Phiếu thu, chi.

• Thread starter maiphuong_83
  • Ngày gửi
M

maiphuong_83

Guest
8/6/06
26
0
0
40
Ha Noi
Các anh chị cho em hỏi. Phiếu thu và phiếu chi có phải đóng dấu của cty không ạ, nếu có dấu treo của cty rồi có cần giám đốc ký và đóng dấu nữa không.
Hóa đơn bán hàng phải đóng dấu ở cả 3 liên dúng không ạ.
Mong anh, chị chỉ giúp em.
Em cám ơn nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Tigon-ETC

Tigon-ETC

Gió bụi nhân gian
maiphuong_83 nói:
Các anh chị cho em hỏi. Phiếu thu và phiếu chi có phải đóng dấu của cty không ạ, nếu có dấu treo của cty rồi có cần giám đốc ký và đóng dấu nữa không.
Nếu đã đóng dấu treo thì không cần giám đốc ký đóng dấu. Nguyên tắc viết phiếu thu - chi bao giờ cũng phải có đầy đủ chữ ký, và dấu. Trường hợp Giám đốc đi vắng thì có thể đóng dấu treo.

maiphuong_83 nói:
Hóa đơn bán hàng phải đóng dấu ở cả 3 liên dúng không ạ.
Mong anh, chị chỉ giúp em.
Em cám ơn nhiều.

Không phải chỉ có hóa đơn bán hàng mà hóa đơn GTGT cũng thế phải ký, đóng dấu cả 3 liên bạn ạ

M

maiphuong_83

Guest
8/6/06
26
0
0
40
Ha Noi
Cho em hỏi thêm là nếu đóng dấu treo tất cả có được không a.

N

Nguyen Hong Cuc

Sơ cấp
em lại "được đằng chân, lân đằng đầu rùi". Chị nghĩ là phiếu thu thì có thể đc, nhưng phiếu chi nhất thiết phải có kiểm duyệt của giám đốc(tức là bắt buộc phải có ký và đóng dấu GĐ).HĐơn thì có thể đóng dấu treo.

Tigon-ETC

Tigon-ETC

Gió bụi nhân gian
Nguyen Hong Cuc nói:
em lại "được đằng chân, lân đằng đầu rùi". Chị nghĩ là phiếu thu thì có thể đc, nhưng phiếu chi nhất thiết phải có kiểm duyệt của giám đốc(tức là bắt buộc phải có ký và đóng dấu GĐ).HĐơn thì có thể đóng dấu treo.
Trường hợp trị giá nhỏ thì đóng dấu treo được, chứ hóa đơn giá trị lớn mà đóng dấu treo thì không ổn tý nào, nên ký đóng dấu chức danh.

Tốt nhất hóa đơn nên có đầy đủ chữ ký (thủ trưởng đơn vị, người bán hàng và người mua hàng) và dấu

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
Tigon-ETC nói:
Trường hợp trị giá nhỏ thì đóng dấu treo được, chứ hóa đơn giá trị lớn mà đóng dấu treo thì không ổn tý nào, nên ký đóng dấu chức danh.

Tốt nhất hóa đơn nên có đầy đủ chữ ký (thủ trưởng đơn vị, người bán hàng và người mua hàng) và dấu

Nói như bạn thì nếu một ngày mà xuất cả mấy trăm hóa đơn, thủ trưởng đơn vị lo ký như thế thời gian đâu mà làm việc nữa chứ!

Mình nghĩ là dù giá trị lớn hay nhỏ thì có thể đóng dấu treo là được mà!Công ty mình ấ à, hóa đơn chưa bao giờ thủ trưởng đơn vị ký cả, vì nhiều quá, ổng đâu có thời gian mà ký!

Tigon-ETC

Tigon-ETC

Gió bụi nhân gian
Nhat Dieu nói:
Nói như bạn thì nếu một ngày mà xuất cả mấy trăm hóa đơn, thủ trưởng đơn vị lo ký như thế thời gian đâu mà làm việc nữa chứ!
Về nguyên tắc thì bắt buộc phải có chữ ký đầy đủ và đóng dấu.

Nhat Dieu nói:
Mình nghĩ là dù giá trị lớn hay nhỏ thì có thể đóng dấu treo là được mà!Công ty mình ấ à, hóa đơn chưa bao giờ thủ trưởng đơn vị ký cả, vì nhiều quá, ổng đâu có thời gian mà ký!

Bạn nghĩ thế, nhưng cán bộ thuế họ không nghĩ thế đâu, bạn tưởng tượng thử xem những công ty làm về xây dựng công trình, hóa đơn xuất một lần hàng tỷ đồng mà chỉ đóng dấu treo không có chữ ký đích danh thì mình đảm bảo bên mua sẽ không bao giờ nhận hóa đơn cả.

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
Tigon-ETC nói:
Về nguyên tắc thì bắt buộc phải có chữ ký đầy đủ và đóng dấu.
Đúng là về nguyên tắc thì phải đầy đủ rồi, nhưng trong quá trình làm mình có thể linh hoạt chứ!

Tigon-ETC nói:
Bạn nghĩ thế, nhưng cán bộ thuế họ không nghĩ thế đâu, bạn tưởng tượng thử xem những công ty làm về xây dựng công trình, hóa đơn xuất một lần hàng tỷ đồng mà chỉ đóng dấu treo không có chữ ký đích danh thì mình đảm bảo bên mua sẽ không bao giờ nhận hóa đơn cả.

Đúng là như thế nếu không đóng dấu họ sẽ không nhận, nhưng bạn nghĩ xem mình không nghĩ các công ty về xây dựng họ xuất hóa đơn 1 ngày đến hàng trăm hóa đơn đâu,nên việc thủ trưởng đơn vị ký là có thể.

Mình nói ra trường hợp đóng dấu treo kia, là thường cho những DN có số lượng xuất hóa đơn xuất trong ngày rất nhiều. Thực sự là công ty mình cũng đã gọi ĐT hỏi bên thuế rồi, chứ không fải tự dưng mà muốn không thực hiện theo nguyên tắc đâu.

T

tamhuynh

Guest
19/1/06
200
0
0
45
ho chi minh
Bạn đọc thêm về công văn dưới đây ( sưu tập từ WKT), tuy nhiên giám đốc ủy quyền ký trên hóa đơn thì giấy ủy quyền phải có thời hạn nhất định
-----------------------------------------------------------------
Theo công văn số 2645/TCT-AC ngày 25-5-1999 của Tổng cục Thuế thì : Đối với việc ghi mã số thuế người bán trên mẫu hóa đơn ,tổ chức, cá nhân sử dụng hóa đơn có thể khắc dấu mã số thuế của đơn vị để đóng vào từng liên hóa đơn theo quy định thay cho việc ghi bằng tay.
12.-Các chức danh ký duyệt trên hóa đơn không nhất thiết như mẫu đã in sẵn. Thủ trưởng đơn vị có thể ủy quyền cho người có trách nhiệm ký tên trên hóa đơn của đơn vị khi lập và giao cho khách hàng (có thể là người bán hàng ). Việc ủy quyền phải có quyết định của thủ trưởng đơn vị .
Các loại hóa đơn được thủ trưởng đơn vị ủy quyền người ký duyệt,đều phải đóng dấu treo của đơn vị phía trên bên trái mà không đóng dấu khống vào hóa đơn giao cho các chi nhánh của đơn vị sử dụng lập và giao cho khách hàng.(Mục 4,Công văn số 1026/TCT-AC ngày 23-2-1999 của Tổng cục Thuế ).

N

ngohuy

Guest
13/10/06
5
0
1
TPHCM
Phiếu thu và phiếu chi có bắt buột phải mua như Hóa Đơn hay không?
Cả nhà giúp tớ với, chuyện nhỏ như thế mà tớ còn phải hỏi

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
ngohuy nói:
Mình nghĩ là không bắt buộc mua như hóa đơn. Vì bên mình tự thiết kế theo mẫu rồi in ra mấy năm nay, chứ đâu có mua đâu.

hollytree

hollytree

Guest
6/4/06
48
0
0
38
tp HCM
công ty bác tự in ra thế, vậy có cần phải đem lên cơ quan thuế trình duyệt ko vậy?

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
hollytree nói:
công ty bác tự in ra thế, vậy có cần phải đem lên cơ quan thuế trình duyệt ko vậy?
Không cần trình duyệt bác ạ. Mình cứ tự thiết kế theo như mẫu quy định thôi mà!

hoaanh2912

hoaanh2912

If life is so short
12/12/05
293
0
16
42
Hà Nội
ngohuy nói:
Tớ nghĩ là không cần. Bên tớ dùng phần mềm nên in từ trong đó ra. Hồi trước chưa có phần mềm thì cũng chỉ dùng Phiếu thu - chi mua ở bên ngoài thôi.

aThuan

aThuan

Cao cấp
27/9/06
347
5
18
Tp.HCM
Trong QĐ 15/2006/QĐ-BTC ngày 20/03/2006 của BTC thì phiếu thu, phiếu chi là chứng từ kê toán bắt buộc và có nêu:

"7. Sử dụng, quản lý, in và phát hành biểu mẫu chứng từ kế toán
...
Biểu mẫu chứng từ kế toán bắt buộc do Bộ Tài chính hoặc đơn vị được Bộ Tài chính uỷ quyền in và phát hành. Đơn vị được uỷ quyền in và phát hành chứng từ kế toán bắt buộc phải in đúng theo mẫu quy định, đúng số lượng được phép in cho từng loại chứng từ và phải chấp hành đúng các quy định về quản lý ấn chỉ của Bộ Tài chính.

Đối với các biểu mẫu chứng từ kế toán hướng dẫn, các doanh nghiệp có thể mua sẵn hoặc tự thiết kế mẫu, tự in, nhưng phải đảm bảo các nội dung chủ yếu của chứng từ quy định tại Điều 17 Luật Kế toán."

Hỏi: nếu phiếu thu, phiếu chi đơn vị có thể tự in thì thuộc loại chứng từ kế toán hướng dẫn??? vì Biểu mẫu chứng từ kế toán bắt buộc do Bộ Tài chính hoặc đơn vị được Bộ Tài chính uỷ quyền in và phát hành

Đau đầu quá các bác ơi trả lời cho em với/

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
aThuan nói:
Trong QĐ 15/2006/QĐ-BTC ngày 20/03/2006 của BTC thì phiếu thu, phiếu chi là chứng từ kê toán bắt buộc và có nêu:

"7. Sử dụng, quản lý, in và phát hành biểu mẫu chứng từ kế toán
...
Biểu mẫu chứng từ kế toán bắt buộc do Bộ Tài chính hoặc đơn vị được Bộ Tài chính uỷ quyền in và phát hành. Đơn vị được uỷ quyền in và phát hành chứng từ kế toán bắt buộc phải in đúng theo mẫu quy định, đúng số lượng được phép in cho từng loại chứng từ và phải chấp hành đúng các quy định về quản lý ấn chỉ của Bộ Tài chính.

Đối với các biểu mẫu chứng từ kế toán hướng dẫn, các doanh nghiệp có thể mua sẵn hoặc tự thiết kế mẫu, tự in, nhưng phải đảm bảo các nội dung chủ yếu của chứng từ quy định tại Điều 17 Luật Kế toán."

Hỏi: nếu phiếu thu, phiếu chi đơn vị có thể tự in thì thuộc loại chứng từ kế toán hướng dẫn??? vì Biểu mẫu chứng từ kế toán bắt buộc do Bộ Tài chính hoặc đơn vị được Bộ Tài chính uỷ quyền in và phát hành

Đau đầu quá các bác ơi trả lời cho em với/
Bây giờ mới đau đầu vụ này sao, vụ này đã kiến nghị với vụ chế độ kế toán tại mấy cuộc tập huấn rồi nhưng chưa thấy sửa chỗ này, chắc chờ xem còn chỗ nào sửa luôn.

N

nhorung

Trung cấp
10/10/06
180
0
0
Ha Noi
Hoa don chung tu

Anh chi cho em hoi:
Phieu chi em kep vao chung tu ca 2 lien ma ko luu tai quyen phieu chi. Lieu lam the co dc ko a? khi thue ktra thi nguoi ta co ktra quyen phieu chi k?
Moi nguoi giup em voi:pepsi:

hoaanh2912

hoaanh2912

If life is so short
12/12/05
293
0
16
42
Hà Nội
nhorung nói:
Anh chi cho em hoi:
Phieu chi em kep vao chung tu ca 2 lien ma ko luu tai quyen phieu chi. Lieu lam the co dc ko a? khi thue ktra thi nguoi ta co ktra quyen phieu chi k?
Moi nguoi giup em voi:pepsi:
Bạn type không dấu khó đọc quá.
"kep vao chung tu ca 2 lien ma ko luu tai quyen phieu chi" nghĩa là bạn viết phiếu chi xong rồi xé cả 2 liên ra để kẹp với chứng từ hả? Sao lại làm như thế nhỉ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA