Khấu trừ tiền học phí khi tính thuế TNCN

• Thread starter Nicolemac
  • Ngày gửi
N

Nicolemac

Sơ cấp
14/11/13
10
0
1
TP.HCM
Nhờ các bạn giúp đỡ
Theo TT111 thì khoản tiền học phí cho con người nước ngoài thì ko phải tính thuế TNCN
Cty mình có 1 thành viên người nước ngoài Mr.A, có quy định trong HĐLĐ với ông ấy là: Lương 40triệu/tháng trong đó cty hỗ trợ tiền học phí trả vào lương.
Trên biên lai thu tiền học ô.A đem về cty mình là ghi tên ông A, Ông A đóng tiền học cả học kỳ bắt đầu từ 11/07/2014 đến 11/05/2015 (10 tháng) là 30 triệu. Ah mình nên tính tiền mỗi tháng là 30tr/10 hay là 30 tr/12 vậy ???
Như vậy khi tính thuế TNCN mình có thể làm theo công thức này hay ko:
Lương - Học phí - Giảm trừ gia cảnh -BHYT = Thu nhập tính thuế
Từ thu nhập tính thuế đó tính ra số thuế phải nộp
Hay mình nên quy định rõ trên HĐLĐ là Lương 37 tr, Tiền học phí là 3tr (vd 30tr/10tháng) ????
Có cần nói ông A đi xin lại biên lai khác có tên cty hay ko ????
Cám ơn các bạn

Khóa học Quản trị dòng tiền
phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
Ðề: Khấu trừ tiền học phí khi tính thuế TNCN

Nhờ các bạn giúp đỡ
Theo TT111 thì khoản tiền học phí cho con người nước ngoài thì ko phải tính thuế TNCN
Cty mình có 1 thành viên người nước ngoài Mr.A, có quy định trong HĐLĐ với ông ấy là: Lương 40triệu/tháng trong đó cty hỗ trợ tiền học phí trả vào lương.
Trên biên lai thu tiền học ô.A đem về cty mình là ghi tên ông A, Ông A đóng tiền học cả học kỳ bắt đầu từ 11/07/2014 đến 11/05/2015 (10 tháng) là 30 triệu. Ah mình nên tính tiền mỗi tháng là 30tr/10 hay là 30 tr/12 vậy ???
Như vậy khi tính thuế TNCN mình có thể làm theo công thức này hay ko:
Lương - Học phí - Giảm trừ gia cảnh -BHYT = Thu nhập tính thuế
Từ thu nhập tính thuế đó tính ra số thuế phải nộp
Hay mình nên quy định rõ trên HĐLĐ là Lương 37 tr, Tiền học phí là 3tr (vd 30tr/10tháng) ????
Có cần nói ông A đi xin lại biên lai khác có tên cty hay ko ????
Cám ơn các bạn
Theo ý mình:

- Nếu để quyết toán thuế TNCN của năm thì bạn chia cho 10 để trừ khi tính thu nhập chịu thuế.
- Trên hợp đồng lao động : ghi rõ mức lương, trong đó bao gồm tiền học phí (căn cứ trên biên lai hoặc hóa đơn thu / nộp học phí), học phí biến động chứ không cố định nên mình căn cứ trên chứng từ là tốt nhất.
- Biên lai học phí thì ghi tên học viên chứ không nhất thiết phải ghi tên công ty vào.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA