Điều chỉnh sổ sách sau quyết toán thuế

• Thread starter taipt
  • Ngày gửi
T

taipt

Guest
21/1/11
29
0
1
Thanh Hoa
Chào các anh chị trên diễn đàn!
Công ty em vừa mới quyết toán thuế.
công ty em là công ty sản xuất phần mềm, có một dự án đang làm dở. nên bên thuế loại chi phí lương của nhóm nhân viên thực hiện dự án ra khỏi chi phí quản lý doanh nghiệp là 200 tr
giá vốn hàng bán cũng bị giảm 70tr do hạch toán dịch vụ dùng cho dự án phần mềm dang dở
anh chị có thể giúp em hạch toán khoản này không ạ? Em chân thành cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

taipt

Guest
21/1/11
29
0
1
Thanh Hoa
Ðề: Điều chỉnh sổ sách sau quyết toán thuế

Chờ mãi mà chẳng có ai giúp mình thế này.

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,382
113
50
TP.HCM
Ðề: Điều chỉnh sổ sách sau quyết toán thuế

Chào các anh chị trên diễn đàn!
Công ty em vừa mới quyết toán thuế.
công ty em là công ty sản xuất phần mềm, có một dự án đang làm dở. nên bên thuế loại chi phí lương của nhóm nhân viên thực hiện dự án ra khỏi chi phí quản lý doanh nghiệp là 200 tr
giá vốn hàng bán cũng bị giảm 70tr do hạch toán dịch vụ dùng cho dự án phần mềm dang dở
anh chị có thể giúp em hạch toán khoản này không ạ? Em chân thành cảm ơn!
Trường hợp này là do bạn đưa vào chi phí những chi phí của dịch vụ chưa hoàn thành. Bây giờ bạn làm bút toán kết chuyển đúng số tiền này từ TK chi phí / giá vốn về TK154. Tính lại thuế TNDN theo đúng biên bản quyết toán thuế và hạch toán lại bút toán tính thuế TNDN là được. Khi nào dự án đã nêu hoàn thành, bạn kết chuyển ngược lại số tiền này về TK chi phí / giá vốn.

Trường hợp CQ thuế loại trừ hẳn chi phí mà không liên quan đến CP SXKD dở dang thì không cần hạch toán lại. Chỉ cần tính lại thuế TNDN hiện hành.

Các bạn nên phân biệt : CQ thuế không chấp thuận một số chi phí là chi phí hợp lệ khi quyết toán thuế TNDN (những chi phí nào thì Luật, Nghị định, Thông tư từng thời điểm có đề cập rõ ràng) chứ không cấm DN theo dõi, hạch toán các chi phí đó. => Những chi phí bị loại khi quyết toán thuế chỉ ảnh hưởng đến số thuế mà DN phải nộp. Bút toán tính lại thuế TNDN không nhất thiết phải làm lại tại năm được quyết toán mà có thể lập ngay tại thời điểm quyết toán.

T

taipt

Guest
21/1/11
29
0
1
Thanh Hoa
Chị ơi nếu chị có đọc lại được bài này chị cho em xin cái ví dụ cụ thể được không ạ. em cảm ơn chị ạ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA