Hạch toán các nghiệp vụ liên quan đến ngoại tệ và tiền mặt

• Thread starter Sono
  • Ngày gửi
S

Sono

Guest
30/7/05
35
0
6
42
Hung Yen
Cty em đang xây dựng, chỉ có 1 mình em theo dõi TGNH (VND, USD) và TM trên phần mềm kế toán.Vậy:
- 1.TH rút TGNH KEB (USD) nhập quỹ em ko theo dõi trên Phiếu thu mà lấy số liệu từ chứng từ ngân hàng thì có sao ko? bởi nếu em theo dõi trên PT tiền mặt VND lên báo cáo sẽ bị sai vì tiền rút từ NH là USD cơ mà.
- 2. Khi công ty em làm hợp đồng với công ty A (số tiền ghi trên Hđồng là VND, trả chậm theo hình thức 30%-40%-30%)
- nhưng khi thanh toán lần 1 sếp em rút tiền GNH USD đúng = 30%*tổng trị giá HĐ), khi hóa đơn về phản ánh số tiền trên là VNĐ (tất nhiên là thế rồi).vậy em se phải hạch toán thế nào đây.
- 3. Làm hợp đồng với công ty B, trả dần bằng USD , lấy tỷ giá tại thời điểm thanh toán, vậy em có phải tính chênh lệch tỷ giá hối đoái ko?(theo em thì ko bởi nó có bị lỗ gì đâu, tại thời điểm ký HĐ sao có thể ghi sổ công nợ TK331 được)
- 4.Theo dõi TGNH USD em phải theo dõi chệnh lệch tỷ giá hối đoái ntn, phương pháp ra sao?Các bác chỉ júp em với, hiện giờ em chỉ theo dõi chênh lệch tỷ giá trên nghiệp vụ chi lương(khi tính lương lấy tỷ giá chung là 16,000 mà).
- Hôm nọ đọc lại sách KT em mới jật mình vì thấy trong sách ghi cả phương pháp Fifo và Lifo đối với tiền ngoai tệ.
Tiện đây cho em hỏi luôn nhé, chi phí thuê phòng may mẫu, mua vật liệ (vải, khoá), mua công cụ dụng cụ xuất trực tiếp cho phòng may mấu, em phải cho vào TK nào?công ty em vẫn chưa có phân xưởng SX hay kho gì cả, SP SX ra và xuất đi chỉ xuất theo số lượng chứ ko có giá thành(xuất nội bộ cho công ty mẹ mà) em phải hạch toán ra sao đây. Hichic. Mà em mới ra trường, đôi khi còn phải hạch toán cả tiền mua cát cho xây dựng, mua gỗ về tự chế bàn ghế.
- Sắp phải lên số dư đầu kỳ, làm báo cáo đệ trình cho sếp rồi, em hoang mang wá
- Em cảm ơn các bác nhìu nhìu
:boldred:

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

Song Huong

Cao cấp
Sono nói:
Cty em đang xây dựng, chỉ có 1 mình em theo dõi TGNH (VND, USD) và TM trên phần mềm kế toán.Vậy:
- 1.TH rút TGNH KEB (USD) nhập quỹ em ko theo dõi trên Phiếu thu mà lấy số liệu từ chứng từ ngân hàng thì có sao ko? bởi nếu em theo dõi trên PT tiền mặt VND lên báo cáo sẽ bị sai vì tiền rút từ NH là USD cơ mà.
Nợ 1111 - Theo tỉ giá giao dịch
Nợ 413 - Chênh lệch tỉ giá giao dịch < tỉ giá ghi sổ
Có 1122 - Theo tỉ giá ghi sổ
Có 413 – Chênh lệch tỉ giá giao dịch > tỉ giá ghi sổ

Sono nói:
- 2. Khi công ty em làm hợp đồng với công ty A (số tiền ghi trên Hđồng là VND, trả chậm theo hình thức 30%-40%-30%)
- nhưng khi thanh toán lần 1 sếp em rút tiền GNH USD đúng = 30%*tổng trị giá HĐ), khi hóa đơn về phản ánh số tiền trên là VNĐ (tất nhiên là thế rồi).vậy em se phải hạch toán thế nào đây.
Nợ 331 – Tổng số tiền phải trả
Nợ 413 - Chênh lệch tỉ giá giao dịch < tỉ giá ghi sổ
Có 1122 – Theo tỉ giá ghi sổ
Có 413 – Chênh lệch tỉ giá giao dịch > tỉ giá ghi sổ

Sono nói:
- 3. Làm hợp đồng với công ty B, trả dần bằng USD , lấy tỷ giá tại thời điểm thanh toán, vậy em có phải tính chênh lệch tỷ giá hối đoái ko?(theo em thì ko bởi nó có bị lỗ gì đâu, tại thời điểm ký HĐ sao có thể ghi sổ công nợ TK331 được)
Khi hoàn thành hợp đồng, cty B đã lập hoá đơn, đơn vị bạn đã chấp nhận thanh toán, ghi:
Nợ 241,…, 133/Có 331 – Tổng số tiền thanh toán theo tỉ giá giao dịch

Khi thanh toán, ghi:
Nợ 331 – Theo tỉ giá ghi sổ
Nợ 413 - Chênh lệch tỉ giá giao dịch > tỉ giá ghi sổ
Có 111, 112 – Theo tỉ giá giao dịch
Có 413 - Chênh lệch tỉ giá giao dịch < tỉ giá ghi sổ

Sono nói:
- 4.Theo dõi TGNH USD em phải theo dõi chệnh lệch tỷ giá hối đoái ntn, phương pháp ra sao?Các bác chỉ júp em với, hiện giờ em chỉ theo dõi chênh lệch tỷ giá trên nghiệp vụ chi lương(khi tính lương lấy tỷ giá chung là 16,000 mà).
- Hôm nọ đọc lại sách KT em mới jật mình vì thấy trong sách ghi cả phương pháp Fifo và Lifo đối với tiền ngoai tệ.
Bên Nợ các Tài khoản vốn bằng tiền khi phát sinh các nghiệp vụ kinh tế bằng ngoại tệ phải được ghi sổ kế toán bằng Đồng Việt Nam, hoặc bằng đơn vị tiền tệ chính thức sử dụng trong kế toán theo tỷ giá giao dịch thực tế hoặc tỷ giá giao dịch bình quân liên ngân hàng tại thời điểm nghiệp vụ kinh tế phát sinh

Bên Có của các Tài khoản vốn bằng tiền, khi phát sinh các nghiệp vụ kinh tế bằng ngoại tệ phải được ghi sổ kế toán bằng Đồng Việt Nam, hoặc bằng đơn vị tiền tệ chính thức sử dụng trong kế toán theo tỷ giá ghi trên sổ kế toán (tỷ giá bình quân gia quyền; tỷ giá nhập trước, xuất trước...)

Bạn phải theo dõi nguyên tệ trên sổ kế toán chi tiết các Tài khoản: Tiền mặt, Tiền gửi Ngân hàng, Tiền đang chuyển, các khoản phải thu, các khoản phải trả và Tài khoản 007 - Ngoại tệ các loại

Sono nói:
Tiện đây cho em hỏi luôn nhé, chi phí thuê phòng may mẫu, mua vật liệ (vải, khoá), mua công cụ dụng cụ xuất trực tiếp cho phòng may mấu, em phải cho vào TK nào?công ty em vẫn chưa có phân xưởng SX hay kho gì cả, SP SX ra và xuất đi chỉ xuất theo số lượng chứ ko có giá thành(xuất nội bộ cho công ty mẹ mà) em phải hạch toán ra sao đây. Hichic.
Chi phí thiết kế sản phẩm mới ghi:
Nợ 142, 242, 627…/Có 111, 112, 331

Sono nói:
Mà em mới ra trường, đôi khi còn phải hạch toán cả tiền mua cát cho xây dựng, mua gỗ về tự chế bàn ghế.
- Sắp phải lên số dư đầu kỳ, làm báo cáo đệ trình cho sếp rồi, em hoang mang wá
- Em cảm ơn các bác nhìu nhìu
Nếu cát, gỗ … nhập kho, sau đó mới xuất ra công trình, ghi:
Nợ 152, 133,../ Có 111, 112, 331.

Khi xuất ra công trình, ghi:
Nợ 241/ Có 152.

Nếu cát, gỗ chuyển thẳng đến công trình, ghi:
Nợ 241, 133,…/ Có 111, 112, 331.

Khi công trình hoàn thành đưa vào sử dụng, ghi:
Nợ 211, 153../ Có 241

Thân mến

S

Song Huong

Cao cấp
sinchikiu nói:
Chị SongHuong oi cho em hỏi tí nha, có phải mua bán ngoại tệ khi có chênh lệch thì mình hạch toán vào TK 635 nếu lổ và TK511 nếu lãi đúng không chị?
Chênh lệch tỷ giá hối đoái phát sinh trong kỳ của hoạt động kinh doanh, kể cả hoạt động đầu tư XDCB của doanh nghiệp đang sản xuất, kinh doanh ghi vào tài khoản 635 hoặc 515

Chênh lệch tỷ giá phát sinh trong kỳ của hoạt động đầu tư XDCB (giai đoạn trước hoạt động) ghi vào tài khoản 413. Kết thúc giai đoạn đầu tư xây dựng (giai đoạn trước hoạt động), Sau khi bù trừ số dư bên Nợ và bên Có của TK 4131, tính ngay vào chi phí tài chính, hoặc doanh thu hoạt động tài chính, hoặc kết chuyển sang TK 242 - Chi phí trả trước dài hạn (nếu lỗ tỷ giá); hoặc TK 3387 - Doanh thu chưa thực hiện (nếu lãi tỷ giá) để phân bổ trong thời gian tối đa là 5 năm.

Chênh lệch tỷ giá hối đoái đánh giá lại cuối năm ghi vào tài khoản 413. Sau khi bù trừ số dư bên Nợ và bên Có của TK 4131) kết chuyển vào chi phí tài chính (nếu lỗ tỷ giá hối đoái), hoặc doanh thu hoạt động tài chính (nếu lãi tỷ giá hối đoái)

sinchikiu nói:
Vậy trường hợp cty em chuyển nhượng USD cho ngân hàng tức từ 1122 sang 1121 thì mình có phải coi đó mua bán ngoại tệ không chị ?
Chuyển nhượng USD cho ngân hàng tức từ 1122 sang 1121 xem như hoạt động mua bán ngoại tệ.

sinchikiu nói:
- Chuyển nhượng USD cho ngân hàng : N1121/C1122 : 300 USD x15.500đ
Chuyển nhượng USD cho ngân hàng : N1121/C1122 : 300 USD x Tỷ giá ghi sổ (tỷ giá bình quân gia quyền; tỷ giá nhập trước, xuất trước...)

Thân

S

Song Huong

Cao cấp
sinchikiu nói:
Chị Song Huong ơi, em hiểu rồi nhưng chị quên hướng dẫn em cách sử dụng TK 007, em hổng biết theo dõi như thế nào, chị giúp em cái này nữa nha. . . cám ơn chị nhiều.
À mà chị Song Huong oi, nếu cuối mỗi tháng em điều làm bút toán điều chỉnh ngoại tệ thì số chênh lệch ấy em cũng bỏ vào TK413 hả chị, và từ 413 em chuyển sang 635 nếu lổ và 511 nếu lãi chị nhỉ ?
Giúp em chị nhé cám ơn chị nhiều nhiều!!!!!
Các tài khoản ngoài bảng chỉ ghi đơn. Tăng ghi bên nợ, giảm ghi bên có. Cách sử dụng TK 007 như bạn ở ví dụ trên là đúng rồi.

Theo qui định hiện nay thì chỉ đánh giá lại các khoản mục tiền tệ có gốc ngoại tệ tại ngày lập bảng CĐKT ở thời điểm cuối năm tài chính.

Thân.

C

Chauminh

Guest
6/3/06
5
0
0
40
HCM
Chị SongHuong oi cho em hỏi tí nha, có phải mua bán ngoại tệ khi có chênh lệch thì mình hạch toán vào TK 635 nếu lổ và TK511 nếu lãi đúng không chị?
Chị Song Huong cho e hỏi có bao giờ chênh lệch mua bán ngoại tệ lại được vốn hóa ko nhỉ?! E chỉ mới nghe nói trường hợp lãi vay được vốn hoá!

Chênh lệch tỷ giá phát sinh trong kỳ của hoạt động đầu tư XDCB (giai đoạn trước hoạt động) ghi vào tài khoản 413. Kết thúc giai đoạn đầu tư xây dựng (giai đoạn trước hoạt động), Sau khi bù trừ số dư bên Nợ và bên Có của TK 4131, tính ngay vào chi phí tài chính, hoặc doanh thu hoạt động tài chính, hoặc kết chuyển sang TK 242 - Chi phí trả trước dài hạn (nếu lỗ tỷ giá); hoặc TK 3387 - Doanh thu chưa thực hiện (nếu lãi tỷ giá) để phân bổ trong thời gian tối đa là 5 năm.
Nếu đầu tư XDCB khi doanh nghiệp đã đi vào hoạt động thì chênh lệch này có bao giờ được treo ở 3387/242 ko ạ? Và vì sao?

Chênh lệch tỷ giá hối đoái đánh giá lại cuối năm ghi vào tài khoản 413. Sau khi bù trừ số dư bên Nợ và bên Có của TK 4131) kết chuyển vào chi phí tài chính (nếu lỗ tỷ giá hối đoái), hoặc doanh thu hoạt động tài chính (nếu lãi tỷ giá hối đoái)
Em thấy phần này chưa chắc đã là doanh thu. Bởi vì thực tế mình vẫn chưa bán đi số ngoại tệ này. Sao lại ghi nhận rồi ạ? Có vi phạm nguyên tắc thận trọng? Sang năm mới có ... giải quyết gì ko ạ?

F

fieldvn

Guest
12/1/06
67
0
0
42
Hà Nội
Em cũng có một câu muốn hỏi các bác nhé.
TK của cty em cũng là ngoại tệ. Khi rút tiền bằng ngoại tệ về quỹ em thấy có khoản là Phí ngân hàng ở phần hạch toán của ngân hàng. Vậy phí đó em phải hạch toán thế nào ạ. Cty em đang sử dụng hình thức chứng từ ghi sổ, vậy khoản phí này em đưa vào cùng bảng tổng hợp chứng từ với Phí chuyển khoản hay là phải lập riêng. Các bác chỉ cho em với nhé. Em cám ơn nhiều

L

lazybee123

Guest
24/8/14
2
0
1
Hà Nội
Cho em hỏi nữa với ạ :(
Em có thắc mắc liên quan tới giá ghi sổ và giá thực tế phát sinh đối với các tài khoản lưỡng tính như 331, 131. Mấy tài khoản này trong trường hợp ứng trước (ứng trước cho người bán N331, khách hàng ứng trước C131) thì mình tính theo giá ghi sổ hay giá thực tế ạ??

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA