Mua hoa hồi xanh về phơi khô, thu được 2 loại sản phẩm, tính giá thánh thế nào?

• Thread starter hoanghau025
  • Ngày gửi
H

hoanghau025

Guest
23/5/08
21
0
1
44
Vùng Biên
Cty mình thu mua Hoa hồi xanh rùi đem về phơi khô. Khi bán thì bán thành 2 loại: Hoa hồi vụn và Hoa hồi nguyên cánh. Vậy, mình sẽ tính toán trường hợp nay ra sao?( theo dõi mặt hàng này ntn?) Các bạn xem rùi góp ý cho mình nha.
Thanks!:003:

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

Hoacomay1806

Sơ cấp
22/7/09
15
0
1
thái bình
Ðề: Trường hợp này tính sao cả mình ui? Help me!

Bạn kiểm tra, xác định xem 1kg hoa hồi xanh mua vào sau khi phơi khô thu được tỷ lệ thành phẩm Hoa nguyên cánh - Hoa vụn là ntn. Từ đó, sẽ phân bổ cp mua hoa hồi xanh đầu vào vào giá thành thành phẩm theo tỷ lệ như đã xác định.

levanton

levanton

Cao cấp
Ðề: Mua hoa hồi xanh về phơi khô, thu được 2 loại sản phẩm, tính giá thánh thế nào?

Cty mình thu mua Hoa hồi xanh rùi đem về phơi khô. Khi bán thì bán thành 2 loại: Hoa hồi vụn và Hoa hồi nguyên cánh. Vậy, mình sẽ tính toán trường hợp nay ra sao?( theo dõi mặt hàng này ntn?) Các bạn xem rùi góp ý cho mình nha.
Thanks!:003:

Bạn tập hơp chi phí sản xuất và tính giá thành.
Trường hợp hoa hồi vụn không có giá trị bao nhiêu thì xem là phế phẩm thu hồi, trừ ra khỏi chi phí trước khi tính giá thành Hoa hồi nguyên cánh.

Trường hợp hoa hồi vụn có giá trị, hoặc tỷ trọng đáng kể thì bạn có thề xác định hệ số sản xuất đề phân bổ chi phí sản xuất cho 2 loại thành phẩm.

H

hoanghau025

Guest
23/5/08
21
0
1
44
Vùng Biên

Thế này bạn nhé: bạn giúp mình lấy 1vd rùi tính toán để mình tham khảo cách tính của bạn. Thực ra mình mới làm phần này nên còn lúng túng quá, vì chưa làm mảng tính Z bao giờ nên chưa hình dung cụ thể tính toán ra làm sao cả(thông cảm cho mình nha). Bạn đã giúp mình rùi thì giúp cho chót nha. hix. Mình đang rất cần sự giúp đỡ của 2 bạn.
Đa tạ 2 bạn nhiều!

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

Thế này bạn nhé: bạn giúp mình lấy 1vd rùi tính toán để mình tham khảo cách tính của bạn. Thực ra mình mới làm phần này nên còn lúng túng quá, vì chưa làm mảng tính Z bao giờ nên chưa hình dung cụ thể tính toán ra làm sao cả(thông cảm cho mình nha). Bạn đã giúp mình rùi thì giúp cho chót nha. hix. Mình đang rất cần sự giúp đỡ của 2 bạn.
Đa tạ 2 bạn nhiều!
Bạn làm như Levanton là được. Ví dụ: 1 kg hoa tươi khi khô thu được + 0,2 kg nguyên cánh khô giá bán = 500.000đ/ lạng và + 0,1kg hoa vụn giá bán = 100.000đ/ lạng tổng giá bán = 1.100.000đ. Toàn bộ chi phí ( giá vốn ) tập hợp được bạn chia cho 1.100.000 x 100.000 = chi phí cho 0,1kg hoa vụn còn hoa nguyên cánh x 500.000 là chi phí cho 0,1kg. chú ý nếu tỷ lệ hoa vụn nhỏ thì bỏ qua coi như thu, bán phế liệu.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA