Thuế TNCN của lao động thời vụ

• Thread starter vinhlove
  • Ngày gửi
vinhlove

vinhlove

Sơ cấp
9/11/12
12
0
0
33
Tp Hồ Chí Minh
Mn giúp mình vđ này với

Công Ty mình có thuê công nhân thời vụ lái cẩu, mức lương tổng của họ từ khoản 9-13tr/tháng, do thỏa thuận của cty trc đây vs họ ko chặt nên giờ họ ko chịu nộp thuế tncn, xếp bảo mình làm thế nào đó để họ ko phải nộp thuế, mà mình lơ ngơ chưa biết làm sao, ai có cách gì ko giúp mình vs.

Khóa học Quản trị dòng tiền
xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Mn giúp mình vđ này với

Công Ty mình có thuê công nhân thời vụ lái cẩu, mức lương tổng của họ từ khoản 9-13tr/tháng, do thỏa thuận của cty trc đây vs họ ko chặt nên giờ họ ko chịu nộp thuế tncn, xếp bảo mình làm thế nào đó để họ ko phải nộp thuế, mà mình lơ ngơ chưa biết làm sao, ai có cách gì ko giúp mình vs.

Bạn tìm đọc trên diễn đàn để rút ra cách làm phù hợp với hoàn cảnh của mình, trong box thuế TNCN có hướng dẫn đầy đủ

vinhlove

vinhlove

Sơ cấp
9/11/12
12
0
0
33
Tp Hồ Chí Minh
Ðề: Thuế TNCN của lao động thời vụ

@xuantham: c cho e hỏi thêm chút là em có đọc trên mạng là hđlđ từ trên 3 tháng đến 12 tháng thì tính thuế tncn áp dụng theo biểu mẫu lũy tiến, mấy lao động thời vụ của cty em cũng đã có mst, nếu em làm hđ cho họ trên 3 tháng đến dưới 12 tháng thì cũng đc áp dụng cách tính thuế lũy tiến phải ko ạ, và nv có đc giảm trừ bản thân 9tr ko ạ

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Re: Ðề: Thuế TNCN của lao động thời vụ

@xuantham: c cho e hỏi thêm chút là em có đọc trên mạng là hđlđ từ trên 3 tháng đến 12 tháng thì tính thuế tncn áp dụng theo biểu mẫu lũy tiến, mấy lao động thời vụ của cty em cũng đã có mst, nếu em làm hđ cho họ trên 3 tháng đến dưới 12 tháng thì cũng đc áp dụng cách tính thuế lũy tiến phải ko ạ, và nv có đc giảm trừ bản thân 9tr ko ạ

Thông tin em hỏi là đúng
Thuế TNCN áp dụng biểu thuế lũy tiến thì được giảm trừ gia cảnh

hoangyenketoan

hoangyenketoan

Trung cấp
21/5/13
92
2
8
34
Hà Nội
Ðề: Re: Ðề: Thuế TNCN của lao động thời vụ

Thông tin em hỏi là đúng
Thuế TNCN áp dụng biểu thuế lũy tiến thì được giảm trừ gia cảnh

Thưa cô @xuantham, cháu cũng đang vướng mắc vấn đề này -> nếu như "Thuế TNCN áp dụng biểu thuế lũy tiến thì được giảm trừ gia cảnh" cho trường hợp người lao động thời vụ >= 3 tháng, thu nhập nhiều nơi trong 1 năm; 1 lần thanh toán lương <= 9 triệu -> thì khi giảm trừ gia cảnh -> thu nhập tính thuế = 0 có gì bất hợp lí ko ah ? mong cô chỉ rõ giúp cháu được ko ah?

(cháu đang hiểu là : vì dụ thu nhập của họ 8 triệu thì 5triệu x 5% + 3triệu x 10%)

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Re: Ðề: Re: Ðề: Thuế TNCN của lao động thời vụ

Thưa cô @xuantham, cháu cũng đang vướng mắc vấn đề này -> nếu như "Thuế TNCN áp dụng biểu thuế lũy tiến thì được giảm trừ gia cảnh" cho trường hợp người lao động thời vụ >= 3 tháng, thu nhập nhiều nơi trong 1 năm; 1 lần thanh toán lương <= 9 triệu -> thì khi giảm trừ gia cảnh -> thu nhập tính thuế = 0 có gì bất hợp lí ko ah ? mong cô chỉ rõ giúp cháu được ko ah?

(cháu đang hiểu là : vì dụ thu nhập của họ 8 triệu thì 5triệu x 5% + 3triệu x 10%)

Đối với cơ quan chi trả, họ có hd từ 3 tháng trở lên thì áp dụng biểu thuế lũy tiến, Đúng luật hd. Còn việc học làm ở nhiều nơi, đó là việc của cá nhân người đó. Cuối năm họ tự quyết toán, còn hàng tháng tự dành dụm tiền thế nào để cuối năm nộp thêm tiền thuế là chuyện của họ.
Biểu thuế lũy tiến thì trên 9tr/tháng mới có tính thuê

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA