Hỏi về Điều 27 TT153/2010/TT-BTC về việc quy định huỷ hoá đơn

• Thread starter thuhien192
  • Ngày gửi
T

thuhien192

Sơ cấp
2/12/09
13
0
1
Ha Noi
Chào các anh chị trong diễn đàn! em đang có việc cần giúp đỡ.
Hôm qua bên em có nhận điện thoại của bên cục thuế, họ bảo bên em làm sai Báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn. cụ thể như sau:
1- Bên em xuất hoá đơn cho khách khi họ mua hàng, sau đó khách ko lấy hàng và trả lại toàn bộ hàng cùng hoá đơn đã xuất kèm biên bản huỷ hoá đơn.
2- Bên em viết hoá đơn nhưng do sai trong quá trình lập nên huỷ tại chỗ ( 3 liên điều chưa xé khỏi cuống).
cả 2 trường hợp trên, khi lập báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn theo tháng (trước đây), theo quý (hiện tại) bên em đều cho vào mục huỷ. và không hề nhận được bất cứ thắc mắc nào từ cơ quan quản lý thuế.
NHưng đến hiện tại cơ quan thuế Đại diện là bên ấn phẩm họ điện cho bên em và bảo làm sai. giừo làm lại hết tất cả 2 trường hợp trên đều cho vào cột xoá bỏ.
Em có lên mạng đọc thông tin thì có 1 anh chị làm bên diễn đàn luật tư vấn là TH1 vẫn cho vào cột huỷ, TH2 cho vào cột Xoá bỏ.
Vậy bây giờ em pahỉ làm sao? bên thuế họ đang bắt bên em làm lại cả các năm trước.

Khóa học Quản trị dòng tiền
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Ðề: Hỏi về Điều 27 TT153/2010/TT-BTC về việc quy định huỷ hoá đơn

Chào các anh chị trong diễn đàn! em đang có việc cần giúp đỡ.
Hôm qua bên em có nhận điện thoại của bên cục thuế, họ bảo bên em làm sai Báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn. cụ thể như sau:
1- Bên em xuất hoá đơn cho khách khi họ mua hàng, sau đó khách ko lấy hàng và trả lại toàn bộ hàng cùng hoá đơn đã xuất kèm biên bản huỷ hoá đơn.
2- Bên em viết hoá đơn nhưng do sai trong quá trình lập nên huỷ tại chỗ ( 3 liên điều chưa xé khỏi cuống).
cả 2 trường hợp trên, khi lập báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn theo tháng (trước đây), theo quý (hiện tại) bên em đều cho vào mục huỷ. và không hề nhận được bất cứ thắc mắc nào từ cơ quan quản lý thuế.
NHưng đến hiện tại cơ quan thuế Đại diện là bên ấn phẩm họ điện cho bên em và bảo làm sai. giừo làm lại hết tất cả 2 trường hợp trên đều cho vào cột xoá bỏ.
Em có lên mạng đọc thông tin thì có 1 anh chị làm bên diễn đàn luật tư vấn là TH1 vẫn cho vào cột huỷ, TH2 cho vào cột Xoá bỏ.
Vậy bây giờ em pahỉ làm sao? bên thuế họ đang bắt bên em làm lại cả các năm trước.

CQ thuế yêu cầu bạn làm lại báo cáo hóa đơn như trên là đúng rồi !

Hóa đơn hủy theo Điều 27_TT153 được áp dụng cho các trường hợp:
....
b) Tổ chức, hộ, cá nhân có hoá đơn không tiếp tục sử dụng phải thực hiện huỷ hoá đơn. Thời hạn huỷ hoá đơn chậm nhất là ba mươi (30) ngày, kể từ ngày thông báo với cơ quan thuế. Trường hợp tổ chức, hộ, cá nhân còn lưu giữ hoá đơn thuộc các trường hợp cơ quan thuế đã thông báo hết giá trị sử dụng, thời hạn huỷ hoá đơn chậm nhất là mười (10) ngày kể từ ngày cơ quan thuế thông báo hết giá trị sử dụng hoặc từ ngày tìm lại được hoá đơn đã mất.

Những trường hợp hủy này phải làm thêm hồ sơ hủy hóa đơn theo quy định (Quyết định lập hội đồng hủy hóa đơn, Biên bản ...) và kê vào "cột hủy" trong báo cáo hóa đơn.

Trường hợp hóa đơn đang trong quá trình sử dụng bị ghi sai, ghi nhầm, hóa đơn đã lập và giao cho KH nhưng vì lý do nào đó ... phải thu hồi để "hủy" (theo cách gọi phổ biến) thì phải kê vào cột "xóa bỏ" trong báo cáo hóa đơn quý.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA