NVL chính được cho tặng không có chứng từ

• Thread starter thamvu89
  • Ngày gửi
T

thamvu89

Trung cấp
7/4/09
66
0
6
35
hn
Bên em có hiện tại đang gia công thử nghiệm. Vì lần đầu nên các bác xách tay nguyên liệu chính qua đường máy bay, phần nguyên liệu này bên em không phải trả tiền :(. Một số nguyên liệu khác như bao bì thì nhập khẩu rồi. Em đang không biết có ghi nhận NVL này không, ghi nhận thì phải định khoản thế nào? Mọi người giúp em với

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thanhluu116

Trung cấp
5/8/08
110
2
18
Ha noi
Ðề: NVL chính được cho tặng không có chứng từ

Có 2 cách: Nếu ghi nhận thì cho vào TN khác, khi xuất thì đưa vào CP.
Hoặc bạn Không nhập, khi xuất thì ko phải hạch toán nữa.
Nếu ko phải tt thì bạn ko cần nhập xuất, theo dõi nội bộ thôi

T

thamvu89

Trung cấp
7/4/09
66
0
6
35
hn

Em cũng định không hạch toán gì cả, nhưng khi xuất sản phẩm hoàn thành đi thì có vấn đề gì không vì đây lại là nguyên liệu chính :( (ví dụ NVL này là hương, chỉ nhập về đóng gói bao bì thôi, khi xuất đi là hộp que hương)

proboy1011

proboy1011

Hoàng Vinh
13/3/09
1,018
147
63
33
HCM
Ko có nguyên vật liệu chính > giá vốn sản phẩm thấp > lợi nhuận khi bán ra cao > nộp thuế TNDN và thuế GTGT nhiều hơn :D

Hoặc bạn có thể sử dụng cách 1 như bạn thanhluu116:
Nếu ghi nhận thì cho vào TN khác, khi xuất thì đưa vào CP.

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Cái này bạn ko theo dõi ngoài sổ sách được đâu, vì nó vẫn năm trong thành phẩm của cty bạn, bạn ko nhập vào thì lấy gì xuất ra và tính vào giá thành sản phẩm trong khi nó là NVL chính.
Trường hợp này căn cứ vào giá trị trường đối với sản phẩm này bạn hạch toán vào thu nhập khác - Nợ TK 152/Có TK711, do hàng xách tay của cá nhân nên ko liên quan gì đến Thuế nhập khẩu, Thuế GTGT cả nên chỉ cần lập Bảng kê hàng hóa nhập vào là được. Lúc đó bạn xuất kho đưa vào chi phí sản xuất bình thường.

T

thamvu89

Trung cấp
7/4/09
66
0
6
35
hn

Nếu nhập khẩu thì bên em sẽ phải đóng thuế Nhập khẩu và GTGT, nhưng do xách tay nên không phải đóng >>> có bị quy vào trốn thuế nhập khẩu ko,hic

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Nếu nhập khẩu thì bên em sẽ phải đóng thuế Nhập khẩu và GTGT, nhưng do xách tay nên không phải đóng >>> có bị quy vào trốn thuế nhập khẩu ko,hic
Hàng xách tay thì được miễn Thuế mà bạn, nên cty bạn ko phải đóng Thuế nhập khẩu đâu.
Trường hợp bạn tạm nhập - tái xuất nguyên vật liệu này hình như cũng ko phải nộp Thuế nhập khẩu trong thời hạn qui định thì phải.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA