Bị cơ quan thuế ấn định thuế TNDN

• Thread starter loveqtn
  • Ngày gửi
L

loveqtn

Guest
13/10/07
41
0
0
TP.Hồ Chí Minh
Chào các bạn mình có vấn đề này nhờ các bạn giúp giùm:
Cty mình bị CQ thuế kiểm tra quyết toán thuế năm 2009, 2010, 2011, 2012. CQ thuế ấn định thuế TNDN năm 2009, 2010, 2011, 2012 với lý do:
- Các hóa đơn bán ra của dn mình ghi nội dung hàng hóa dịch vụ bán ra không đầy đủ. Cụ thể dn mình sản xuất thùng carton, có tất cả 7 loại thùng carton với kích thước khác nhau nhưng khi xuất hóa cty mình chỉ ghi nội dung là thùng carton không ghi cụ thể kích thước gì. Do đó CQ thuế ấn định thuế do dn mình khai thuế không chính xác, trung thực, đầy đủ về căn cứ tính thuế
- Các bạn cho hỏi CQ thuế ấn định dn mình với nội dung trên có đúng không
Nhờ các bạn tư vấn giùm mình. Cám ơn các bạn nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
proboy1011

proboy1011

Hoàng Vinh
13/3/09
1,018
147
63
33
HCM
Căn cứ theo khoản 1, điều 25, thông tư 156:
Điều 25. Ấn định thuế đối với trường hợp người nộp thuế nộp thuế theo phương pháp kê khai vi phạm pháp luật thuế
1. Cơ quan thuế có quyền ấn định số tiền thuế phải nộp nếu người nộp thuế vi phạm trong các trường hợp sau:
a) Không đăng ký thuế theo quy định tại Điều 22 của Luật Quản lý thuế;
b) Không nộp hồ sơ khai thuế trong thời hạn 10 (mười) ngày, kể từ ngày hết thời hạn nộp hồ sơ khai thuế hoặc ngày hết thời hạn gia hạn nộp hồ sơ khai thuế theo quy định;
c) Không bổ sung hồ sơ khai thuế theo yêu cầu của cơ quan quản lý thuế hoặc đã bổ sung hồ sơ khai thuế nhưng không đầy đủ, trung thực, chính xác các căn cứ tính thuế để xác định số thuế phải nộp;
d) Không xuất trình tài liệu kế toán, hóa đơn, chứng từ và các tài liệu liên quan đến việc xác định các yếu tố làm căn cứ tính thuế khi đã hết thời hạn kiểm tra thuế, thanh tra thuế tại trụ sở của người nộp thuế;
đ) Trường hợp kiểm tra thuế, thanh tra thuế, có căn cứ chứng minh người nộp thuế hạch toán kế toán không đúng quy định, số liệu trên sổ kế toán không đầy đủ, không chính xác, trung thực dẫn đến không xác định đúng các yếu tố làm căn cứ tính số thuế phải nộp;
e) Có dấu hiệu bỏ trốn hoặc phát tán tài sản để không thực hiện nghĩa vụ thuế;
g) Đã nộp hồ sơ khai thuế cho cơ quan quản lý thuế nhưng không tự tính được số thuế phải nộp.

Mình nghĩ Cty bạn vi phạm điểm C. Cty bạn bị ấn định thuế GTGT đầu ra phải không nhỉ?

L

loveqtn

Guest
13/10/07
41
0
0
TP.Hồ Chí Minh
Ðề: Re: Bị cơ quan thuế ấn định thuế TNDN

Cty mình bị ấn định thuế TNDN đó bạn

chudinhxinh

chudinhxinh

Cao cấp
25/10/09
1,751
970
113
TP.Hồ Chí Minh
Ðề: Bị cơ quan thuế ấn định thuế TNDN

Chứng từ đi kèm:
- Hóa đơn GTGT bán ra
- Phiếu xuất kho or biên bản giao hàng: trên phiếu xuất kho đã ghi rõ tên hàng hóa, kích thứơc chất lựơng, mẫu mã rùi, đơn vị tính, số lựơng…
- Hợp đồng, thanh lý nếu có
- Phiếu thu tiền hoặc chứng từ ngân hàng: giấy báo có…
Đấy là những chứng từ đi kèm theo một dây logic của nó ko có cái nào là dư thừa cả
Nếu cơ quan thuế ấn đinh kỉêu này chắc bên công ty bán sắt thép xây dựng tòan ghi: thép ống các loại , sắt các loại chắc bị loại hết…và những công ty xây dựng lấy hóa đơn đầu vào như trên cũng bị xuât tóan tòan bộ chắc, ngoài ra còn nhà hàng khách sạn: tòan ghi dịch vụ ăn uống, Phong nghỉ ….vậy những công ty xây dựng tòan xuất hóa đơn ghi: xuất theo hợp đồng số ngày tháng năm ….vậy những hóa đơn này cũng bị loại hết cả rồi

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô

Cty mình bị CQ thuế kiểm tra quyết toán thuế năm 2009, 2010, 2011, 2012. CQ thuế ấn định thuế TNDN năm 2009, 2010, 2011, 2012 với lý do:
- Các hóa đơn bán ra của dn mình ghi nội dung hàng hóa dịch vụ bán ra không đầy đủ. Cụ thể dn mình sản xuất thùng carton, có tất cả 7 loại thùng carton với kích thước khác nhau nhưng khi xuất hóa cty mình chỉ ghi nội dung là thùng carton không ghi cụ thể kích thước gì. Do đó CQ thuế ấn định thuế do dn mình khai thuế không chính xác, trung thực, đầy đủ về căn cứ tính thuế

Thùng carton kích thước khác nhau thì Z khác nhau, giá bán khác nhau. Bạn ghi chung trên hóa đơn như vậy thì bị ấn định thuế TNDN là phải rồi.

K

khampha65

Trung cấp
27/11/08
156
2
18
ha noi

Theo như bạn chudinhxinh đã nêu thì những chứng từ kèm theo bạn có đầy đủ không? Nếu đầy đủ bạn có thể lấy đó làm căn cứ để chứng minh cho hoá đơn bán ra của bạn.
Bạn có thể xin được bổ sung bằng bảng kê đính kèm với hoá đơn bán ra đã xuất. Trên bảng kê ghi chi tiết đầy đủ, cụ thể từng loại thùng carton mà bạn xuất cho mỗi hoá đơn đính kèm.
Tuy nhiên, để chuẩn hơn thì trên hoá đơn phải ghi cụm từ "theo bảng kê đính kèm". Nhưng như vậy thì phải sửa cả 3 liên hoá đơn. Hoá đơn liên 2 bạn đã giao cho khách hàng. Vậy thì bạn có thể làm việc với Bên thuế và hỏi họ cách giải quyết bằng bổ sung bảng kê xem có được ko?

Chúc bạn may mắn.

Sửa lần cuối:
L

loveqtn

Guest
13/10/07
41
0
0
TP.Hồ Chí Minh

Cám ơn các bạn, mình có giải thích với bên thuế cty mình có phiếu xuất kho ghi rõ số lượng, kích thước nhưng chỉ có hóa đơn bán ra do bộ phận xuất hóa đơn sơ suất không ghi rõ kích thước từng loại. Còn về hợp đồng thì bán với số lượng lớn mới có làm hợp đồng, đa số là không có hợp đồng. Các bạn cho mình hỏi trường hợp cơ quan thuế vẫn nhất quyết ấn định thuế TNDN cty mình thì có hợp lý và đúng qui định pháp luật không? cám ơn các bạn nhiều

V

Vũ Thị Kim Oanh

Cao cấp
10/4/07
400
30
28
Hưng Yên

Cái này đúng là khó nói, chủ yếu là dựa vào ý kiến chủ quan của cơ quan thuế.

T

tuyennhi

Trung cấp
27/6/13
61
7
8
32
Tp. Hồ Chí Minh
Cho em hỏi, cty em mua cá chình hoa số lượng 47.5 kg, đơn giá 4.476.315, thành tiền 212.625.000. Khi bán ra số lượng 47.5 kg, đơn giá 4.437.334, thành tiền 210.773.357. Như vậy công ty em bán bị lỗ, em nge nói mình bị truy doanh thu ấn định thuế gì đó, em không hiểu về vấn đề này, có cách nào để cty ko bị ấn định thuế ko. Em cam 3ơn

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Cho em hỏi, cty em mua cá chình hoa số lượng 47.5 kg, đơn giá 4.476.315, thành tiền 212.625.000. Khi bán ra số lượng 47.5 kg, đơn giá 4.437.334, thành tiền 210.773.357. Như vậy công ty em bán bị lỗ, em nge nói mình bị truy doanh thu ấn định thuế gì đó, em không hiểu về vấn đề này, có cách nào để cty ko bị ấn định thuế ko. Em cam 3ơn
Làm gì có chuyện đó, ai chẳng thích bán hàng có lãi. Có phải DN lúc nào cũng làm ăn có lãi đâu.
Tất nhiên, để tránh DN trốn doanh thu, trốn thuế, bán thực tế 1 giá, xuất hóa đơn 1 giá thì bạn phải có đầy đủ hợp đồng mua bán, hóa đơn, chứng từ thu tiền, và lý do vì sao bán lỗ để giải trình lúc CQT xuống Quyết toán...Lý do giải trình các Sếp khắc biết, nội bộ CTY biết.

vinhlong

vinhlong

Cao cấp
31/5/08
240
92
28
Vĩnh Long-Sài Gòn

Cám ơn các bạn, mình có giải thích với bên thuế cty mình có phiếu xuất kho ghi rõ số lượng, kích thước nhưng chỉ có hóa đơn bán ra do bộ phận xuất hóa đơn sơ suất không ghi rõ kích thước từng loại. Còn về hợp đồng thì bán với số lượng lớn mới có làm hợp đồng, đa số là không có hợp đồng. Các bạn cho mình hỏi trường hợp cơ quan thuế vẫn nhất quyết ấn định thuế TNDN cty mình thì có hợp lý và đúng qui định pháp luật không? cám ơn các bạn nhiều

Bạn ở tỉnh nào ? Làm hồ sơ khiếu nại đi, cơ hội thắng rất cao đấy.

Thân./.

V

Võ Xuân Trường

Trung cấp
10/12/14
136
32
28
60
-Bạn nên lập biên bản ghi rỏ lý do : VD : cá không đạt , cá chết .... muôn ngàn lý do kẹp vào HĐ (nên làm trước khi TT thuế kiễm) , nếu không cơ quan thuế có thể áp giá bán tại thời điễm hoặc DN mua như bạn lấy giá đó thì bị truy thu và phạt bạn xem lại luật quản lý thuế (bán dưới giá)

T

tuyennhi

Trung cấp
27/6/13
61
7
8
32
Tp. Hồ Chí Minh
Bây giờ em hỏi lại cơ quan quản lý thuế thì nó nói, chỉ cần làm biên bản giữa 2 bên mua và bán, nói rõ nguyên nhân lý do tại sao vd như cá chết một ít, làm bảng đối chiếu công nợ của 2 bên là dc. Lúc bên em mua cá thì số tiền 212.625.000, lúc chuyển trả cho bên bán là 201.345.000, giờ thuế nói chỉ cần hạch toán lại số tiền mua hàng khớp vs số tiền đã chuyển là dc, nhug e hơi thắc mắc là chỉ dựa vào biên bản mà mình chỉnh sửa lại thì có hợp lý ko. Em cảm ơn

V

Võ Xuân Trường

Trung cấp
10/12/14
136
32
28
60
Cơ quan thuế yêu cầu BB có người mua là không khả thi vì giá là do chất lượng SP mà mua làm sao lập BB được.
Bạn chỉ cần BB họp thành viên và QĐ giám đốc là được , kinh doanh là do DN tự chủ (không bán để làm mắm thì chết chắc)

T

tuyennhi

Trung cấp
27/6/13
61
7
8
32
Tp. Hồ Chí Minh
Bây giờ hàng e mua về là 212.625.000, lúc trả tiền là 201.345.000, bây giờ em hạch toán ntn khớp vs số tiền lúc trả. Em cảm ơn, mình hạch toán như vậy ko có hóa đơn chứng từ gì thì có được xem l2 hợp lý ko

V

Võ Xuân Trường

Trung cấp
10/12/14
136
32
28
60
-Nếu CTy bạn thật sự cổ đông hùn vốn mà bị lổ (bạn lại nâng giá mua lên số tiền lổ đó giải thích với HĐTV sao đây - lấy tiền đắp vô chắc) .
-Nếu cơ quan thuế bảo kê lại tiên mua = tiền bán có hợp lý không (mua bán có lời có lổ).
-Bạn lập BB nó là cơ sở pháp lý sao này TT thuế kiễm sẻ chấp thuận .(tránh lập lại nhiều lần gọi gian lận thuế).
VD : mua xe 100tr bán 60tr (trong tháng) nếu có lý do chính đáng vẩn chấp nhận , tai nạn(biên bản công an, thỏa thuận bồi thường người bị nạn có xác nhận địa phương), xe rớt đời , xe hư lập BB hợp HĐTV nêu lý do nếu sửa 80 tr quyết định bán , bạn quá lo nó là lổ hợp lý

T

tuyennhi

Trung cấp
27/6/13
61
7
8
32
Tp. Hồ Chí Minh
Bây giờ em chỉ cần làm biên bản nêu rõ lý do kẹp chung vs hóa đơn thôi phải ko,
em hạch toán như vậy, lúc mua : nợ 156/ có 331: 212.625.000, lúc trả tiền : nợ 331/ có 112: 201.345.000, hạch toán tiền trả lại do cá chết: nợ 331/có 156: 11.280.000. Giờ ý bên quản lý thuế nói e phải làm như vậy, là giá vốn bán ra phải khớp vs số tiền đã chuyển: ợ 632/có 156: 201.345.000. Bên e là cty mua cá. Em cảm ơn.

V

Võ Xuân Trường

Trung cấp
10/12/14
136
32
28
60
Bạn có nhầm không mua nợ 212.625.000 thì khi trả tiền người bán củng 212.625.000 sao trả ít hơn được (bạn trả khách hàng)
còn 201.345.000 là giá bán ra thu tiền (bên bạn thu khách hàng)

N

ntthpdt

Guest
9/4/11
7
0
1
34
bắc giang
Bạn ơi, cho mình hỏi bên bạn bị ấn định thuế bn % doanh thu đây?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA