Bảng định mức vật tư

• Thread starter Phan Thị LệDung
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
Phan Thị LệDung

Phan Thị LệDung

Cao cấp
23/8/06
284
3
18
Thành phố Quy Nhơn
Các Bác ơi , Bác nào có bảng định mức vật tư gửi giúp cho em vài mẫu nhé. (Em muốn tham khảo nên hơi tham lam 1 chut.) Nhất là định mức vật tư cho sp xuất đi gia công đóng gói lại ấy. Nếu Bác nào có thì gửi cho em càng tốt ,. Còn ko có thì gửi giúp em bảng định mức vật tư cho sp sx tại Cty hay bảng định mức vật tư bất kỳ nào cũng được.
Địa chỉ của em là : hoadai20@yahoo.com
Cảm ơn các Bác rất nhiều.:biggrinda

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
Vậy công ty bạn không có bộ phận kỹ thuật để xây dựng định mức cho từng sản phẩm hay sao, mà bạn fải đi tìm kiếm thế! Bạn muốn tham khảo cái gì trong bản định mức vậy? Cách thức lập, nội dụng trong ấy hay sao?
Tuy nhiên mình đã gởi bạn tham khảo 1 bảng định mức của 1 loại SP qua mail rồi ấy!

Phan Thị LệDung

Phan Thị LệDung

Cao cấp
23/8/06
284
3
18
Thành phố Quy Nhơn
Nhat Dieu nói:
Vậy công ty bạn không có bộ phận kỹ thuật để xây dựng định mức cho từng sản phẩm hay sao, mà bạn fải đi tìm kiếm thế! Bạn muốn tham khảo cái gì trong bản định mức vậy? Cách thức lập, nội dụng trong ấy hay sao?
Tuy nhiên mình đã gởi bạn tham khảo 1 bảng định mức của 1 loại SP qua mail rồi ấy!
CTy mình nhỏ lắm .Nhân sự cũng chỉ có bốn năm người chỉ có 1 mình mình làm kế toán nên những gì liên quan đến kế toán là mình làm hết. Chính vì cty nhỏ qua' , mua hàng vật ư về là xuất đi gia công ngay. nên mình cũng chỉ đoán chừng 1 sản phẩm tiêu tốn khoảng bao nhiêu nguyên vật liệu thôi chứ ko có bộ phận kỹ thuật nào cả. Mình muốn tham khảo cả nội dung , cả cách thức lập của mọi người để mình làm bảng định mức của mình được tốt hơn thôi. Rất cảm ơn vì bạn đã giúp đở mình.:atom:

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
[
Phan Thị LệDung nói:
Mình muốn tham khảo cả nội dung , cả cách thức lập của mọi người để mình làm bảng định mức của mình được tốt hơn thôi.
Như thế thì hơi mệt cho bạn ấy nhỉ!Bạn hoàn toàn đem đi gia công ngoài chứ không có SX tại công ty?Công ty bạn đem gia công đóng gói SP gì bạn có thể nói rõ hơn?
Khi xây dựng định mức, trước hết cần xác định tất cả các yếu tố cấu thành nên SP gồm: nguyên vật liệu cần thiết để làm nên SP đó, chi phí tiền lương, khấu hao, tiền điện, cpsx chung, chi phi thuê ngoài gia công....
Trên cơ sở các yếu tố ấy sẽ xây dựng định mức, bảng định mức này sẽ được đồng ý thống nhất bởi ban lãnh đạo công ty.

Phan Thị LệDung

Phan Thị LệDung

Cao cấp
23/8/06
284
3
18
Thành phố Quy Nhơn
Như thế thì hơi mệt cho bạn ấy nhỉ!Bạn hoàn toàn đem đi gia công ngoài chứ không có SX tại công ty?Công ty bạn đem gia công đóng gói SP gì bạn có thể nói rõ hơn?
DN mình hoàn toàn đem đi gia công chứ ko có sx tại cty. Cty mình đem vật tư như chai , bình , nhãn , tem , băng keo , ru băng, thùng , hộp...đi đến nhà người bán rượu . Người bán rượu này , DN mình đã làm giấy tờ về vệ sinh an toàn rồi. Nói chung mọi thứ thủ tục đều đầy đủ cả.
Nhat Dieu nói:
[
Khi xây dựng định mức, trước hết cần xác định tất cả các yếu tố cấu thành nên SP gồm: nguyên vật liệu cần thiết để làm nên SP đó, chi phí tiền lương, khấu hao, tiền điện, cpsx chung, chi phi thuê ngoài gia công....
Trên cơ sở các yếu tố ấy sẽ xây dựng định mức, bảng định mức này sẽ được đồng ý thống nhất bởi ban lãnh đạo công ty.
Chính vì mọi thứ đều thuê ngoài gia công, nên mình ko làm chi phí về tiền lương mà mình chỉ làm chi phí gia công thôi.Mình đã xem qua bảng định mức của bạn. Mình đang tham khảo nó để hoàn thành bảng định mức của mình. KHi nào xong, mình sẽ gửi qua mail cho bạn hoặc gửi lên cùng với bài gửi này để bạn góp ý giup mình nhe'.
À bạn này, Hồi đầu năm , kế toán cũ ko nộp bảng định mức lên cơ quan thuế, ko biết có bị làm sao ko?:flower:

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
Phan Thị LệDung nói:
KHi nào xong, mình sẽ gửi qua mail cho bạn hoặc gửi lên cùng với bài gửi này để bạn góp ý giup mình nhe'.
À bạn này, Hồi đầu năm , kế toán cũ ko nộp bảng định mức lên cơ quan thuế, ko biết có bị làm sao ko?:flower:
Thực sự thì bảng định mức mình cũng không có nộp bên cơ quan thuế đâu. Công ty sẽ xây dựng định mức do ban lãnh đạo công ty ký và sẽ được lưu tại công ty, khi nào bên cơ quan thuế xuống quyết toán, có vấn đề liên quan đến việc tính giá thành thì có cái để giải trình thôi!

Phan Thị LệDung

Phan Thị LệDung

Cao cấp
23/8/06
284
3
18
Thành phố Quy Nhơn
Nhat Dieu nói:
Thực sự thì bảng định mức mình cũng không có nộp bên cơ quan thuế đâu. Công ty sẽ xây dựng định mức do ban lãnh đạo công ty ký và sẽ được lưu tại công ty, khi nào bên cơ quan thuế xuống quyết toán, có vấn đề liên quan đến việc tính giá thành thì có cái để giải trình thôi!
*Dựa trên bảng phân tích Chi phí mà bạn đã gửi ,mình làm bảng định mức và tính giá thành cho sản phẩm rượu bầu đá như thế này. Bạn có thể xem qua và góp ý giúp mình được chứ. ? (Ở trong cách tính của mình , mình giả sử là ko có sự chênh lệch nguyên vật liệu cũng như sự hao hụt trong quá trình sản xuất. )
*Tặng file tính giá thành cho bạn ketoandemakho:biggrinda

Đính kèm

• DM-Gia thanh.rar
    8.2 KB · Lượt xem: 1,204
Sửa lần cuối:
H

huyen_thu

Sơ cấp
25/11/06
20
0
1
38
Ha Noi
trường hợp của mình cũng giống với bạn Phan Thị Lệ Dung, mình cũng có muốn một bảng định mức
có ai gửi giúp mình với
cảm ơn nhiều!

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
huyen_thu nói:
trường hợp của mình cũng giống với bạn Phan Thị Lệ Dung, mình cũng có muốn một bảng định mức
Bạn có thể tham khảo bảng định mức mà bạn Phan Thị Lệ Dung đã đưa lên trong bài bạn ấy! Về cơ bản cách lập định mức như vậy thì được rồi. Tuy nhiên đối với bảng ĐM do bạn Dung làm ấy thì cũng chỉ là ĐM cho NVL thôi.
Tùy theo đặc điểm, quy trình SX của bạn mà xây dựng ĐM có thể gồm các yếu tố khác nữa.
Nếu Cty bạn là cty SX, muốn kiểm soát tốt thì ngoài ĐM về NVL thì cũng nên có Đm về tiền điện,nước, chi phí khác...
Bạn tham khảo trong bảng tính giá thành mà bạn Dung đã làm, dựa trên các yếu tố kết cấu giá thành ấy, có thể xây dựng định mức cho phù hợp với cty bạn! Nhưng mà nên nhớ là bảng Định mức này phải được sự xem xét, ký bởi lãnh đạo công ty nhé!
Thân chào!

H

huyen_thu

Sơ cấp
25/11/06
20
0
1
38
Ha Noi
Cảm ơn mọi người đã giúp đỡ!
Nhưng không biết bảng định mức của bạn Lệ Dung có hợp với công ty mình không vì công ty mình sản xuất hàng sơn mài,nhiều mẫu mã sản phẩm, nguyên vật liệu 3 công đoạn đầu của tất cả các sản phẩm giống nhau, các công đoạn sau khác nhau.Mình muốn xây dựng một bảng định mức về nguyên vật liệu và chi phí nhân công liệu có được không và bẳng cách nào? Mình cũng mới đi làm nên chưa rõ lắm. Nhờ mọi người giúp với

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
huyen_thu nói:
.Mình muốn xây dựng một bảng định mức về nguyên vật liệu và chi phí nhân công liệu có được không và bẳng cách nào?
Xây dựng định mức thì đựoc chứ sao không. Nhưng việc này thường do bộ phận kỹ thuật sẽ xây dựng chứ bản thân kế toán sẽ không thể nào xây dựng được nếu không hiểu quy trình SX từng loại SP. Dựa trên quy trình công nghệ của sản phẩm, SP ấy gồm những loại NVL nào để xây dựng định mức.
- Nói chung thì ĐM về NVL thì do tùy thiết kế kỹ thuật từng loại SP mà xây dựng cho phù hợp. Thông qua 1 quá trình SX thực tế tại xưởng thì Bộ phận kỹ thuật sẽ căn cứ vào đó để làm cơ sở cho việc xây dựng ĐM.
- Về tiên công thông thường khi mình xây dựng định mức là căn cứ vào ănng lực SX, SP ấy có thể làm ra trong bao giờ. Tiền công cho 1 giờ là bao nhiêu từ đó có thể xây dựng ĐM.
- Các yếu tố khác như tiền điện thì cũng có thể xây dựng được cho từng loại SP, SX cái SP ấy cần tiêu hao bao nhiêu kwh?

Còn bảng Định mức thì tùy theo từng cty mà xây dựng trong bảng ấy kết cấu bao gồm những gì.
Như mình đã nói ở bài trước, bạn có thể tham khảo bảng tính giá thành trong đó đã có kết cấu từng khoản mục. Căn cứ vào đó bạn có thể tham khảo để làm bảng ĐM cho phù hợp với cty bạn!

Thân chào!

T

thanhtuyet76

Guest
1/11/06
24
0
0
Hanoi
To Nhật Diệu: Bạn ơi sao mình ko xem được file của bạn Lệ Dung gửi. Mình nháy vào đó nhưng nó lại ra 1 loạt những trang gì ý. bạn giúp mình xem với

H

HảiĐăng

Guest
17/10/05
99
1
0
118
Biển Khơi
www.gic.com.vn
Phan Thị LệDung nói:
*Dựa trên bảng phân tích Chi phí mà bạn đã gửi ,mình làm bảng định mức và tính giá thành cho sản phẩm rượu bầu đá như thế này. Bạn có thể xem qua và góp ý giúp mình được chứ. ? (Ở trong cách tính của mình , mình giả sử là ko có sự chênh lệch nguyên vật liệu cũng như sự hao hụt trong quá trình sản xuất. )
Mình đã xem qua file của bạn. Mạn phép bạn Nhat Dieu góp ý cho file đó chút xíu:
Ở sheet "bảng định mức vật tư" mình thấy có 2 phần:
Tiêu hao công nghệ cho 1 đơn vị sản phẩm
Tiêu hao công nghệ cho 1 thùng sản phẩm
Tại sao bạn không ban hành công thức mang tính kế thừa nhỉ?
Ví dụ tại L9: =d9*24, M9: =e9*12...
Ngoài ra bạn có thể chèn thêm 1 dòng thể hiện số SP/1 thùng (Ví dụ chèn dòng 9) lúc đó dòng sản phẩm rượu sẽ bị đẩy xuống thành dòng 10.
Tại Ô L9 gõ 24, M9 gõ 12 ... tương ứng với số chai/thùng
Ở dòng Ô L10 gõ =d10*L$9. Sau đó bạn copy công thức sang các ô khác (m10:S10; và các dòng dưới nữa)

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
HảiĐăng nói:
Mình đã xem qua file của bạn. Mạn phép bạn Nhat Dieu góp ý cho file đó chút xíu:
Có gì mà bạn phải mạn phép mình chứ. Vì mình không có xem chi tiết các cách tính toán trong ấy đâu. Hơn nữa mình chỉ góp ý về các chỉ tiêu nên có như thế nào thôi hà. ND cũng đã gởi cho bạn Dung bảng định mức của mình khá chi tiết để tham khảo rồi nên...ở trên này để các bạn góp ý vậy!

To thanhtuyet76: Có lẻ bạn không có chương trình giải nén kiễu file.Rar nên bị vậy ấy!

T

Tuyet Mai 78

Guest
23/11/06
23
0
0
Hai Phong
Theo mình thì huyen thu nên xây dựng bản định mức về NVL thôi, còn chi phí nhân công thì bạn nên phân bổ cho đơn giản bạn ạ.

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
Tuyet Mai 78 nói:
Theo mình thì huyen thu nên xây dựng bản định mức về NVL thôi, còn chi phí nhân công thì bạn nên phân bổ cho đơn giản bạn ạ.
Thì chi phí nào chẳng phải phân bổ bạn ạ! Như chi phí NVL cũng vậy, mình lập ĐM ra, sau đó căn cứ vào chi phí NVL thực tế phát sinh mà phân bổ cho từng SP dựa trên ĐM.
Còn chi phí nhân công cũng cần xây dựng định mức chứ sao không. Vì mỗi SP cũng có những công đoạn khác nhau. Như bạn ấy nói những công đoạn đầu là khác nhau, các công đoạn sau khác nhau nên cũng có thể độ phúc tạp của từng SP cũng khác nhau. Nên việc xây dựng ĐM nếu có cơ sở thì cũng nên xây dưng cả về chi phí NVL, nhân công, CP điện...
Như thực tế mình trước nay hay làm đều xây dựng dựa trên tất cả các yếu tố cấu thành của SP. Vì nếu cty xây dựng được ĐM cho tùng loại SP thì sau này sx dễ dàng kiểm soát chi phí, có cơ sở phân tích chi phí một cách tốt hơn!
Thân!

Phan Thị LệDung

Phan Thị LệDung

Cao cấp
23/8/06
284
3
18
Thành phố Quy Nhơn
HảiĐăng nói:
Ở sheet "bảng định mức vật tư" mình thấy có 2 phần:
Tiêu hao công nghệ cho 1 đơn vị sản phẩm
Tiêu hao công nghệ cho 1 thùng sản phẩm
Tại sao bạn không ban hành công thức mang tính kế thừa nhỉ?
Ví dụ tại L9: =d9*24, M9: =e9*12...
Ngoài ra bạn có thể chèn thêm 1 dòng thể hiện số SP/1 thùng (Ví dụ chèn dòng 9) lúc đó dòng sản phẩm rượu sẽ bị đẩy xuống thành dòng 10.
Tại Ô L9 gõ 24, M9 gõ 12 ... tương ứng với số chai/thùng
Ở dòng Ô L10 gõ =d10*L$9. Sau đó bạn copy công thức sang các ô khác (m10:S10; và các dòng dưới nữa)
Cảm ơn bạn đã góp ý. Hồi đó vi tính mình còn yếu lắm nên làm gì cũng thủ công hết., Mình sẽ hoàn thiện bảng tính giá thành và bảng định mức vật tư cho dễ autofill và công việc cũng nhanh hơn .
Có một điều mà mình thực sự mong muốn các bạn góp ý cho bảng phân bổ giá thành vào thành phẩm của mình như thế này: chiều ngang của trang giấy thì có hạn. Chiều ngang của bảng phân bổ thì quá dài. Nếu dùng " Page Break Preview" thì bảng tính sẽ quá nhỏ, chữ và cá dòng cũng nhỏ ko thể nhìn được. Không biết có cách nào để bảng tính được đầy đủ nội dung mà vẫn dễ hiểu ngoài cách in ra hàng loạt rồi dán lại theo chều ngang như hình thức kế toán nhật ký sổ cái.?

X

xiaohong

Guest
5/8/06
4
0
1
Binh Duong
Tính giá thành sản phẩm sơn

Chào các anh chị!
Công ty em chuyên về sx sơn xe otô,keo bóng các loại và mua bán nguyên phụ liệu ngành sơn, hiện em đang gặp rắc rối trong cách tính giá thành sản phẩm, mong các anh chị nào biết chỉ giùm em cách tính giá thành sản phẩm sơn .
em cảm ơn nhiều !:thanx:

Sửa lần cuối:
levanton

levanton

Cao cấp
xiaohong nói:
Chào các anh chị!
Công ty em chuyên về sx sơn xe otô,keo bóng các loại và mua bán nguyên phụ liệu ngành sơn, hiện em đang gặp rắc rối trong cách tính giá thành sản phẩm, mong các anh chị nào biết chỉ giùm em cách tính giá thành sản phẩm sơn .
em cảm ơn nhiều !:thanx:

Bạn nói rõ hơn về đặc điểm sản phẩm của công ty bạn. Sản phẩm tính theo lít, hay kg? thùng bao nhiêu lít/kg?. Tỷ trọng của sơn?
Và bạn định phân bổ chi phí sản xuất theo giá trị nguyên liệu hay theo trọng lượng?
Sau khi bạn cung cấp thông tin trên,mình sẽ gửi bạn 1 file sử dụng.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA