Xin giúp đỡ hướng dẫn các vấn đề thuế của Doanh nghiệp tư nhân.

• Thread starter anaene
  • Ngày gửi
A

anaene

Sơ cấp
5/5/14
6
0
0
hcm
Xin chào mọi người ở Web Kế Toán.
Hiện tại em đang làm hồ sơ thành lập DNTN. Em là nữ kinh doanh dịch vụ đã mấy năm rồi nhưng gần đây khách hàng yêu cầu xuất hóa đơn khá nhiều nên e quyết định xin mở DNTN để đáp ứng nhu cầu của khách. Em có khả năng hạch toán kế toán. Tuy nhiên về thủ tục hành chính và trình tự ra sao em không trong ngành nên không nắm rõ, em thuộc ngành tài chính ngân hàng nên chỉ được học kế toán sơ bộ thôi.
Em mong mọi người ở đây có chuyên môn và kinh nghiệm có thể hướng dẫn giúp e để hàng tháng/quý/năm em có thể tự khai báo và nộp thuế. Sinh viên mới ra trường lập nghiệp nên tiết kiệm chi phí tối đa ạ, chứ dịch vụ thuế mỗi tháng 500k e cũng xót ruột lắm, tối thiểu chi phí để có thêm tiền phụ gia đình thôi ạ. Xin giải đáp những thắc mắc của em được liệt kê dưới đây dùm em nha:
1/ Thủ tục thuế của DNTN mới thành lập bao gồm những gì?
2/ Khai báo thuế vào mẫu văn bản nào? Hồ sơ thuế mỗi kỳ gồm những gì?
3/ Việc khai báo và nộp thuế bao lâu 1 lần và vào thời điểm nào?
4/ Các cơ quan có liên quan và chức năng của cơ quan đó trong quy trình báo cáo thuế?
5/ Nếu có tháng không phát sinh giao dịch có cần phải khai báo gì không?
Hiện em còn vướng mắc các vấn đề trên, mong mọi người hướng dẫn dùm em nha.
Em cảm ơn nhiều lắm lắm.

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

bobeodangyeu

Trung cấp
12/3/10
157
13
18
Hà Nội
www.hale.com.vn
Ðề: Xin giúp đỡ hướng dẫn các vấn đề thuế của Doanh nghiệp tư nhân.

Xin chào mọi người ở Web Kế Toán.
Hiện tại em đang làm hồ sơ thành lập DNTN. Em là nữ kinh doanh dịch vụ đã mấy năm rồi nhưng gần đây khách hàng yêu cầu xuất hóa đơn khá nhiều nên e quyết định xin mở DNTN để đáp ứng nhu cầu của khách. Em có khả năng hạch toán kế toán. Tuy nhiên về thủ tục hành chính và trình tự ra sao em không trong ngành nên không nắm rõ, em thuộc ngành tài chính ngân hàng nên chỉ được học kế toán sơ bộ thôi.
Em mong mọi người ở đây có chuyên môn và kinh nghiệm có thể hướng dẫn giúp e để hàng tháng/quý/năm em có thể tự khai báo và nộp thuế. Sinh viên mới ra trường lập nghiệp nên tiết kiệm chi phí tối đa ạ, chứ dịch vụ thuế mỗi tháng 500k e cũng xót ruột lắm, tối thiểu chi phí để có thêm tiền phụ gia đình thôi ạ. Xin giải đáp những thắc mắc của em được liệt kê dưới đây dùm em nha:
1/ Thủ tục thuế của DNTN mới thành lập bao gồm những gì?
2/ Khai báo thuế vào mẫu văn bản nào? Hồ sơ thuế mỗi kỳ gồm những gì?
3/ Việc khai báo và nộp thuế bao lâu 1 lần và vào thời điểm nào?
4/ Các cơ quan có liên quan và chức năng của cơ quan đó trong quy trình báo cáo thuế?
5/ Nếu có tháng không phát sinh giao dịch có cần phải khai báo gì không?
Hiện em còn vướng mắc các vấn đề trên, mong mọi người hướng dẫn dùm em nha.
Em cảm ơn nhiều lắm lắm.
Chức năng chính của chủ doanh nghiệp là chịu trách nhiệm về sự sống còn của doanh nghiệp mình bạn ạ, nên là nếu chủ doanh nghiệp kiêm nhiều công việc quá thì doanh nghiệp đó khó phát triển đi lên. Báo cáo thuế không phải là một nhiệm vụ gì quá khó khăn nhưng doanh nghiệp hay bị phạt vì quên nộp/nộp muộn lại đa phần do chủ tự làm kế toán. Bạn có thể tham khảo Thời hạn nộp thuế và báo cáo thuế theo tháng và đề nghị ghi nhớ không phát sinh giao dịch gì cũng vẫn phải thực hiện chế độ báo cáo đầy đủ

D

dodalong.7777

Guest

Trả lời:
+ Giấy phép Đăng ký kinh doanh ( phòng tài chính nơi đặt trụ sở kinh doanh)
+ Đến cơ quan thuế đăng ký mã số thuế, loại hình kinh doanh, đăng ký mẫu dấu, dựa vào vốn điều lệ trên giấy phép kinh doanh sẽ nộp thuế môn bài theo thông tư 156 BTC. Cơ quan thuế sau đó sẽ kiểm tra trụ sở và cho phép đi vào hoạt động
+ Đối với DN mới thành lập chưa đủ 12 tháng thì thực hiện khai thuế theo tháng. Nộp tờ khai GTGT tại trụ sở cơ quan thuế chậm nhất vào ngày 20 của tháng đó.
+Cơ quan liên quan ở đây chỉ duy nhất là cơ quan thuế, khi đăng ký thuế tại đội kê khai – kế toán thuế sau đó đội Kiểm tra – quản lý nợ sẽ kiểm tra xác minh và cuối cùng là cấp mã số thuế và đi vào hoạt động.
+ Nếu tháng không phát sinh giao dịch thì vẫn nộp tờ khai như bình thường.

A

anaene

Sơ cấp
5/5/14
6
0
0
hcm

Em cảm ơn anh nhiều nha. Cho em hỏi thêm một số ý nữa thôi nha a nha.
1/ Hoạt động <12 tháng khai báo theo tháng vậy nộp thuế khi nào hả a?
2/ Khi e hoạt động >12 tháng thì có phải 1 năm e khai báo và nộp thuế 1 lần thôi không ạ? Nếu vậy thì sẽ là thời điểm nào ạ?
3/ Tờ khai thuế bao gồm thuế GTGT và thuế môn bài chung luôn hay tách riêng hả a?
4/ Đối với DNTN như e thì chỉ bao gồm 2 thuế là GTGT và môn bài hàng năm thôi hay có thêm thuế TNDN không ạ?
Em cảm ơn anh nhiều lắm lắm nha.
Chúc a luôn vui và nhiều sức khỏe!

Sửa lần cuối:
A

anaene

Sơ cấp
5/5/14
6
0
0
hcm

Em cảm ơn anh nhiều nha. Cho em hỏi thêm một số ý nữa thôi nha a nha.
1/ Hoạt động <12 tháng khai báo theo tháng vậy nộp thuế khi nào hả a?
2/ Khi e hoạt động >12 tháng thì có phải 1 năm e khai báo và nộp thuế 1 lần thôi không ạ? Nếu vậy thì sẽ là thời điểm nào ạ?
3/ Tờ khai thuế bao gồm thuế GTGT và thuế môn bài chung luôn hay tách riêng hả a?
4/ Đối với DNTN như e thì chỉ bao gồm 2 thuế là GTGT và môn bài hàng năm thôi hay có thêm thuế TNDN không ạ?
Em cảm ơn anh nhiều lắm lắm nha.
Chúc a luôn vui và nhiều sức khỏe!

A

anaene

Sơ cấp
5/5/14
6
0
0
hcm

Giúp em với mọi người ơi :005:

H

hoangtq

Cao cấp
17/6/08
232
8
18
TPHCM
www.facebook.com

Tình hình là như bạn đang hỏi thì chưa thể tự làm báo cáo, sổ sách cho DN của bạn đc -> tốt nhất là nhờ ai đó làm giúp nếu chưa tuyển đc kế toán fulltime.

Chúc bạn thành công với dự án khởi nghiệp của mình

A

anaene

Sơ cấp
5/5/14
6
0
0
hcm

Cảm ơn anh về lời khuyên.
Nhưng em vẫn hi vọng có người hướng dẫn giúp e để e tự làm a ạ. E thành lập DNTN chủ yếu lấy mộc và xuất hóa đơn VAT cho khách hàng có yêu cầu thôi, cho nên lấn cấn thủ tục quy trình báo cáo + nộp thuế quá đi :015:

H

hoangtq

Cao cấp
17/6/08
232
8
18
TPHCM
www.facebook.com

Cảm ơn anh về lời khuyên.
Nhưng em vẫn hi vọng có người hướng dẫn giúp e để e tự làm a ạ. E thành lập DNTN chủ yếu lấy mộc và xuất hóa đơn VAT cho khách hàng có yêu cầu thôi, cho nên lấn cấn thủ tục quy trình báo cáo + nộp thuế quá đi :015:

Định không comment nhưng thấy bạn chưa "thông" lắm nên lại nhiều chuyện tý :)

Mình có mấy em NV, hướng dẫn mãi còn chưa thể 1 mình tự làm hoàn toàn từ A - Z sổ sách, BC của 1 doanh nghiệp mà quá trình làm mình vẫn phải hỗ trợ, HD thêm, sau khi làm xong thì kiểm tra lại, chỉ ra những chỗ sai để rút kinh nghiệm từ từ ... Nói như vậy để bạn hình dung ra là: 1 người chuyên làm kế toán thì cũng phải mất 1-3 năm vừa làm vừa học hỏi để có thể tự làm, tự giải quyết được các vấn đề liên quan. Như vậy với sự hạn chế về thời gian, về việc viết-đọc-hiểu bằng các comment trên này thì có thể kết luận là không ai đủ sức hướng dẫn bạn mọi thứ như bạn đang hình dung.

Mọi người hỗ trợ nhau trên này chủ yếu là hỗ trợ tình huống cụ thể, cách giải quyết của 1 vấn đề cụ thể thôi, chứ khôgn HD hết được, vì nếu như thế thì không ai cần trải qua mấy năm mài đít trên giảng đường, khôgn cần đi thực tập, không cần thời gian học việc, phụ việc rồi từ từ lớn lên ... hehe

A

anaene

Sơ cấp
5/5/14
6
0
0
hcm

Cảm ơn anh. Nghe anh giảng xong thì em đã nhận ra, e cần cố gắng nhiều hơn để có thể hoạt động độc lập, mày mò lâu dần thì sẽ hiểu. Cảm ơn anh nhiều nhé :)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA