Hạch toán sao đây

• Thread starter lehoa_tcd
  • Ngày gửi
L

lehoa_tcd

Trung cấp
9/12/06
162
0
16
Ha noi
Cả nhà giúp em hạch toán trường hợp này với.Lần trước cty em có thanh toán một khoản tiền cho người bán thông qua ngân hàng, tháng này em đi lấy sổ phụ về lập sổ sách thì thấy có phần chênh lệch giữa khoản phải trả theo hóa đơn GTGT và khoản thực trả theo sổ phụ ngân hàng:
VD:
- Số tiền theo HĐ: 1.700.520đ
- Số tiền theo SPNH: 1.700.000đ
Chênh lệch là 520đ, em định cho vào khoản phải trả theo số tiền chênh lệch để khớp sổ sách bằng tiền mặt ko biết có được không, anh chi giúp em với. :wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

le thi kim xuan

Guest
27/4/06
11
0
0
ha noi
để khớp sổ sách bạn có thể cho vào thu khác

P

phi_yen

Trung cấp
15/1/05
110
0
0
Web Kế Toán
Như vậy là bạn thanh toán thiếu cho người ta và số tiền chênh lệch này vẫn còn trên công nợ:
1) Bạn thanh toán tiếp cho người bán. Hoặc cứ treo công nợ chờ thanh toán chung cho lần sau.
2) Nếu khoản chênh lệch không lớn như ví dụ của bạn và người bán đồng ý bỏ qua (vì người bán cũng phải điều chỉnh sổ sách do khoản thu thiếu này) thì bạn có thể kết chuyển số chêng lệch này qua thu nhập khác, hoặc ra phiếu chi bổ sung lấy tiền mua...cây cà rem ăn mừng.

H

hienxb

Trung cấp
8/12/06
64
0
6
TPHCM
giải quyết như bác phi_yến em thấy hợp lý nhất đó.

L

lehoa_tcd

Trung cấp
9/12/06
162
0
16
Ha noi
em cảm ơn nhà mình. Em cũng đã hạch toán qua tài khoản phải chi khác bằng tiền mặt rùi nhưng còn thấy....ngồ ngộ, thành ra hỏi các nhà mình đầy đủ kinh nghiệm cho chắc ăn.hi.

S

son_ktt

Guest
25/11/06
341
0
0
Ha Noi
lehoa_tcd nói:
em cảm ơn nhà mình. Em cũng đã hạch toán qua tài khoản phải chi khác bằng tiền mặt rùi nhưng còn thấy....ngồ ngộ, thành ra hỏi các nhà mình đầy đủ kinh nghiệm cho chắc ăn.hi.
Em hãy làm theo phi yen nói ấy, như thế rất hợp lý. Nhưng em lại viết phiếu chi ra bằng TM chi số 520 đ này thì ngộ ghê à? Không đủ mua 1 que kem đâu, khi nào nó phải đủ 1 que kem thì mới đáng công viết và nhìn phiếu chi mới đỡ tức mắt chứ. :cool2:

S

senhong

Guest
4/8/06
23
0
0
Hà Nội.
Thế còn, trong trường hợp này thì sao, mong các bác cho em xin ý kiến. Dn thanh toán các hóa đơn bằng Ủy nhiệm thu, trên hóa đơn khác hàng báo số tiền, VD: là 500.000 đ, nhưng trên sổ phụ nhận được báo số tiền là 504.200 đ(bao gồm cả phần phí chuyển tiền phải trả cho ngân hàng). Phần phí chuyển tiền này, hạch toán vào TK811, liệu có vấn đề gì không nhỉ?
Trong trường hợp trên, vd là tiền cước điện thoại, phía bên Bưu điện giao cho KH là bản kê cước và giấy ký nhận, bên ngân hàng là giấy UY nhiệm thu, trên bảng kê dịch vụ hàng hóa mua vào khai với thuế, ở chỉ tiêu: mã số HD, số HĐ được lấy theo yếu tố nào, khi giải trình với cơ quan thuế thì những giấy tờ đó có được chấp nhận hay không?

hoangquangbinh

hoangquangbinh

Trung cấp
27/11/06
133
1
18
Quang Binh
senhong nói:
Thế còn, trong trường hợp này thì sao, mong các bác cho em xin ý kiến. Dn thanh toán các hóa đơn bằng Ủy nhiệm thu, trên hóa đơn khác hàng báo số tiền, VD: là 500.000 đ, nhưng trên sổ phụ nhận được báo số tiền là 504.200 đ(bao gồm cả phần phí chuyển tiền phải trả cho ngân hàng). Phần phí chuyển tiền này, hạch toán vào TK811, liệu có vấn đề gì không nhỉ?
Trong trường hợp trên, vd là tiền cước điện thoại, phía bên Bưu điện giao cho KH là bản kê cước và giấy ký nhận, bên ngân hàng là giấy UY nhiệm thu, trên bảng kê dịch vụ hàng hóa mua vào khai với thuế, ở chỉ tiêu: mã số HD, số HĐ được lấy theo yếu tố nào, khi giải trình với cơ quan thuế thì những giấy tờ đó có được chấp nhận hay không?
Phí chuyển tiền là chi phí hoạt động TC TK 635

levanton

levanton

Cao cấp
senhong nói:

Bạn tách vấn đề này làm 2 phần, thanh toán ra thanh toán, hóa đơn đầu vào ra hóa đơn.
Khi nhận hóa đơn, bạn căn cứ vào số hóa đơn đề hạch toán :
Nợ 642, 133/ Có 331,112
Phí chuyển khoản
Nợ 642, 133/ Có 112 căn cứ vào giấy báo Nợ, khoản phí này được cơ quan thuế nhà nước chấp nhận.

midu79

midu79

Guest
28/2/05
37
0
0
44
Binh Duong
www.genimex.com.vn
Theo mình thì phần phí chuyển tiền Ngân hàng thu thì bạn nên hạch toán vào 642 giống như bạn levanton đã nói, đừng hạch toán vào 811.
Còn việc thanh toán tiền điện thoại thì Bưu điện phải xuất HĐ cho mình chứ ( HĐ đặc thù của ngành Bưu điện đó) bạn cứ việc ghi theo số HĐ trên đó vào bảng kê báo cáo thuế hàng tháng, còn nếu trong trừơng hợp như bạn nói thì có thể bạn căn cứ những thông số chứng từ của Bưu điện cung cấp cho bạn mà ghi bào bảng kê thuế thui, k sao cả, vì đây là chi phí hợp lệ mà, chúc bạn thành công

T

trangbusang

Guest
27/4/07
3
0
0
QUẢNG NGÃI
Đúng là có vấn đề phí chuyển tiền chúng ta nên đưa vào TK 635 là hợp lý đó

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA