thuế đầu vào đó bạn cộng cả vào chi phí ko hạch toán thuế GTGT. CÒn bạn xuất ra đương nhiên ko có thuế mà giá bán bằng giá + cả thuế. Bên mua không thể lấy được thuế .

P

pepsyxanh

Sơ cấp
21/9/06
36
0
6
HN

Nếu bên bạn phải theo thuế GHTGT trực tiếp thì bạn viết hóa đơn bán hàng, bạn ko được khấu trừ thuế đầu vào bạn mua của pháp nhân đó mà số thuế đầu vào đó bạn cộng cả vào chi phí ko hạch toán thuế GTGT. CÒn bạn xuất ra đương nhiên ko có thuế mà giá bán bằng giá + cả thuế. Bên mua không thể lấy được thuế .

Cũng bị như bạn mà ở quận Hoàn Kiếm, mình nộp ngày 8/1/2014 giờ in xong hoá đơn thì bảo ko được xuất vì vẫn chưa có thông tư hướng dẫn cho những trường hợp nộp muộn. Nếu muốn xuất thì chuyển qua trực tiếp và huỷ hết hoá đơn GTGT vừa in còn muốn xem được hay ko còn phải chờ thông tư hướng dẫn khổ quá :-ss

V

vienngoccuatoi2000

User đã bị cấm truy cập
22/3/12
0
0
0
32
viet nam

b ơi, những điều b nói có căn cứ k vậy. vì hn mình lên thuế hỏi họ đều bảo k được giải quyết
ở đà nẵng cục thuế sơn trà đều có cách hướng dẫn cho những người nộp muộn giảm thiểu phạt và có lợi cho doanh nghiệp hơn vì cái vụ này gấp gáp

ketoanmimosa

ketoanmimosa

Trung cấp
6/11/13
184
9
18
37
Bình Dương

Doanh thu trên 1 tỷ thì ko cần làm mẫu đó nha bạn.

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
314
83
Đà Lạt

DN mới thành lập năm 2014 phải kê khai nộp thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp, không được đăng ký kê khai nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ (theo hướng dẫn tại Điểm b, Khoản 4, Điều 12, Thông tư số 219/2013/TT-BTC); mà kê khai nộp thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp thì phải sử dụng hóa đơn bán hàng, thuế GTGT tính theo tỷ lệ nhân với doanh thu ghi trên hóa đơn bán hàng. Đến hết tháng 11/2014 sẽ căn cứ doanh thu để xác định, nếu 1 tỷ trở lên thì đăng ký kê khai nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ cho 2 năm tiếp theo (2015 và 2016) (đăng ký mẫu 06/GTGT gởi trước ngày 20/12/2014); nếu doanh thu tính được của năm 2014 chưa đạt 1 tỷ thì tiếp tục kê khai nộp thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp, không được đăng ký kê khai nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ (vì Thông tư 219/2013/TT-BTC không nói là được đăng ký).

le thi cham

le thi cham

Guest
2/10/09
29
0
1
36
ung hoa - ha noi

Mình làm về Bánh kẹo.

Doanh nghiệp mơi thành lập năm 2014 muốn được kê khai theo phương pháp khấu trừ thì phải chứng minh được việc mua sắm tài sản cố định, hàng hóa khi mới thành lập lớn hơn 1 tỷ. Mình vừa đi tập huấn về, thuế nói như vậy

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA