DN Vừa và nhỏ: đã có chế độ kế toán mới, riêng

• Thread starter levanton
  • Ngày gửi
L

lamthuha789

Guest
DN mình có vốn ĐKKD < 10 tỷ đồng, số LĐ bình quân năm < 300 người nhưng DN mình HDKD chủ yếu là dịch vụ, nên sử dụng TK 627 rất nhiều mà trong QĐ 48 lại ko có TK 627. Nên, mình đã áp dụng QĐ 15. Hiện tại mình chưa lam công văn gửi CQ thuế. Mình làm như vậy có sai với quy định ko ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

Hisun

Guest
DN mình có vốn ĐKKD < 10 tỷ đồng, số LĐ bình quân năm < 300 người nhưng DN mình HDKD chủ yếu là dịch vụ, nên sử dụng TK 627 rất nhiều mà trong QĐ 48 lại ko có TK 627. Nên, mình đã áp dụng QĐ 15. Hiện tại mình chưa lam công văn gửi CQ thuế. Mình làm như vậy có sai với quy định ko ?

Mình cũng đang trong tình trạng như vậy, nhờ mọi người giúp đỡ! :1luvu:

HaiTam

HaiTam

Nguyễn Hải Tâm
Thành viên BQT
7/11/02
2,177
595
113
TP.HCM
www.webketoan.vn
lamthuha789 & Hisun: QĐ48 không có TK 627 vì hạch toán thẳng vào TK 154, nếu muốn theo dõi chặt chẽ thì chia chi tiết TK154 ra. Tuy nhiên, các bạn đã làm theo QĐ15 thì cũng được không sao cả, nhưng QĐ yêu cầu phải thông báo lại cho CQ Thuế thì các bạn phải làm có mất mát gì đâu mà phải vi phạm.

E

emmoivaonghe

Guest
20/8/07
19
0
1
hà nội
làm thông báo cho cơ quan thuế là thế nào ạ?
em mới vào làm mà công ty mới thành lập mới mua hóa đơn nghiệp vụ phát sinh cũng ko nhiều làm sổ sách bằng exel, theo hình thức NKC mà em ko biết thôn báo gì cho thuế ạ, em có thấy ai hỏi gì đâu
anh chị nào trả lời em cái vì em học là theo QĐ 15 quen rồi nên các loại sổ em mua và hạch toán theo QĐ 15 hết, công ty nhỏ lắm vốn ĐL khoảng 2 tỉ thôi mà là doanh nghiệp TM

HaiTam

HaiTam

Nguyễn Hải Tâm
Thành viên BQT
7/11/02
2,177
595
113
TP.HCM
www.webketoan.vn
em có thấy ai hỏi gì đâu

Bạn phải lưu ý bây giờ là tự khai tự nộp. Bạn phải cập nhật và tuân thủ tất cả những điều đã quy định, không rõ thì đến phòng hỗ trợ mà hỏi. Quy định mới sẽ không có ai nhắc nhở phải làm gì nữa đâu mà không làm, làm sai hay làm chậm thì sẽ bị phạt thôi.

A

amour

Guest
4/8/07
3
0
0
39
Tp.HCM
Làm ơn cho mình hỏi :chỉ có báo cáo thuế hàng tháng mới theo thông tư 60 còn sổ sách kế toán vẫn theo quyết định 48 phải ko?Mình có thể tham khảo ở tài liệu nào về thông tư 60

T

thanh viet

Guest
6/8/07
32
0
6
Hue
chào các bạn. mình là thành viên mới và cũng mới vào ngành KT, cho mình hỏi : trên diễn đàn mình thấy các bạn hay nói đến các nghị định ,thông tư ví dụ "QĐ 48/2006/QĐ-BTC" vậy muốn xem các nghị định, các thông tư hướng dẫn và tải về thì làm như thế nào ( cố gắn giúp mình từng bước thật cụ thể vì vi tinh nình hơi yếu) thành thật cám ơn các bạn trước!

M

mecudom

Guest
9/8/07
28
0
0
hanoi
Bạn vào thư viện của webketoan mà tải về.Máy của bạn phải có phần mềm giải nén

HaiTam

HaiTam

Nguyễn Hải Tâm
Thành viên BQT
7/11/02
2,177
595
113
TP.HCM
www.webketoan.vn
Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Vừa qua mình đi học lớp tập huấn về thuế nhận được thông tin các doanh nghiệp nhỏ và vừa (DNNVV) phải thực hiện chế độ kế toán theo QĐ48
QĐ 48 dẫn chiếu Nghị định số 90/2001/NĐ-CP ngày 23/11/2001 của Chính phủ Về trợ giúp phát triển DNNVV. Điều 3 của NĐ 90 định nghĩa về DNNVV như sau: "DNNVV là cơ sở sản xuất, kinh doanh độc lập, đã đăng ký kinh doanh theo pháp luật hiện hành, có vốn đăng ký không quá 10 tỷ đồng hoặc số lao động trung bình hàng năm không quá 300 người".
Trường hợp DNNVV không thực hiện đúng chế độ kế toán theo qui định thì vẫn bị phạt do không tuân thủ theo pháp lệnh kế toán. Mình nghe thấy cũng ngán rồi đấy !!!
Trong topic này các anh chị mình cũng thảo luận rất nhiều để muốn thực hiện được QĐ15 hay QĐ48 thì mình phải xem doanh nghiệp mình có đủ 1-2 trong điều kiện đó không ? (Tùy theo địa phương dù chỉ có đáp ứng 1 hoặc trong 2 điều kiện đó).

Chế độ kế toán doanh nghiệp nhỏ và vừa:
“Bùng nhùng” khái niệm

http://www.dddn.com.vn/Desktop.aspx/TinTuc/Coche-Chinhsach/Bung_nhung_khai_niem/

Tuy nhiên, Chế độ kế toán DNNVV ban hành theo QĐ 48 vẫn còn những bất cập mà nguyên nhân chính là sự bùng nhùng về khái niệm. Thế nào là DNNVV? QĐ 48 dẫn chiếu Nghị định số 90/2001/NĐ-CP ngày 23/11/2001 của Chính phủ Về trợ giúp phát triển DNNVV. Điều 3 của NĐ 90 định nghĩa về DNNVV như sau: "DNNVV là cơ sở sản xuất, kinh doanh độc lập, đã đăng ký kinh doanh theo pháp luật hiện hành, có vốn đăng ký không quá 10 tỷ đồng hoặc số lao động trung bình hàng năm không quá 300 người".

Theo định nghĩa trên, phần lớn các DN được thành lập và hoạt động theo Luật DN ở nước ta là DNNVV và thuộc đối tượng thực hiện Chế độ kế toán DNNVV. Tuy nhiên, tại mục 1, Phần Quy định chung của Chế độ kế toán DNNVV lại có quy định: "Cty TNHH, Cty cổ phần, Cty hợp danh và DN tư nhân có quy mô lớn áp dụng Chế độ kế toán DN ban hành theo Quyết định số 15/2006/QĐ-BTC ngày 20/3/2006 của Bộ trưởng Bộ Tài chính. DN có quy mô vừa có thể áp dụng Chế độ kế toán DN ban hành theo Quyết định số 15/2006/QĐ-BTC ngày 20/3/2006 nhưng phải thông báo cho cơ quan Thuế quản lý DN mình và phải thực hiện ổn định trong thời gian ít nhất 2 năm…". Như vậy, lại cần thêm một định nghĩa nữa về DN có quy mô vừa.

Định nghĩa về DNNVV của Nghị định 90 chủ yếu căn cứ vào quy mô vốn hoặc lao động được sử dụng và chủ yếu được sử dụng để thực hiện các biện pháp, chương trình trợ giúp cho sự phát triển của các DNNVV. Việc xác định DN nhỏ, vừa và lớn khi lựa chọn chế độ kế toán áp dụng không hoàn toàn phụ thuộc vào quy mô vốn hoặc lao động của DN. Ngược lại, phạm vi hoạt động của DN về ngành nghề kinh doanh, địa bàn kinh doanh... lại là những nhân tố có tác động rất lớn. Chính vì vậy, nếu căn cứ vào quy mô vốn hoặc lao động thì DN thuộc loại DNNVV, nhưng khi áp dụng Chế độ kế toán DNNVV lại không thể xử lý đúng được nhiều nghiệp vụ gây khó khăn cho kế toán DN.

Luật gia Vũ Xuân Tiền - GĐ Cty tư vấn VFAM Việt Nam

Nguồn tài liệu của http://vi.wikipedia.org
Doanh nghiệp nhỏ và vừa
Bách khoa toàn thư mở Wikipedia

Doanh nghiệp nhỏ và vừa là những doanh nghiệp có quy mô nhỏ bé về mặt vốn, lao động hay doanh thu. Doanh nghiệp nhỏ và vừa có thể chia thành ba loại cũng căn cứ vào quy mô đó là doanh nghiệp siêu nhỏ (micro), doanh nghiệp nhỏ và doanh nghiệp vừa. Theo tiêu chí của Nhóm Ngân hàng Thế giới, doanh nghiệp siêu nhỏ là doanh nghiệp có số lượng lao động dưới 10 người, doanh nghiệp nhỏ có số lượng lao động từ 10 đến dưới 50 người, còn doanh nghiệp vừa có từ 50 đến 300 lao động. Ở mỗi nước, người ta có tiêu chí riêng để xác định doanh nghiệp nhỏ và vừa ở nước mình. Ở Việt Nam, không phân biệt lĩnh vực kinh doanh, các doanh nghiệp có số vốn đăng ký dưới 10 tỷ đồng hoặc số lượng lao động trung bình hàng năm dưới 300 người được coi là doanh nghiệp nhỏ và vừa[1] (không có tiêu chí xác định cụ thể đâu là doanh nghiệp siêu nhỏ, đâu là nhỏ, và đâu là vừa).

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Vừa qua mình đi học lớp tập huấn về thuế nhận được thông tin các doanh nghiệp nhỏ và vừa (DNNVV) phải thực hiện chế độ kế toán theo QĐ48
Chà, có vẻ bác già gân cập nhật thông tin chậm nhể, sau hẳn 1 năm kể từ ngày QĐ48 có hiệu lực thi hành.

Trường hợp DNNVV không thực hiện đúng chế độ kế toán theo qui định thì vẫn bị phạt do không tuân thủ theo pháp lệnh kế toán. Mình nghe thấy cũng ngán rồi đấy !!!.
Pháp lệnh Kế toán - Thống kê đã hết hiệu lực kể từ khi có luật Kế toán. :dzo:

X

xsimoz

Guest
2/2/07
7
0
0
Laocai
Điều 1 của Quyết định 48 ghi rõ: "áp dụng cho tất cả các doanh nghiệp có quy mô nhỏ và vừa thuộc mọi lĩnh vực, mọi thành phần kinh tế trong cả nước là công ty trách nhiệm hữu hạn (TNHH), công ty cổ phần, công ty hợp danh, doanh nghiệp tư nhân và hợp tác xã."
Như vậy, nếu là Công ty 100% vốn nước ngoài mà thuộc diện DNVVN thì vẫn phải thực hiện theo!

D

duong quang vu

Guest
18/1/08
10
0
0
Dong Anh
các bạn ơi giúp mình với!
Cty mình đã hòan thành xong BCTC 07 nhưng mình ko làm theo QĐ48 giờ chuyển sang QĐ48 kiểu gì? Mình đagn gấp làm sắp phải nộp BCTC rồi giúp mình với. Minh phải làm những gì đây?

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,921
11
38
Nam Dinh
các bạn ơi giúp mình với!
Cty mình đã hòan thành xong BCTC 07 nhưng mình ko làm theo QĐ48 giờ chuyển sang QĐ48 kiểu gì? Mình đagn gấp làm sắp phải nộp BCTC rồi giúp mình với. Minh phải làm những gì đây?

Nếu Công ty bạn vẫn muốn làm theo quyết định 15 bạn chỉ cần làm 1 công văn gửi lên Chi cục thuế và đợi họ có văn bản trả lời chấp thuận thế là ok.

K

khunglongxanh

Guest
20/3/08
1
0
0
40
hà nội
Bộ tài chính vừa ban hành QUYẾT ĐỊNH Số 48/2006/QD-BTC về chế độ kế toán áp dụng cho doanh nghiệp vừa và nhỏ (SME), áp dụng từ 01/01/2007.

mình muốn có thông tin về quyết định này.ai biết cho mình download với.thanhs!

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,921
11
38
Nam Dinh

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA