Quên hạch toán Tài sản cố định khi mua vào thì khi bán ra hạch toán thế nào?

• Thread starter vy1503
  • Ngày gửi
V

vy1503

Guest
6/4/10
4
0
1
tp hcm
Cả nhà cho mình hỏi chút ạ.
Mình mới vừa nhận làm kế toán toán cho một công ty, năm 2013 công ty có mua 2 xe Innova đã qua sử dụng nhưng kế toán cũ không hoạch toán vào TSCĐ. Tháng 5/2014 này, công ty nhượng bán lại 2 xe đó và buộc phải xuất hóa đơn để sang tên.Khi mua vào thì không hoạch toán, bây giờ bán ra thì xuất hóa đơn, trường hợp này mình không biết hoạch toán thế nào cho đúng. Mình mong cả nhà góp y cho mình giải pháp với ạ.
Cảm ơn cả nhà.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Khóa học Quản trị dòng tiền
proboy1011

proboy1011

Hoàng Vinh
13/3/09
1,018
147
63
33
HCM
Trường hợp này mình chưa gặp bao h nên bó tay :D

Nếu không theo dõi trên sổ sách thì sẽ không phát sinh Chi phí (liên quan đến giá trị Tài sản) khi thanh lý. Toàn bộ thu nhập từ hoạt động thanh lý sẽ đưa vào Thu nhập khác và chịu thuế TNDN trên tổng giá trị thanh lý (giá chưa VAT).

V

vy1503

Guest
6/4/10
4
0
1
tp hcm
Ðề: Re: Quên hạch toán Tài sản cố định khi mua vào thì khi bán ra hạch toán thế nào?

Cảm ơn Proboy1011. Ý kiến của bạn cũng là một cách hoạch toán hợp lý, có lẽ ngoài cách hoạch toán này thì không còn cách nào khác vì tài sản không theo dõi trên sổ sách.

levanton

levanton

Cao cấp
Ðề: Quên hạch toán Tài sản cố định khi mua vào thì khi bán ra hạch toán thế nào?

Mình mới vừa nhận làm kế toán toán cho một công ty, năm 2013 công ty có mua 2 xe Innova đã qua sử dụng nhưng kế toán cũ không hoạch toán vào TSCĐ. Tháng 5/2014 này, công ty nhượng bán lại 2 xe đó và buộc phải xuất hóa đơn để sang tên.Khi mua vào thì không hoạch toán, bây giờ bán ra thì xuất hóa đơn, trường hợp này mình không biết hoạch toán thế nào cho đúng. Mình mong cả nhà góp y cho mình giải pháp với ạ.
Cảm ơn cả nhà.
Kế toán trước quên ghi tăng TSCĐ có lẽ do khi mua là mua của cá nhân không có hoá đơn nên kế toán nghĩ là không đưa vào TSCĐ. Bây giờ bán xuất hóa đơn, thuế GTGT thì phải nộp, còn đề giảm chi phí thuế TNDN, bạn báo cáo giám đốc làm thủ tục nộp thuế trước bạ đề ghi tăng TSCD. Còn việc xuất hóa đơn cho bên mua nên chờ khi làm xong thủ tục nộp trước bạ ( có thề làm trong 1 ngày) hãy xuất hóa đơn bán như vậy sẽ hợp lý và giảm thiệt thòi cho doanh nghiệp.

K

khampha65

Trung cấp
27/11/08
156
2
18
ha noi
Ðề: Quên hạch toán Tài sản cố định khi mua vào thì khi bán ra hạch toán thế nào?

Khi mua 2 ô tô đó kế toán ko hạch toán tăng TSCĐ. Mình thắc mắc là khoản tiền chi ko nhỏ đó bạn đó làm thế nào?

nobinhon

nobinhon

Sơ cấp

Kế toán trước quên ghi tăng TSCĐ có lẽ do khi mua là mua của cá nhân không có hoá đơn nên kế toán nghĩ là không đưa vào TSCĐ. Bây giờ bán xuất hóa đơn, thuế GTGT thì phải nộp, còn đề giảm chi phí thuế TNDN, bạn báo cáo giám đốc làm thủ tục nộp thuế trước bạ đề ghi tăng TSCD. Còn việc xuất hóa đơn cho bên mua nên chờ khi làm xong thủ tục nộp trước bạ ( có thề làm trong 1 ngày) hãy xuất hóa đơn bán như vậy sẽ hợp lý và giảm thiệt thòi cho doanh nghiệp.
mình thấy làm vậy được nè

A

azenniss

Trung cấp
16/1/07
115
1
18
TP.HCM

Cảm ơn cả nhà.
Bạn xem lại kế toán cũ quên hạch toán mua 2 xe Innova vào tài sản cố định nhưng có hạch toán nhầm vào khoản khác không? có thực hiện trích khấu hao định kỳ không? Bạn cần xem lại chứng từ gốc (hóa đơn, hợp đồng, biên lai đóng lệ phí trước bạ, ủy nhiệm chi..) từ việc mua 2 xe đó, xem có đầy đủ không! sau đó thì mới tìm giải pháp phù hợp. Thân !!

phuyen89

phuyen89

Cao cấp
5/12/08
339
8
18
Tuy Hoà-Phú Yên

Xin phép hỏi Anh/Chị:
Bây giờ đóng thuế trước bạ thì ghi tăng tài sản năm nay hay sao, chỉ ghi tăng thôi, hay có quyển trích khấu hao không.(do chưa thấy có hóa đơn mua TSCĐ)

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Cái quan trọng mà không thấy nói đến là 2 chiếc xe này là quyền sở hữu của ai trên giấy tờ?
Nếu trên giấy tờ đứng tên công ty rồi thì điều chỉnh lại sổ sách và xuất hóa đơn bình thường. Cho dù quên ghi sổ sách kế toán thì bây giờ ghi. Còn ghi sổ sách kế toán rồi mà xe vẫn không phải sở hữu của công ty thì cũng đâu có xuất hóa đơn được @vy1503

T

thaocon

Guest
5/3/10
2
0
0
hcn

Ban hach toan tang ts tai thoi diêm mua vao. vao tinh khau hao theo qinh dinh
co gi khong hieu thi dien cho anh anh chi cho khong co gi quan trong 0937763027

P

phanvan2810

Guest
27/4/09
3
0
1
36
Hà Nội

Ban hach toan tang ts tai thoi diêm mua vao. vao tinh khau hao theo qinh dinh
co gi khong hieu thi dien cho anh anh chi cho khong co gi quan trong 0937763027
Chị ơi bên em có mua 1 oto Camry 2.4 vào tháng 12/2007, tài sản đăng kí tên công ty em rồi nhưng kế toán trước không ghi nhận vào sổ sách. Bây giờ em muốn bán chiêc oto này và phải xuất hóa đơn cho khách để sang tên đổi chủ. Vậy TH này em xử lý như thế nào đc ạ? Ghi nhận tăng tài sản tại thời điểm mua vào thì sẽ phải điểu chỉnh toàn bộ báo cáo từ năm 2007 mà công ty em quyết toán đến hết năm 2012 rồi. Mong chị chỉ giáo.
@thaocon, anh cho em hỏi trường hợp của em là mua oto Camry năm 2007 giá 800tr, đã đăng kí tên công ty rồi nhưng kế toán ko hạch toán vào TSCD, giờ bên em muốn bán xe trên và phải xuất hóa đơn ra để sang tên đổi chủ. Vậy em phải ghi nhận bổ sung TSCD này ntn để xuất được hóa đơn ra ạ?

Sửa lần cuối:
xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Re: Ðề: Quên hạch toán Tài sản cố định khi mua vào thì khi bán ra hạch toán thế nào?

Chị ơi bên em có mua 1 oto Camry 2.4 vào tháng 12/2007, tài sản đăng kí tên công ty em rồi nhưng kế toán trước không ghi nhận vào sổ sách. Bây giờ em muốn bán chiêc oto này và phải xuất hóa đơn cho khách để sang tên đổi chủ. Vậy TH này em xử lý như thế nào đc ạ? Ghi nhận tăng tài sản tại thời điểm mua vào thì sẽ phải điểu chỉnh toàn bộ báo cáo từ năm 2007 mà công ty em quyết toán đến hết năm 2012 rồi. Mong chị chỉ giáo.
@thaocon, anh cho em hỏi trường hợp của em là mua oto Camry năm 2007 giá 800tr, đã đăng kí tên công ty rồi nhưng kế toán ko hạch toán vào TSCD, giờ bên em muốn bán xe trên và phải xuất hóa đơn ra để sang tên đổi chủ. Vậy em phải ghi nhận bổ sung TSCD này ntn để xuất được hóa đơn ra ạ?

Sai sót này tuy là số tiền lớn, nó không làm thay đổi kết quả kinh doanh. Và nó có trọng yếu hay không thì cũng chưa biết ( vì nó tùy thuộc vào Tổng TS của công ty.
Vậy thì ghi nhận vào TSCĐ và ghi Có vào TK phải trả. ( Phải có hóa đơn mới biết giá trị, hoặc tìm lại giấy nộp tiền thuế trước bạ để ghi nhận giá mua).
Rồi thì xuất bán bình thường. Lưu ý, nếu cái hóa đơn này có thuế GTGT thì tính hết vào giá trị chiếc xe.
Tiền bán xe sẽ được sử dụng để trả tiền mua xe

V

vy1503

Guest
6/4/10
4
0
1
tp hcm
Ðề: Re: Quên hạch toán Tài sản cố định khi mua vào thì khi bán ra hạch toán thế nào?

Khi mua 2 xe ô tô đó, thì vẫn có hóa đơn VAT và công ty đứng tên xe đó sis @xuân Thắm.
Nhưng mình đã kiểm tra sổ sách thì vẫn không thấy hoạch toán trên tài sản cố định hay các tài khoản khác các bạn ạ. Về kế toán nội bộ thì số tiền chi mua xe vẫn thể hiện. Nhưng về kế toán thuế thì không có.
Vy cảm ơn cả nhà đã góp ý cho Vy nhiều.

Sửa lần cuối:
L

luatcongdong

Trung cấp
2/7/14
81
1
6
43
535 Kim Mã

Thông tin còn nhiều khúc mắc?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA